[Funland] Dàn xếp hôn nhân kiểu Ấn Độ

Nặc Gianh

Xe tải
Ngôn ngữ không phù hợp

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

QUANG1970

Tháo bánh
Nhưng ít ra khi còn bé thì bác cũng đã được cha mẹ dạy dỗ những văn hóa cơ bản chứ nhỉ?

Dạy và tiếp thu rồi hành xử là một quá trình!
Người ta không thể nói là vì không dạy hay có dạy mà ntn hay như thế kia.
Ông trời là của chung, ai cùng có quyền nói hay đề cập, nhưng xin lưu ý bác, cha mẹ là của từng người, đụng đến là không ai để yên nhé!

Em nói ít chắc bác hiểu nhiều nếu không quá ...........

Quân xe

Xe máy
Các bạn chưa biết ấn độ thâm nho đến mức nào đâu
Cả thế giới quy phục trước Anh - Ấn độ - aryan

Quy Lão

Xe điện
Bộ phim ngắn của đạo diễn Ấn Độ mô tả bản chất thực sự của một cuộc dàn xếp hôn nhân:

Mấy năm trước em bị sốc khi nghe đồng nghiệp Ấn Độ kể là ngay cả với các gia đình Ấn Độ sống ở Mỹ, con cái sinh ra ở Mỹ, mà vẫn thường có tình trạng hôn nhân do bố mẹ sắp đặt.
Ở Mỹ, người gốc Ấn có thu nhập trung bình cao nhất trong tất cả các sắc tộc và học thức cũng rất cao. Thế nhưng cái văn hóa này vẫn tồn tại được, tài thật.
Chính vì hôn nhân sắp đặt nên điều đấy mới tạo điều kiện cho cộng đồng Ấn càng ngày càng giàu hơn, càng học thức cao hơn và bền vững hơn.
Điểm tối là sự phân hóa trong cộng đồng ngày càng lớn.
Thử tượng tượng mà xem, con trai đại gia tập đoàn sản xuất X cưới con gái đại gia kinh doanh bán lẻ Y. Như thế thì đế chế X-Y ngày càng lớn mạnh và to hơn. Chứ nếu con trai đại gia X mà lại yêu rồi cưới cô Z bán bánh xèo, nhà 5-7 anh chị em nghiện hút thất nghiệp... thì chỉ có đường lùi chứ lớn mạnh làm sao.

windy1

Xe điện
Các người Ấn mà em làm chung trong công ty, họ rất giỏi . Họ sang nước ngoài làm việc nhiều vô số kể, vào công ty là thấy họ . Ra đường đi chợ, đi mua sắm, nơi nào cũng gặp nhiều người Ấn .

QUANG1970

Tháo bánh
Các bạn chưa biết ấn độ thâm nho đến mức nào đâu
Cả thế giới quy phục trước Anh - Ấn độ - aryan
Nói "thâm nho" là cách nói của bác hay một số người, còn theo em phải dùng từ tinh tế hay sâu sắc hoặc hóm hỉnh.

Tuy nhiên không phải tất cả các người Ấn, Anh hay Iran đều như vậy mà chỉ một số người, những người thuộc nhóm Elite (anh tú, tinh hoa) mà thôi!

In addition, cái tinh tế này không chỉ Ấn, Anh hay Iran mà nước nào cũng có và VN cùng không là ngoại lệ (Ở VN nhóm này thường tập trung vào nhưng người Nghệ An, Hà Tĩnh) vấn đề là nó ít hay nhiều cũng như mức độ thể hiện nó và sự được phép thể hiện ra như thế nào thôi!

Về sự tinh tế hay sâu sắc hoặc hóm hỉnh của một số người này, do họ là những người thông minh nắm vững quy luật tâm lý cũng như tính logic của một vấn đề và họ lường trước được cái "By the end of the day" (rốt cục là như thế nào) từ đó (nhìn trước được kết quả) nên khi hành xử hay phải xử lý một vấn đề, họ sẽ dựa vào nguyên tắc này để mà lường trước được sự việc cũng như "bắt giò" đối thủ khiến cho đối thủ phải quy phục.

