[Funland] Dân ta phải biết sử ta

Lệ Xuân

Xe tăng
Cácc sử gia cố bám vào một cái tiên đề sai ngay từ gốc nên không bao giờ thoát được.

Tiên đề đó là "Nước ta 4000 Năm Văn Hiến".

Ai nói câu đấy đầu tiên? Là một tên đại ********* hehe Trần Trọng Kim. Chứ trước đó không ai nói.

Vì chắc mẩm "tiên đề 4K" là chuẩn, nên mọi cố gắng truy tìm tông tích của các sử gia đều vô vọng. Càng tìm thì càng thấy dững sự mâu thuẫn, thậm chí quái gở, và cuối cùng thì thể nào cũng lại chạy vầu một ngách nầu đó.. bên Tầu.

Thật bùng nhà bùng nhùng.

Nếu chấp nhận chỉ 1000 năm văn hiến, việc của các sử gia thật dễ dàng rành mạch, và sẽ không có chuyện tranh nhau tổ tiên mới cả bọn tầu, và cũng chả cần than phiền tại sao Mã Viện mới Câu Biền được thờ cả.

Mà 1K là nhiều rồi, hơn đứt 3/4 số quốc gia trên quả đất, trong đó có cả những thượng đẳng như Mẽo, Đức, Spain, Canada, Úc..

contrai9x

Xe tải
Trong các quốc gia ở Đông Nam Á, chỉ có ta là biên sử thiếu trung thực nhất, chứ các bọn khác rất là nghiêm túc.

Chả hạn bọn Thái, bỏn cũng nói rõ người Thái có gốc Tứ Xuyên bên Tầu, sống đông đúc trên đất Thái chừng 4.500 năm trước (gần như ta), dưng bỏn chỉ công nhận Xứ Thái mới có từ thế kỷ 13, khi các Vua Thái đầu tiên xưng vương và cai quản đất Thái, sáng tạo ra chữ viết (giống như Bồ hoặc Tây ly khai La Mã và tẩy chay chữ Latinh).

Thế có phải rành rẽ không.

Đằng này cứ thích oách, và cổ súy cho 4000 tăm xa tít tắp rất tởm.
Theo cháu thì chúng ta là MỘT TRONG NHỮNG tộc người Việt. Mà các tộc người Việt cổ thì sinh sống từ miền bắc nước ta hiện nay, tới tận động đình hồ của tàu bây giờ. Dân tàu là giống Hán, dần dần chúng thôn tính và đồng hoá các tộc người Việt ở phía nam. Dần dần chỉ còn mỗi chúng ta là giữ được đất nước, không chịu khuất phục, không chịu đồng hoá.... Chứ lấy đâu ra mà tổ tiên là tàu? Còn dân Chiêm thành .... là Khơ me, giống Campuchia bây giờ, cái gì mà vua Chà Toàn của chúng ta rồi giặc Lê xâm lược?

:D mới mở đầu đã sôi nổi tóa. Sử mà các cụ. Đúng sai cùng tranh luận mới ra vấn đề. Mong các cụ cho ý kiến.

Về phần mình, em nhận với Dì Chậm là hình kia sai 1 chữ "như hà", em kiểm ko kỹ. Em sẽ xóa ạ.

Về phần nhà nước, em thấy là từ Hiến pháp 92, đã sửa là "nước ta mấy nghìn năm lịch sử" thay cho 4000 năm rồi.

Các cụ có sử liệu rõ ràng, mang ra bàn luận cho rõ ràng, ko lại bảo truyện tranh cho trẻ con

:D :D

Lệ Xuân

Xe tăng
Cụ gì ở trên còn bảo em lảm nhảm nữa hay thôi? Các cụ bị đầu độc bởi sử bậy lâu quá rồi, không biết tìm tòi lại cả tin, thành ra cứ như trên giời xuống.

Các cụ lúc nào chả tự hào 4000 năm, các cái....

luklak

Xe điện
Thớt đang xôm thì các cụ vào cãi nhau , cụ chủ là lầm nên cũng nhiều chỗ lầm lắm, vd thời xa xăm thì còn nhiều trường phái , dưng gần gần đây thì e biết, nguyễn ánh kg xem là giặc được, cũng trang a hùng đấy.

camryhn

Xe tải
Hay tóa, hoan hô cụ Lầm.
Mời các cụ khác nhào zô, :)>-

nhadatuytin

Xe container
hay quá vote cụ
Có thớt này em lại đc ôn lại kiến thức đã quên
sau này có cái dạy cho F1

Ly Kute

Đi bộ
Theo cháu thì chúng ta là MỘT TRONG NHỮNG tộc người Việt. Mà các tộc người Việt cổ thì sinh sống từ miền bắc nước ta hiện nay, tới tận động đình hồ của tàu bây giờ. Dân tàu là giống Hán, dần dần chúng thôn tính và đồng hoá các tộc người Việt ở phía nam. Dần dần chỉ còn mỗi chúng ta là giữ được đất nước, không chịu khuất phục, không chịu đồng hoá.... Chứ lấy đâu ra mà tổ tiên là tàu? Còn dân Chiêm thành .... là Khơ me, giống Campuchia bây giờ, cái gì mà vua Chà Toàn của chúng ta rồi giặc Lê xâm lược?
Theo cháu thì như thế thôi, chứ theo các sử gia thì lại khác và theo sự thật lại là 1 giai thoại khác hoàn toàn. Đồng ý sử nước ta chỉ 1000 năm đổ lại thôi, những thứ xa tít mù chẳng có chứng cứ, chỉ toàn giả định và suy diễn. Lịch sử phải là môn khoa học xã hội miêu tả sự thật một cách chân thực, đừng mập mờ giữa Sử Học và Văn Học. Đây chính là 1 thói quen ngu ngốc mà chúng ta, nhầm, một số người có trách nhiệm đã và đang sử dụng để nhầm mục đích tự sướng và thủ dâm tinh thần.

