[Funland] Dân phố cổ..

Trạng thái
Thớt đang đóng

tienthanh6t

Xe buýt
Echỉ viết tóm tắt nên cc ko hiểu hết ý em , cho rằng e xuất thân quá nghèo khó, và tự ti so bì tị nạnh.... hahhaa
E, là dân tỉnh lẻ- ko chân lấm tay bùn, BM đều là học thức và chức sắc, có điều kiện KTe khá, bản thân e học cực giỏi( ko muốn nói cụ thể vì ko muốn mọi người biết)- cụ nghĩ e đi dép lê lên giảng đường thì càng quá lầm, nhưng BM e ko trải sẵn con đường cho em mà e tự phấn đấu trên đôi chân của mình, lúc đó e cũng có thể chọn con đường nhẹ nhàng khác chứ ko phải em cụt đường như cụ tưởng. Và bây h so với bạn bè thì chưa ai đánh giá em thua kém cả trình độ và nhiều khía cạnh khác. Và bây h rất nhiều người phố cổ muốn làm việc hợp tác và chơi thân với em dù lúc đầu họ nghĩ e nhà quê đó. E chả tự ti với ai và cũng chả so sánh với ai. E đạt mục tiêu của e là OK. Rất nhiều người phố cổ trước kia làm việc cùng e bây h phải nhìn nhận lại những khách quan lúc hồi trẻ nghĩ về em đó.
E thừa đk để con e sướng hơn bây h nhiều lần, nhưng e muốn con e phải rèn luyện vững vàng, khi vững thì e cho cái bệ phóng khá khá, rất nhiều bạn phố cổ tưởng e làm như thế là .... nhưng khỉ hiểu nguyên tắc của em thì công nhận đúng.
Cụ đánh giá em nhiều mồ hôi và nước mắt thì đúng- nhưng h e lại tự hào và tự tin với việc đó- cái gì cũng có giá của nó mừ.
chúc mừng cụ, với lời văn tự ti của cụ làm động lực thì cụ đã rất thành công trong cuộc sống và vượt xa dân phố cổ rồi, trước có thời gian nhà e cũng ở phố hàng nhưng thấy dân trên đó họ ko quan tâm nhiều đến những người xung quanh trừ khi hoạn nạn,những gia đình phố cổ gốc họ ít bon chen hơn nên kém thành đạt trong sự nghiệp và công danh và bây giờ đc gọi là họ ít trí tiến thủ. Cuộc sống của họ trầm tinh, ko ồn ào khoa trương nên em thấy từ đời thổ du thành lập đến nay có mấy ông nào bon chen đc chức tổng đốc mà toàn trượt từ vòng gửi xe.Một bộ phận lớn đến nay còn ko dám nhận mình là dân phố cổ vì sợ bị dè bỉu là dân phố cổ mà thế này thế nọ nhưng họ vẫn sống, vẫn có một lối sống riêng của họ mà e ko biết diễn tả thế nào cho đúng. Chúc cụ nhiều thành công trong cuộc sống.

bill1605

Xe máy
Tốt nhất ko nên có toppic về dân tỉnh thành nào đó- vì sẽ có nhiều quan niệm khác nhau dễ gây hiểu lầm

ung_sung_tu_tai

Xe container
Năm xưa em khăn gói quả mít lên Hn học, gặp ngay đứa bạn hồi đó thân thân lắm lắm, nó tự hào nói bà ngoại nó là gái chợ Đồng xuân, hồi đó em mê tít, thấy nó đúng là dân Hn gốc rồi (bố nó là người tỉnh khác). Giờ vào of có mợ Mun hay khoe dòng dõi kinh kỳ, nhưng em thấy ko thể nào so với mợ đc :D.

Em dân ở tỉnh. Nhà em thì ở nội thành, nhưng để đi học cấp 3 thì đi qua 1 cái cầu. Ngày đầu tiên đi học, cái thằng lớp trưởng nó bảo em ở quê lên học à =), nó bảo đi qua cầu là ở quê sang phố học rồi. Từ đó em mới bắt đầu biết đến sự phân biệt giữa dân phố và dân quê :D.
Cần gì phải sang sông
Cần gì phải năm xưa

Thì hiện tại ạ; rất rất (nếu không muốn nói là hầu hết) các cụ trên phố tầm 60 tuổi trở lên khi nói chuyện địa danh vẫn là.. tận mạn Bưởi, mạn Mơ, tận ngã tư Sở