Vì không một người, hay vụ việc, hoặc sự kiện nào khi xảy ra, mà không bị ảnh hưởng hay tác động cũng như chi phối bởi các quy luật của tự nhiên, tính logic cũng như nhân sinh quan và thế giới quan nên khi nắm bắt được nó rồi thì tha hồ mà ........ "bóp nặn"!

Chu An

Xe điện
Dạy và tiếp thu rồi hành xử là một quá trình!
Người ta không thể nói là vì không dạy hay có dạy mà ntn hay như thế kia.
Ông trời là của chung, ai cùng có quyền nói hay đề cập, nhưng xin lưu ý bác, cha mẹ là của từng người, đụng đến là không ai để yên nhé!

Em nói ít chắc bác hiểu nhiều nếu không quá ...........
Bác đọc thật kỹ còm của mình nhé. Mình không đụng chạm tới cha mẹ của bác mà mình chỉ thắc mắc là tại sao bác lại đánh rơi những gì mà cha mẹ bác dạy cho bác thôi.

Muon_biet

Xe cút kít
Đồng nghiệp của mình là Manager/ Kỹ sư trong 1 công ty toàn cầu lớn - trong lúc hắn đang đi công tác 3 tháng ở nước ngoài thì gia đình tìm vợ cho - gia đình nó bảo gửi ảnh cô dâu trước để biết mặt - thế mà cậu ta bảo không cần - Cha/ Mẹ thấy được là được - khi nói chuyện này với mình thì cậu ấy đã có 2 con gái - Bên Ấn cũng quan trọng con trai con gái lắm nhé! Pó tay với các bác ấy - nhưng tỷ lệ ly hôn bên Ấn thấp hơn VN rất nhiều
Chà chà, cứ theo phong tục cũ dễ lại bền. Tân tiến thời nay thay đổi đến chóng mặt, lớp già chúng em lạc hậu quá chăng?

QUANG1970

Tháo bánh
Bác đọc thật kỹ còm của mình nhé. Mình không đụng chạm tới cha mẹ của bác mà mình chỉ thắc mắc là tại sao bác lại đánh rơi những gì mà cha mẹ bác dạy cho bác thôi.

Em đọc rất kỹ nên mới viết và không muốn ai đụng đến cha mẹ mình theo xu hướng Negative dưới mọi hình thức!

Còn về "cái thắc mắc" trên của bác thì xin thưa,em ứng xử theo quy tắc "Tùy ngộ nhi an tùy cảm nhi ứng". Em làm như thế bởi vì Họ xứng đáng được đối xử như vậy!

Bác ngồi nhìn lại các còm vừa qua rồi ngẫm nghĩ, bình tâm và suy xét đa chiều, không thiên lêch coi có đúng là em đã "Đi với Bụt mặc áo ca sa, đi với ma mặc áo giấy" hay nó nói nôm na là "chẳng nhìn nhầm người" không?

Chỉnh sửa cuối:

hcmt

Xe điện
Cụ nào đọc quyền White tiger chưa? Trên Netflix cũng có 1 bộ phim dựa trên tiểu thuyết này, nhưng phải đọc moies lột tả hết xã hội đẳng cấp và tăm tối của các vùng miền quanh sông Hằng. Em đọc xong mà bh nhìn mấy thằng cha Ấn đen ở VN cũng có chút “kì thị” =))

Cụ có thể tóm tắt qua nội dung cho e đc ko. E rất ghét phim Ấn nói chung vì XH ấn phân biệt quá. Vụ hấp diêm cô g khai, rồi con gái bên đó bị xúc phạm coi thường nên ko muốn tìm hiểu thêm VH ÂD. Xưa nhớ xem phim cô dâu mù ấn độ, sau sinh con buộ chân bé bằng dây, vẫn ám ảnh.

Cụ tóm tắt đáng xem thì e cũng bỏ 2h cuối tuần xem White Tiger

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Ở Ấn Độ thì 90% hôn nhân là do bố mẹ sắp đặt.
Hơn 50% số người được hỏi ý kiến cho rằng hôn nhân dàn xếp là có lợi hơi hôn nhân do tình yêu. Chỉ 18% ủng hộ hôn nhân do tình yêu.

