[Funland] Dàn xếp hôn nhân kiểu Ấn Độ

Buryat

Xe buýt
Bộ phim ngắn của đạo diễn Ấn Độ mô tả bản chất thực sự của một cuộc dàn xếp hôn nhân:

Mấy năm trước em bị sốc khi nghe đồng nghiệp Ấn Độ kể là ngay cả với các gia đình Ấn Độ sống ở Mỹ, con cái sinh ra ở Mỹ, mà vẫn thường có tình trạng hôn nhân do bố mẹ sắp đặt.
Ở Mỹ, người gốc Ấn có thu nhập trung bình cao nhất trong tất cả các sắc tộc và học thức cũng rất cao. Thế nhưng cái văn hóa này vẫn tồn tại được, tài thật.
Nếu xét về con số thống kê thì đúng như vậy (thu nhập bình quân hộ gia đình gốc Ấn là 135,704 US$), nhưng những số liệu kiểu này dễ gây lầm lẫn, vì hình thức di cư của các sắc tộc khác nhau ở một quốc gia cụ thể là không giống nhau. Dân Ấn hay tự hào về cái danh là sắc dân có thu nhập trung bình cao nhất ở Mỹ này lắm, nhưng di cư sang Mỹ toàn kỹ sư và lao động có tay nghề thì tất nhiên thu nhập phải khác với các sắc tộc di cư ồ ạt, không tuyển chọn.

Có thể lấy thêm một vài ví dụ khác, như thu nhập của dân gốc Phillipines (100,856 US$, cao thứ tư) và Indonesia (93,501 US$) cao hơn khá nhiều so với dân gốc Nhật (85,007 uS$), gốc Hàn (76.674 US$), gốc Đức ($76,036), gốc Israel ($81,901) hay gốc Anh $81,901, gốc Nauy ($79,783).

Ngoài ra, cụ nói là Ấn Độ chế tao được tên lửa hạt nhân và phóng được vệ tinh, cơ bản là đúng, nhưng mức độ nội địa hóa được bao nhiêu là vấn đề thường được tranh luận, vì thực tế là công nghiệp cơ khí chế tạo của họ rất kém, đến khẩu súng tiểu liên chính quy cho quân đội còn phải nhập khẩu, vì khẩu Insas làm ra không đạt chất lượng. Như chương trình phóng tàu vũ trụ lên sao Hỏa của UAE được quảng cáo rầm rộ cùng với Mỹ và Trung Quốc, nhưng con tàu do Mỹ chế tạo, tên lửa đẩy của Nhật, quá trình điều khiển do Mỹ làm, ỦAE chỉ là bỏ tiền ra để kỹ sư của họ được có chỗ ngồi cùng để học hỏi. Ấn Độ cũng đóng tàu sân bay, nhưng động cơ không làm được, đi mua, máy bay không làm được, đi mua, hệ thống phóng không làm được, đi mua, thiết kế không làm được, đi mua, chỉ là đóng được cái vỏ sắt, khác hẳn với Nga, Mỹ hay Trung Quốc. Cái máy bay Tejas (nghiên cứu từ 1983 đến giờ) cho đến giờ vẫn chưa chính thức vào biên chế số lượng lớn, nhưng có lẽ cũng chỉ có cái vỏ là do Ấn Độ làm, cồn lại đi mua hết

Nặc Gianh

Xe tải
Nhà trai( ông bố ) ra giá con trai 5Mil, bố cô gái xin giảm giá, cậu con trai thương tình giảm 5%, nói mãi ô bố chàng trai mới chịu giảm 5% còn 4.5Mil
Xướng thế nhỉ, ước gì mình sinh ra ở Ấn, được cô vợ xinh thế lại còn có 4.5Mil tiêu.

Chuotluoi

Xe tải
Dân Ấn cục bộ, thông minh, chịu khó học hỏi và nịnh cũng rất giỏi. Không chỉ trong lĩnh vực IT, mà trong lĩnh vực tài chính, dân Ấn cũng đang chiếm tỷ lệ thành công khá nhiều.