bill1605

Xe máy
Tại sao "họ" lại phải hiểu "tiêu chuẩn và ý nghĩa sống và làm việc" của cụ?
Vd "có 50 tỷ e sẽ về hưu sớm" chính là "tiêu chuẩn và ý nghĩa sống và làm việc" của cụ? Cụ nói rõ hơn dc ko, vấn đề quan niệm "hưởng thụ cs" cũng khá thú vị.
Thực ra 1 vài câu ko nói or ko diễn tả hết quan điểm , quan niệm sống của mỗi ng được. E nói là quan điểm sống, hưởng thụ của em khác những ng bạn phố cổ của em. Lúc sinh viên BM e đã mua nhà cho e sát phố cổ ợ. E chưa bao h lên án, hay so đo , hay tranh luận quan điểm sống với họ, e học được nhiều tinh hoa từ họ. Họ là họ và em là em. Họ quan niệm như e thì nên hưởng thụ thôi, ko phải lv vất vả làm gì. Còn e thì quan điểm ko phải như thế là em dừng , nhưng với em công việc bây h ko chỉ là kiếm tiền , mà là niềm đam mê, và có nhiều ý nghĩa hơn thế khi mình có thể giúp được nhiều người khác nữa. Ngoài công việc thì em còn rất nhiều đam mê khác của cuộc sống nhưng đam mê mỗi người cũng khác nhau mà.
Em cũng ko muốn bàn luận thêm về quan điểm phố cổ hay dân tỉnh lẻ- dễ gây hiểu lầm ko hay.

pain

Xe ba gác
Tham gia topic này, mấy trang trước tôi có nhắc đến việc cần phân biệt khu phố cổ và khu phố Pháp, là có lý do.

Ai không biết khu phố Pháp là khu nào, có thể bỏ qua. Đây không phải là một cái tơm (term - terminology) do tôi tự đặt ra, mà được sử dụng phổ biến khi nghiên cứu về quy hoạch, thiết kế đô thị và kiến trúc của Hà Nội cũ.

Các bác nói đến phố cổ là nghĩ đến khu 36 phố phường. Các bác cần nghĩ "lớn" hơn. Khu này bé tẹo, không đủ chỗ và chắc chắn không phải là nơi xứng đáng để tinh hoa bắc bộ tập trung. Nó chỉ là nơi tập trung các phường thợ thủ công và tiểu thương buôn bán.

Em dự cụ đi rất đúng đường và nghiêm túc. Cá nhân em ngồi dõi và xin phép bổ sung/phản biện ( nếu có).

pain

Xe ba gác
Phố cổ được người Pháp thiết kế cho 300 nghìn dân sống... giờ thành rất nhiều triệu... những nét văn hóa có thể phôi pha ... nhưng không vì thế mà phủ nhận được văn hóa người phố cổ...

Ai đó đã nói rằng bắn vào quá khứ một phát súng lục, thì tương lai ta sẽ nhận được quả đại bác... sao không làm đẹp hơn nữa mà lại bỉ bôi nhỉ ? Thế các cụ mợ đang sống ở đâu ? có phải mình là một tế bào cấu thành nên Hà nội không ?
Câu hỏi của cụ khá thẳng và ... sock! Em thấy thớt bắt đầu hay và thực tế dần, bookmark nào.

April_

Xe điện
Cần gì phải sang sông
Cần gì phải năm xưa

Thì hiện tại ạ; rất rất (nếu không muốn nói là hầu hết) các cụ trên phố tầm 60 tuổi trở lên khi nói chuyện địa danh vẫn là.. tận mạn Bưởi, mạn Mơ, tận ngã tư Sở
Đường Bưởi, Ngã tư Sở so với phố Hàng thì cũng đi một đoạn rồi cụ ạ, nhà em chỉ cần đi bộ là đến được trường.
Trường nằm ngay trung tâm thành phố, nên hồi đó nó gọi em là nhà quê sang học em mới thấy ngạc nhiên thôi.
Mà năm xưa đó em 18, giờ em mới 22 :D
Các cụ tầm 60 là thế hệ khác, có gọi vậy cũng đúng.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Giai HN được cái khéo mồm miệng, đi đâu các em cũng sợ. :))
Chị nói thế nào! Em giai HN đơi mà chả nói đc từ nào khéo cả...các em gái toàn bảo thích em vì chất âm ,chát giọng thôi ạ!...hi...hi...

QuangSunlight

Xe điện
Các cụ zai phố cổ tầm 70 tuổi trở lên thường nhỏ bé tầm 1m50 thôi , cụ nào 1m60 là thuộc diện cao to rồi . Chứ không kiểu soái ca 1m8 như hiện nay đâu . Nên nếu gặp nhiều mợ chắc sẽ vỡ mông à vỡ mộng .

pain

Xe ba gác
Đường Bưởi, Ngã tư Sở so với phố Hàng thì cũng đi một đoạn rồi cụ ạ, nhà em chỉ cần đi bộ là đến được trường.
Trường nằm ngay trung tâm thành phố, nên hồi đó nó gọi em là nhà quê sang học em mới thấy ngạc nhiên thôi.
Mà năm xưa đó em 18, giờ em mới 22 :D
Các cụ tầm 60 là thế hệ khác, có gọi vậy cũng đúng.
Tư điêu như con hiêu. À... cũng phải vì phụ nữ hay dối tuổi:P

April_

Xe điện
Tư điêu như con hiêu. À... cũng phải vì phụ nữ hay dối tuổi:P
Em nói thật mà :P.
Xưa em ở quê nhà em (...), từ hồi lên chơi với dân Hn em cũng bớt (...) đi bao nhiêu. Mỗi vùng miền đều có tính cách rất đặc trưng của người sinh ra ở nơi đấy :D.