Sang Mỹ nhưng truyền thống đấy vẫn không thay đổi:
.

Chu An

Xe điện
Em đọc rất kỹ nên mới viết và không muốn ai đụng đến cha mẹ mình!

Còn về "cái thắc mắc" trên của bác thì xin thưa,em ứng xử theo quy tắc "Tùy ngộ nhi an tùy cảm nhi ứng". Em lam như thế bởi vì Họ xứng đáng được đối xử như vậy!

Bác ngồi nhìn lại các còm vừa qua rồi ngẫm nghĩ, bình tâm và suy xét đa chiều, không thiên lêch coi có đúng là em đã "Đi với Bụt mắc áo ca sa, đi với ma mặc áo giấy" không?
Kiến thức rất vô cùng, bác biết nhiều nhưng chắc chắn không thể biết hết. Hãy biết tiết chế ngôn từ khi tranh luận. Bác chắc đã đủ nhớn để hiểu điều này.

ubisapro

Xe trâu
Đất nước của yoga và món cà ri đây. Em vẫn ám ảnh quả phim "Triệu phú ổ chuột" khi nv trong phim nhảy tọt xuống hố phân, họ làm phân giả vi diệu thật sự, thấy muốn ói luôn được, nghĩ vẫn kinh.
Khéo hi sinh thân mình thật đấy cụ :))

QUANG1970

Tháo bánh
Kiến thức rất vô cùng, bác biết nhiều nhưng chắc chắn không thể biết hết. Hãy biết tiết chế ngôn từ khi tranh luận. Bác chắc đã đủ nhớn để hiểu điều này.

Câu bác nói em nghe đã ............ nhàm tai!
Thường khi đuối lý ai cùng chỉ có thể nói kiểu "vớt vát" như bác.

Tranh luận nhất là những vấn đề về khoa học tự nhiên hay những sự thật hiển nhiên thì chỉ có đúng hay sai và ngôn từ không là cái chính mà là lẽ phải!

Bác biết câu "Xảo ngôn, lệnh sắc, tiễn hỉ nhân" (Xảo ngôn là người nói khéo, khéo đến mức ta không bao giờ thấy được lời nói của họ là xảo trá, mà trái lại họ khiến ta tin tưởng và thích họ cũng như thích nghe) chứ?!

Chỉnh sửa cuối:

billyjone

Xe tăng
Cái tỷ lệ ly hôn nó chả có liên quan gì đến hạnh phúc gia đình ở 1 cái xã hội trọng nam khinh nữ như Ấn Đụ cả. Giống ta với tàu thời phong kiến tỉ lệ ly hôn chắc tiệm cận 0. Chả phải vì yêu nhau hay hạnh phúc gì cả. Chẳng qua là vì người phụ nữ cam chịu và không có quyền.
dẫn chứng cụ thể đi bác, ví dụ luật nó thế này, xã hội nó quan niệm thế này...

haitranvn2002

Xe hơi
Hôn nhân sắp đặt là có thật. Em có ông bạn người Pakistan, học đại học, làm tiến sĩ, rồi sinh sống và làm việc tại Đức. Đến khi lấy vợ, ông thông báo cho gia đình ở Pakistan tìm một cô vợ với các tiêu chuẩn cụ thể. Khi gia đình tìm được thì báo ông về cưới. Đến lúc cưới, cô dâu, chú rể mới gặp nhau lần đầu, thậm chí không cả video call. Cô dâu cũng đã tốt nghiệp đại học chuyên ngành IT. Nghe ông kể mà em cứ há hốc mồm.

leipzig

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là chuyện bình thường ở thế giới Arab và Hồi giáo đấy, mấy anh bạn Trung Đông của tôi trước cũng bảo thích lấy vợ Trung Đông thì sang bên đó chơi rồi chúng nó làm mối cho lấy vợ bên đó. Bên Trung Đông Hồi giáo chồng 100 tuổi lấy vợ 10 tuổi cũng là chuyện bình thường thôi

victory_1980

Xe điện
Xem phim Ấn nhiều lúc bực cả mình, đang nói tiếng Anh lại chen vào tiếng Hindi