E thì chưa có cơ hội sang Ấn nhưng bố e từng đi rồi. Cụ bảo Ấn là quốc gia tâm linh số 1 TG (câu nói siêu quen thuộc “Ôi thần linh ơi” gần như là câu mở miệng từ trong phim đến ngoài đời), chính vì thế chuyện hôn nhân, họ gần như theo truyền thống phó mặc hoàn toàn cho cha mẹ, gia đình (kiểu tin tưởng do thần linh lựa chọn). XH Ấn phân cấp cũng rất rõ ràng về tầng lớp, thượng lưu gần như không bao giờ giao tiếp với hạ lưu (ngay cả các ông chủ lớn cũng không bao giờ tiếp xúc trực tiếp với công nhân của mình). Và ở Ấn, phụ nữ gần như không có tiếng nói khi mới lập gia đình hoặc sắp lập gia đình (trừ nhà quyền quý).

Nhìn đi nhìn lại, thấy VN vẫn là quốc gia suy nghĩ thoáng và thuộc diện văn minh nhất nhì Châu Á khi vai trò của người phụ nữ càng ngày càng được coi trọng (cụ thể là 99% đàn ông VN rất sợ vợ, 1% còn lại thường xuyên bị vợ bạo hành:)):)):))).

Chuotluoi

Xe tải
Nhà trai( ông bố ) ra giá con trai 5Mil, bố cô gái xin giảm giá, cậu con trai thương tình giảm 5%, nói mãi ô bố chàng trai mới chịu giảm 5% còn 4.5Mil
Xướng thế nhỉ, ước gì mình sinh ra ở Ấn, được cô vợ xinh thế lại còn có 4.5Mil tiêu.
Cụ mà sinh ra ở Ấn, có khi cụ phải è cổ kiếm tiền để kiếm chồng cũng nên:)):)):))

QUANG1970

Xe lăn

"Biết thì thưa thốt, không biết thì dựa cột mà nghe" bác ạ! :))

Bác không nói chẳng ai dám bảo bác câm nhưng khi bác mở mồm thì ai để ý sẽ thấy là bác không những không nghe được tiếng Anh cho tử tế, mà còn dốt toán! :P

1/ Giảm 10% chứ không phải 5% [-X
2/ 10% của 5 triệu là 500K nên giá sau cùng mới là 4,5 triệu :D
3/ Cậu con trai không "thương tình" mà là thương thật! Nên đã năn nỉ (cầu xin) cha mình giảm cho nhà gái 10% (Dad, Please ... I like this deal a lot . Please Dad!) :">

Chỉnh sửa cuối:
Dân Ấn cục bộ, thông minh, chịu khó học hỏi và nịnh cũng rất giỏi. Không chỉ trong lĩnh vực IT, mà trong lĩnh vực tài chính, dân Ấn cũng đang chiếm tỷ lệ thành công khá nhiều.

E thì chưa có cơ hội sang Ấn nhưng bố e từng đi rồi. Cụ bảo Ấn là quốc gia tâm linh số 1 TG (câu nói siêu quen thuộc “Ôi thần linh ơi” gần như là câu mở miệng từ trong phim đến ngoài đời), chính vì thế chuyện hôn nhân, họ gần như theo truyền thống phó mặc hoàn toàn cho cha mẹ, gia đình (kiểu tin tưởng do thần linh lựa chọn). XH Ấn phân cấp cũng rất rõ ràng về tầng lớp, thượng lưu gần như không bao giờ giao tiếp với hạ lưu (ngay cả các ông chủ lớn cũng không bao giờ tiếp xúc trực tiếp với công nhân của mình). Và ở Ấn, phụ nữ gần như không có tiếng nói khi mới lập gia đình hoặc sắp lập gia đình (trừ nhà quyền quý).