Phập

Xe điện
Tộ sư bố nhà cô Phập chứ, cô giỏi viết lách câu cú dài dài xem nào.
Mỗi bài vài 3 từ ngớ ngẩn, tưởng hay ho lắm hả.
Vâng bà viết dài nhiều chữ quá, ngộ chữ hay sao mà cứ lê thê chẳng ai hiểu bà viết về lịch sử đất nước nào thế, tưởng hay ho lắm hả.

Bà muốn viết lịch sử Trung Hoa à? Đọc được dăm ba cái tài liệu ********* rồi vào đây xả như đúng rồi thế.

Lệ Xuân

Xe tăng
Các cụ cứ nghe đến tầu - Trung Hoa là nhẩy cẫng hết cả lên, rồi tự tìm bằng chứng tách ra, hehe, rất tiếc là không có.

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
Em đã đến đây rồi các cụ ơi, xin giới thiệu em là me xanh xanh đến từ tre xanh.
Các cụ bàn đến đâu rồi?

TaiMV

Xe điện
Thớt đang xôm thì các cụ vào cãi nhau , cụ chủ là lầm nên cũng nhiều chỗ lầm lắm, vd thời xa xăm thì còn nhiều trường phái , dưng gần gần đây thì e biết, nguyễn ánh kg xem là giặc được, cũng trang a hùng đấy.
Nguyễn Ánh được làm anh hùng ở lục tỉnh và nam trung bộ thôi, từ Bình Định trở ra là giặc nhá!:))

Lệ Xuân

Xe tăng
Em đã đến đây rồi các cụ ơi, xin giới thiệu em là me xanh xanh đến từ tre xanh.
Các cụ bàn đến đâu rồi?
Xin chào chị Me, hehe vẫn đang bàn sơ sơ.
Để em tóm tắt, nói chung là cụ Lầm đương biên thơ, đại loại ca ngợi 4000 năm lịch sử hoành tráng, tuyền chiến công hào hùng, có cả ảnh và thơ minh họa.

Em đương giải thích rằng, 4000 năm là ảo tưởng, quãng 1000 năm là chuẩn nhất. Sử ta biên thiếu trung thực nhiều quá.... đại khái thế.

nhadatuytin

Xe container
Cũng có nhiều giả thuyết, vì sử ta biên lung tung quá, nên giờ loạn cào cào cụ ạ, hay thì bơm lên, xấu xấu tí thì cho là giặc hoặc dấu nhẹm.

Cái mà chúng ta tưởng là tổ quốc, hóa ra là một vùng đất bị người Tàu đồng hóa.
Thứ mà chúng ta tưởng là tổ tông, hóa ra là các ông các bà Tàu Khựa mà nhiều người chúng ta vẫn ghét cay đắng. Ngay cả cái tên nước, chữ "Việt" mà ta bấy lâu tự hào, là móc từ bên Tàu sang. Bách Việt Âu Việt Lạc Việt gì gì cũng là Tàu hết.

Vua Lê của chúng ta uýnh nước Chiêm, hóa ra là tên vua Tàu uýnh nước ta. Vua Trà Toàn của chúng ta bị giặc Lê xâm lược tiêu diệt giết một lúc năm chục ngàn lính và chặt cổ chừng ấy ngàn dân, hóa ra lại là tên giặc cỏ bố láo.

Tóm lại ta là ai? Không phải Tàu, chả phải Chăm. Hehe là Lừa. Từ cội rễ ta là Chăm. Nhưng bi giờ ta là Tàu. Tiếng ta 20% là Chăm, 70% là Tàu, 3% là Tây, còn 7% là khẹc khẹc chả biết là cái gì.

Cái mà ta đang tự hào toàn là Tàu, nhưng cái mà ta đem khoe lại là Chăm. Nhưng ta vẫn chửi Tàu là bọn giặc xâm lược, và vẫn chửi Chăm là bọn súc sinh bị tiêu diệt là chính đáng. Ta đếch phải là chính ta. Ta chửi luôn chính ta. Lúc nào chả thật mâu thuẫn.
chỗ này thím lấy số liệu ở đâu vậy?
đọc qua mấy thớt thấy thím chắc là người chăm nên ghét người việt gốc>:)

nhadatuytin

Xe container
mexanhxanh và Lệ Xuân 2in1 nhỉ?
kẻ tung người hứng.
tự dưng ở of xuất hiện 2 NV kỳ lạ;)

Lệ Xuân

Xe tăng
chỗ này thím lấy số liệu ở đâu vậy?
đọc qua mấy thớt thấy thím chắc là người chăm nên ghét người việt gốc>:)
Cụ đúng là gốc tầu.
Biên sử mà lại đứng về 1 phía thì không còn gọi là sử nữa, cụ hiểu không? Đó là văn, là tuyền truyền. Cụ thế này làm sao khá được.

Sử là biên tất dững gì đang xảy ra, một cách trung thực.

Lệ Xuân

Xe tăng
mexanhxanh và Lệ Xuân 2in1 nhỉ?
kẻ tung người hứng.
tự dưng ở of xuất hiện 2 NV kỳ lạ;)
Hehe, cụ mà mang đống sử này đi dạy bọn trẻ nhà cụ là toi đó.
Phải gửi nó sang tây, mỹ nó học, rồi nó sẽ tìm hiểu sử ở bên đó mới chuẩn, tin vào mấy sử gia lừa có mà hỏng người. Em thật