[Funland] Dân ta vui tính và thực dụng :D - Đặt tên cho con...

dandihome

Xe buýt
Số 8 - B2 Nhà phố TM 24h, Vạn Phúc, Hà Đông, HN
Website
dandihome.vn

quangsot

Racing Boy
Thế Cụ nào thấy cái tên là Giang Mai Điếm chưa ? :))

banmotnucuoi

Xe lăn
Hôm nọ em mới ngồi trà đá với thằng bạn, nó cứ nhất quyết thằng cu chuẩn bị sinh sẽ đặt tên là "Anh", lót là "Mời"
Nó giải thích là để sau này cô giáo gọi con nó lên bảng sẽ gọi là: "em mời anh" lên bảng :D
Cô giáo dạy nó có 1 năm thôi, ông bà bố mẹ nó mấy chục năm phải “mời anh ăn cơm”

iPhone 11

Xe hơi
"Theo ông Ngô Hoàng Minh, phiên dịch viên tuyên thệ tiếng Ba Lan tại Warsaw thì một số cơ quan chính quyền Ba Lan đã cấm không cho công dân Việt Nam đăng ký giấy khai sinh cho con họ với tên Ba Lan hoặc tên châu Âu.Họ giải thích chính phủ Việt Nam có văn bản yêu cầu chỉ cho đăng ký giấy khai sinh ở nước ngoài cho trẻ sơ sinh Việt Nam "bằng tên thuần Việt"

Hết trích dẫn của BBC.
Này là quá chuẩn rồi, đặt linh tinh thì buồn cười ra :D

raspberry

Xe tăng
Đặt gì cũng đc trừ tên Vui và Mừng.
Kẻo sau này nó già nó die, khi ấy vợ con nó khóc: “Sao ông nỡ bỏ vợ bỏ con mà ra đi thế này, Vui ơi là vui”.

bomong

Xe điện
Bùi Như Lạc

thinhduybao

Xe điện
Bạn học phổ thông với em tên là Nguyễn thị Thanh Tao, nó đang sống ở Đức. Đợt rồi nó về thăm quê hương sau 30 năm xa cách. Em chở nó đi thăm cô giáo cũ, ngồi trong xe nó gọi điện cho cô. Cô giáo : A lô, ai đấy ạ? Nó cảm động : Tao đây , Tao đây!
Xong chợt nhớ ra nó vội sửa : Em đây ạ , Tao đây, cô có nhớ Tao không ạ ?
Chuyện thật không bịa :)

gadilac

Xe tải
Chuyện bố tên Tiện, sinh con giai nghe xui dại đặt tên con là Tiến Bộ..:D:D:D

Altis 2011

Xe điện
Em tưởng Xeko nghĩa là thành công, thành đạt, thanh xảo gì đó chứ nhỉ giống đồng hồ Seiko (According to Seiko's official company history, titled "A Journey In Time: The Remarkable Story of Seiko" (2003), Seiko is a Japanese word meaning "exquisite" or "success" ("exquisite" is usually written 精巧 from Chinese jīngqiǎo, while the meaning "success" is usually written 成功 from Chinese chénggōng))
Còn vụ đặt tên thì thực ra thời xưa có nhiều cái tương đương tên như danh, tự, tên chữ, tên húy.... dành cho tầng lớp có chứ nghĩa hoặc giàu có, được đi học, còn các cụ bần nông thì chỉ có tên tục ở nhà thôi. Thời xưa trẻ con hay chết yểu vì y tế kém nên sinh ra chuyện đặt tên xấu để ma nó không bắt. Đến tận thời sau cách mạng mới thôi. Thế nên nhiều bác sau này được đi học đều tự đổi tên, mà cách nhanh nhất là thêm tí dấu vào, ví dụ tên bố mẹ đặt là CU thì sửa lại thành CƯ hoặc CỰ. Mà trong truyện Trạng Quỳnh cũng có "Trời sinh ông Tú Cát" cũng là ví dụ điển hình.
Tiếng Nhật phải nhìn chữ kanji mới ra nghĩa cụ ah

duchathoithoi

Xe tăng
Cty cũ của em sếp trưởng tên Giao, KTT tên Hợp. Mỗi lần ĐH đồng chí CT công đoàn đều dõng dạc " mời 2 đ/c Giao Hợp lên bàn CT để chúng ta tiến hành làm việc"

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hôm nọ em mới ngồi trà đá với thằng bạn, nó cứ nhất quyết thằng cu chuẩn bị sinh sẽ đặt tên là "Anh", lót là "Mời"
Nó giải thích là để sau này cô giáo gọi con nó lên bảng
sẽ gọi là: "em mời anh" lên bảng :D
Hoặc đặt tên là Không. Khi đi thi rất có lợi

phuongchi

Xe buýt
Họ nhà cháu 6-7 đời ở quê đều Nguyễn Hữu, đến đời ô bô đi theo CM tự nhiên chuyển sang Nguyễn tả pổ xiểng. Giờ đến thế hệ F1 nhà cháu chuyển lại tên theo đúng với tổ tiên trước đây. Tên mấy đứa F1 nhà cháu thuần Việt và bình dị như vẫn thường thấy thôi.
Cụ không ở Hà Nam Quảng Ninh chứ ạ?

Maus

Xe điện
"Theo ông Ngô Hoàng Minh, phiên dịch viên tuyên thệ tiếng Ba Lan tại Warsaw thì một số cơ quan chính quyền Ba Lan đã cấm không cho công dân Việt Nam đăng ký giấy khai sinh cho con họ với tên Ba Lan hoặc tên châu Âu.Họ giải thích chính phủ Việt Nam có văn bản yêu cầu chỉ cho đăng ký giấy khai sinh ở nước ngoài cho trẻ sơ sinh Việt Nam "bằng tên thuần Việt"

Hết trích dẫn của BBC.
Chắc Ba Lan thời nào đó chứ hiện nay khi trẻ em sinh ra trên lãnh thổ Ba Lan thì đương nhiên được đăng ký quốc tịch Ba Lan bất kể bố mẹ là ai. Mà đã công dân Ba Lan thì công văn sứ quán Việt Nam đâu có tác dụng.

chim đa đa

Xe tải
Đơn vị mình có mấy cái tên lạ: Lều Thọ Tắc, Lương Trọng Huếch, Quách Văn Đãi, Vi Ọi, Vi Văn Kựt, Trịnh Hồng Y Phương Tử

doctor76

Xe ba gác
Chắc Ba Lan thời nào đó chứ hiện nay khi trẻ em sinh ra trên lãnh thổ Ba Lan thì đương nhiên được đăng ký quốc tịch Ba Lan bất kể bố mẹ là ai. Mà đã công dân Ba Lan thì công văn sứ quán Việt Nam đâu có tác dụng.
BBC họ mới đăng cụ ơi, em trích dẫn mà,họ nói là khó khăn khi cấp giấy tờ về vn thôi.

Pumzen

Xe ba gác
Em đọc lướt, thành ra ko thấy cụ trả lời còm sau. Vì QN có vùng toàn Nguyễn Hữu cụ ạ.
Vâng, Nguyễn Hữu có nhiều nơi phết đấy ạ, ngay 1 huyện cũng có vài họ mà theo nhà cháu đc biết thì tổ tiên từ xa xưa ko biết có dây tơ rễ má gì với nhau ko, nhưng 4-5 đời trở lại đây thì chả dính líu gì.