Nhìn đi nhìn lại, thấy VN vẫn là quốc gia suy nghĩ thoáng và thuộc diện văn minh nhất nhì Châu Á khi vai trò của người phụ nữ càng ngày càng được coi trọng (cụ thể là 99% đàn ông VN rất sợ vợ, 1% còn lại thường xuyên bị vợ bạo hành:)):)):))).
Thói nịnh trên nạt dưới đã ăn vào máu, Ttừ tầng lớp tinh hoa, thượng lưu của Ấn.
Với những người đẳng cấp dưới thì họ coi như con vật.
Trách nào mỗi người Ấn sinh ra đã có tố chất của nhà quản lý.

MS903

[Tịch thu bằng lái]

Bác không nói chẳng ai dám bảo bác câm nhưng khi bác mở mồm thì ai để ý sẽ thấy là bác không những không nghe được tiếng Anh cho tử tế, mà còn dốt toán! :P
Ông Quang này sỹ diện hão nhỉ. Cụ ấy nghe được ở mức nào có làm mất miếng cơm nhà ông hay sao mà ông phải thể hiện thế?

Dungha

Xe điện
Còm của bác gợi ý về so sánh thực tế tỷ lệ thành công của 2 phương thức (sắp đặt và tự do), nhưng chưa đầy đủ. Lý do rất đơn giản, hóa ra ấn độ tỷ lệ ly hôn lại cực kỳ thấp
bác có thể kiểm tra với cụm từ: Asian divorce rate . Và do đó em nghĩ nó phải xem xét đầy đủ mọi khía cạnh ví dụ:

- tỷ lệ ly hôn trung bình của mỗi quốc gia
- quan điểm, quan niệm về cảm tính của mỗi xã hội về ly hôn
- Cách xử lý lý tính về mặt pháp luật về ly hôn (tài sản, trách nhiệm với con cái.....)
- Mức độ cảm thấy hạnh phúc của các cá nhân về vấn đề hôn nhân

Rồi, mời ông luật sư DurexXL vào cho nó chuyên nghiệp
Cái tỷ lệ ly hôn nó chả có liên quan gì đến hạnh phúc gia đình ở 1 cái xã hội trọng nam khinh nữ như Ấn Đụ cả. Giống ta với tàu thời phong kiến tỉ lệ ly hôn chắc tiệm cận 0. Chả phải vì yêu nhau hay hạnh phúc gì cả. Chẳng qua là vì người phụ nữ cam chịu và không có quyền.

STElectrics

Xe lăn
Ông Quang này sỹ diện hão nhỉ. Cụ ấy nghe được ở mức nào có làm mất miếng cơm nhà ông hay sao mà ông phải thể hiện thế?
Mở mồm ra chê người khác dốt đích thị vô văn hoá, không phải sĩ diện hão ợ.

QUANG1970

Xe lăn

Thế nào là sĩ diện hão hả bác? Thể hiện cái gì? thấy sai rành rành ra thì phải nói chứ mập béo gì khi vạch ra cái sai sót của người khác nhưng thấy sai mà không làm rõ, thì sẽ có tiếp theo cái sai khác, và cái sai sau thường nậng hơn cái trước. Người phát biểu hay viết "còm", trừ khi bông lơn, thì ta không bàn, còn lại thì phải có trách nhiệm và chịu trách nhiệm về những gì mình nói hay viết!
E đồ rằng, khi viết từ sĩ diện hão này, thì hình như bác chưa hiểu tiếng Việt thì phải!?

Nói hay viết thì phải chứng minh điều mình nói hay viết chứ đừng ngứa miệng muốn nói gì thì nói, những người hiểu chuyện sẽ cười vào mặt đấy bác !
Khi em nói người viết “còm” không nghe được tiếng Anh tử tế cũng như dốt toán thì em đã chứng minh rõ ràng rồi cũng như cái clip nó ràng ràng ra đấy. Tha hồ mà kiểm chứng.

Xin đừng cảm tính khi nhận xét đánh giá và bầy đàn khi bảo vệ cái sai cũng như rót rượu nhé!