pain

Xe ba gác
Em nói thật mà :P.
Xưa em ở quê nhà em (...), từ hồi lên chơi với dân Hn em cũng bớt (...) đi bao nhiêu. Mỗi vùng miền đều có tính cách rất đặc trưng của người sinh ra ở nơi đấy :D.
:D:D:D ừ, thật như đếm cá giống:D

Grayson

Xe buýt
Thực ra 1 vài câu ko nói or ko diễn tả hết quan điểm , quan niệm sống của mỗi ng được. E nói là quan điểm sống, hưởng thụ của em khác những ng bạn phố cổ của em. Lúc sinh viên BM e đã mua nhà cho e sát phố cổ ợ. E chưa bao h lên án, hay so đo , hay tranh luận quan điểm sống với họ, e học được nhiều tinh hoa từ họ. Họ là họ và em là em. Họ quan niệm như e thì nên hưởng thụ thôi, ko phải lv vất vả làm gì. Còn e thì quan điểm ko phải như thế là em dừng , nhưng với em công việc bây h ko chỉ là kiếm tiền , mà là niềm đam mê, và có nhiều ý nghĩa hơn thế khi mình có thể giúp được nhiều người khác nữa. Ngoài công việc thì em còn rất nhiều đam mê khác của cuộc sống nhưng đam mê mỗi người cũng khác nhau mà.
Em cũng ko muốn bàn luận thêm về quan điểm phố cổ hay dân tỉnh lẻ- dễ gây hiểu lầm ko hay.
"Hưởng thụ cs" tạm dịch như là Enjoy cs.
Cụ vẫn nhầm lẫn ở khoản kiếm $ , trừ khi là câu nói làm quà, không ai có thể xác định tiền có đến mức độ nào thì 1 người có thế dừng lv để enjoy cuộc sống.
Dĩ nhiên đừng quá nghèo khổ để ko có chuyện gì khác ngoài chuyện cơm áo gạo tiền, nhưng câu chuyện ko phải là "Có được bao nhiêu tiền thì mới được/nên hưởng thụ" mà ở chỗ "Hưởng thụ như thế nào"?
Không phải cứ có thật nhiều tiền là có thể/ biết cách "hưởng thụ cs"!

Grayson

Xe buýt
Cần gì phải sang sông
Cần gì phải năm xưa
Thì hiện tại, dân gốc Láng (Ngã 4 Sở, Khương Thượng, .... ), Hào Nam, Cầu Giấy ...trở ra nhiều người già, kể cả con cháu 7x-8x vẫn nói bằng phương ngữ giống phương ngữ Hà Tây, rất nhiều người vẫn ngọng l-n, kể cả lớp trẻ.

114hangbong

Xe cút kít

Gatrongthien

Xe buýt
Hôm nọ em vào 1 forum mấy thằng người London, thấy chúng nó cãi nhau với bọn ở Birmingham. Bọn nó bảo dân London bọn tao ăn thịt bò, còn bọn Birmingham chúng mày thì đi.t bò.
Em xin hết ạ.

Sazi

Xe điện
Khi bạn hiểu hưởng thụ cuộc sống là gì, bạn sẽ biết cách làm thế nào.
"Hưởng thụ cs" tạm dịch như là Enjoy cs.
Cụ vẫn nhầm lẫn ở khoản kiếm $ , trừ khi là câu nói làm quà, không ai có thể xác định tiền có đến mức độ nào thì 1 người có thế dừng lv để enjoy cuộc sống.
Dĩ nhiên đừng quá nghèo khổ để ko có chuyện gì khác ngoài chuyện cơm áo gạo tiền, nhưng câu chuyện ko phải là "Có được bao nhiêu tiền thì mới được/nên hưởng thụ" mà ở chỗ "Hưởng thụ như thế nào"?
Không phải cứ có thật nhiều tiền là có thể/ biết cách "hưởng thụ cs"!
Ăn là hưởng thụ cs đấy, VD

barca6996

Xe container
Cụ đừng so em với mợ ấy, em rất tôn trọng cuộc sống hoặc cách suy nghĩ mợ ấy.
Vào đây em mới thấy việc là người ở quê hay phố được các cụ mợ quan tâm đến thế. Lúc trước em lấy chồng Hải Hậu, cô bạn em bảo với dân Nam Định chúng nó thì dân Hải Hậu là xa tít tắp mà quê lắm ý. Ai mà lấy chồng Hải Hậu là rất hiếm hoi. :))
Em bảo nó mày thấy Tây nó cưới vợ VN, có phân biệt vợ ở HN hay TH hoặc NĐ không? Tao giống bọn Tây, he... he.. :))
[/QUOTE/]
Con gái Hà Nội trước đây cũng bị áp lực về việc lấy chồng ngoại tỉnh lắm, thời của mợ cũng đã đỡ hơn rồi.Bà bác ruột em thấy kể lại hồi mới lớn còn tuyên bố k chơi với zai từ đầu ô trở xuống cơ.E tháy nhiều cái người ngoại tỉnh nhận xét về dân Hà nội cũng đúng mà.

Trạng thái
Thớt đang đóng