Cám ơn sự hiểu biết và nhìn ra lẽ phải của bác.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Cái tỷ lệ ly hôn nó chả có liên quan gì đến hạnh phúc gia đình ở 1 cái xã hội trọng nam khinh nữ như Ấn Đụ cả. Giống ta với tàu thời phong kiến tỉ lệ ly hôn chắc tiệm cận 0. Chả phải vì yêu nhau hay hạnh phúc gì cả. Chẳng qua là vì người phụ nữ cam chịu và không có quyền.
Thế nào là hạnh phúc???

Hạnh phúc như mặt người chẳng ai giống ai, nếu có giống (sinh đôi) thì vẫn có những điểm khác chứ không tuyệt đối giống!

Người thích địa vị thì khi họ đạt được địa vị, họ sẽ cảm thấy vui và rằng mình hạnh phúc. AI thích tiền bạc cố kiếm được nhiều tiền, thì khi giầu có họ thỏa vui và thấy mình được hạnh phúc. Kẻ ham danh vọng, bằng cấp, khi có địa vị, học vị, nhiều bằng cấp cao, sẽ thỏa lòng và thấy minh hạnh phúc. Đứa thích tình dục khi được thỏa mãn yêu cầu sinh lý theo ý mình, thì họ thấy vui sướng và có hạnh phúc trong tay.
Khi bảo xã hội này hạnh phúc hơn xã hội kia, thì hoàn toàn mang tính cảm tính, Hạnh phúc nó tùy vào nhân sinh quan và thế giới quan của mỗi con người, và vào từng thời điểm nhất định.

Việc bác so sánh tỷ lệ không ly hôn của Việt Nam và Tàu trong thời kỳ phong kiến với mức độ (tỷ lệ) ly hôn ngày nay và quy ra chuyện hạnh phúc so với cuộc sống ngày hôm nay thì đã sai hoàn toàn về hệ quy chiếu thời gian rồi.

Xin nhắc bác, khi so sánh thì phải cùng một xuất phát điểm và các điều kiện so sánh phải tương đồng. Cũng như người ta vẫn thường bảo, mọi sự so sánh đều khó tránh khỏi sự khập khiễng!

Chỉnh sửa cuối:

Chu An

Xe điện

3/ Cậu con trai không "thương tình" mà là thương thật! Nên đã năn nỉ (cầu xin) cha mình giảm cho nhà gái 10% (Dad, Please ... I like this deal a lot . Please Dad!) :">
Có vẻ như ông trời ưu ái ban cho cụ kiến thức nhưng lại rất hạn chế việc bổ xung cho cụ văn hóa trong giao tiếp nhỉ?

Nặc Gianh

Xe tải

1.Lão già rồi mà nói năng lấc cấc. ĐM lão.
2.Tôi đ.éo nghe, caption to lù lù đấy, Lão có mù không? Tôi chỉ ngó qua 2 con số 5Mil và 4.5Mil, lúc đó cũng muộn rồi xem đt nên ẩu thôi. Có tý tiếng anh làm gì mà ghê.

Chỉnh sửa cuối:

windy1

Xe điện
Em có ông bạn Ấn, làm chung, trình độ bình thường. Ở công ty thì chỉ là nhân viên ăn lương giờ, ai bảo gì cũng phải làm hết . Vậy mà về nhà thì ông ấy là King . Tập tục người Ấn lạ kỳ, đàn ông rất gia trưởng trong gia đình họ.

Nghe ông ấy kể, khi con ông ấy đến tuổi kết hôn. Có cả xấp hồ sơ để ổng chọn lựa cho con. Đa số là phải môn đăng hộ đối . Các gia đình Ấn, đa số là cho con đi học 2 ngành, không phải Bác Sĩ thì là Kỹ Sư.

Lối nói chuyện , ám chỉ cô gái là "product", nghe qua, vô cùng miệt thị phụ nữ.

Chỉnh sửa cuối:

MS903

[Tịch thu bằng lái]
Thế nào là sĩ diện hảo hả bác? Thể hiện cái gì? thấy sai rành rành ra thì phải nói chứ mập béo gì khi vạch ra cái sai sót của người khác nhưng thấy sai mà không làm rõ, thì sẽ có tiếp theo cái sai khác, và cái sai sau thường nậng hơn cái trước. Người phát biểu hay viết "còm", trừ kho bông lơn, thì ta không bàn, còn lại thì phải có trách nhiệm và chịu trách nhiệm về những gì mình nói hay viết!
E đồ rằng, khi viết từ sĩ diện hảo này, thì hình như bác chưa hiểu tiếng Việt thì phải!?

Nói hay viết thì phải chứng minh điều mình nói hay viết chứ đừng ngứa miệng muốn nói gì thì nói, những người hiểu chuyện sẽ cười vào mặt đấy bác !
Khi em nói người viết “còm” không nghe được tiếng Anh tử tế cũng như dốt toán thì em đã chứng minh rõ ràng rồi cũng như cái clip nó ràng ràng ra đấy. Tha hồ mà kiểm chứng.

Xin đừng cảm tính khi nhận xét đánh giá và bầy đàn khi bảo vệ cái sai cũng như rót rượu nhé!

Cám ơn sự hiểu biết và nhìn ra lẽ phải của bác.
Sĩ diện hão cụ nhé, không phải sĩ diện hảo :D nhiều người hay dùng sai dấu hỏi và dấu ngã ghê :D

QUANG1970

Xe lăn
Sĩ diện hão cụ nhé, không phải sĩ diện hảo :D nhiều người hay dùng sai dấu hỏi và dấu ngã ghê :D

Đấy bác mở mồm chỉnh chính tả rồi! :D
Nhưng chưa cắt nghĩa cái sĩ diện hão (hão huyền) nó ntn!

Em viết bằng máy đọc bác ạ! Máy chứ không phải người nên sai :P
Ngay đến bác, viết vỏn vện có mấy chục chữ (từ) chỉ là lập đi lập lại, chứ không phải từ mới, mà còn lung tung lúc i ngắn (i) khi i dài (y) kia kìa! =))

Chỉnh sửa cuối:

bentley8

Xe điện
Quan niệm sống thế nào là tùy họ thôi, nhưng nghĩ đến trai Việt tộc khổ thế nào thì thấy tủi quá

QUANG1970

Xe lăn
1.Lão già rồi mà nói năng lấc cấc. ĐM lão.

Hình như bác đang "ngửa mặt lên giời phu nước miếng (bọt) " :)) .
Bá hãy bình tĩnh đừng "bỏ bóng đá người" ạ! [-X

2.Tôi đ.éo nghe, caption to lù lù đấy, Lão có mù không? Tôi chỉ ngó qua 2 con số 5Mil và 4.5Mil, lúc đó cũng muộn rồi xem đt nên ẩu thôi. Có tý tiếng anh làm gì mà ghê.

May mà có phụ đề (Subtitle) đấy mà còn "tay nhanh hơn não" còn nếu không có thì không biết còn tệ ntn? :-?
Một tý mà còn sai lè lè ra không biết mấy tý thì sao đây? :P

Quế hóa quá! Lại còn cả văng tục nữa cơ chứ! =))

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Có vẻ như ông trời ưu ái ban cho cụ kiến thức nhưng lại rất hạn chế việc bổ xung cho cụ văn hóa trong giao tiếp nhỉ?

Bác biết mở mồm nói cả đến "ông giời", mà lại chưa biết, hay có biết mà quên đi mất câu "Nhân vô thập toàn"! :))

Chu An

Xe điện
Bác biết mở mồm nói cả đến "ông giời", mà lại chưa biết, hay có biết mà quên đi mất câu "Nhân vô thập toàn"! :))
Nhưng ít ra khi còn bé thì bác cũng đã được cha mẹ dạy dỗ những văn hóa cơ bản chứ nhỉ?