Đang chạy đúng tốc độ tối đa cho phép, có người xin vượt. Cho hay không?

Đang chạy tốc độ tối đa cho phép, phía trước vắng, có người xin vượt. Cho h

• Tổng bình chọn
    1,007

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Vậy, có thể điều chỉnh hành vi "bám trái" bằng luật pháp như thế nào?

Nếu trong luật có bổ sung quy định "khi làn bên phải đang trống, có thể lưu thông an toàn và đúng quy định, phương tiện phải đi trong làn xe bên phải đang trống đó", thì tình trạng ô tô bám làn trái như trong hình này mới chấm dứt.
.

Tụi tây nó có quy định này từ lâu rồi mà.
Nó phạt nặng khi bác cản trở người khác trên làn trái.
Chứng cớ sẽ là các camera giám sát giao thông, nó đặt khắp nơi.

trumse7en

Xe tải
Bác sai roài: Đi xe chuẩn là không cần nhường "nếu có cụ nào muốn lên ", vì bác đi sẵn bên phải rồi, việc gì phải nhường ai.
Bác lý thuyết phi thực tế quá, k có cái chuẩn nào như bác nói, mà đi như bác nói thì lại k chuẩn tí nào.

Ma Thổi Đèn

Xe đạp
Bác sai roài: Đi xe chuẩn là không cần nhường "nếu có cụ nào muốn lên ", vì bác đi sẵn bên phải rồi, việc gì phải nhường ai.
Cái này chỉ đúng nếu có đường chuẩn. Ở VN mấy đường em đi thì may có 5B, PVCG một số đoạn... có khả năng này :)

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Bác lý thuyết phi thực tế quá, k có cái chuẩn nào như bác nói, mà đi như bác nói thì lại k chuẩn tí nào.
Nếu như đa số đều đi theo "lý thuyết phi thực tế" này, tôi nghĩ sẽ:
- Bớt tắc đường nhiều.
- Bớt tai nạn nhiều.

Vậy, nó có ích đấy chứ.

anhtho

Xe ngựa
Nói chung là ai xin vượt là em xe nhường nếu có thể. Đường cao tốc nếu họ ko biết vượt phải thì em sẽ chuyển làn, mà thường em luôn nhường làn trái.
Nhưng có con đường không thể làm thế được, ví dụ cao tốc HN-Bắc Giang. Làn trái cho 100km/h, còn làn giữa cho 80. Nếu các cụ đi sát tốc độ 100 mà có xe xin vượt thì các cụ cũng rất khó xử. Ngược lại, có con xe chạy 80, 85km/h gì đó ở làn trái các cụ cũng không làm thế nào mà vượt được nếu nó cứ ỳ thần xác ra.

Website
www.facebook.com
Tụi tây nó có quy định này từ lâu rồi mà.
Nó phạt nặng khi bác cản trở người khác trên làn trái.
Chứng cớ sẽ là các camera giám sát giao thông, nó đặt khắp nơi.
Xin cảm ơn kụ VW Golf01 nhé.

Trong luật gtđb của các nước văn minh cũng như trong Công ước Viên có rất nhiều quy định đơn giản, hợp lý, đang phát huy hiệu quả giúp giao thông an toàn thông suốt, nhưng trong luật hiện hành của VN lại không có nêu.

Chính vì vậy, trên OF chúng ta nên trích dẫn các quy định đó, phân tích các khía cạnh ưu việt của các quy định đó, và kiến nghị để các nhà làm luật của Vn tham khảo để sớm bổ sung vào văn bản luật pháp của nước nhà.
.

thichxeFord

Xe tăng
Việc tạo điều kiện cho vượt theo em nghĩ là nên, còn việc họ đúng sai đã có xxx lo.

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Xin cảm ơn kụ VW Golf01 nhé.

Trong luật gtđb của các nước văn minh cũng như trong Công ước Viên có rất nhiều quy định đơn giản, hợp lý, đang phát huy hiệu quả giúp giao thông an toàn thông suốt, nhưng trong luật hiện hành của VN lại không có nêu.

Chính vì vậy, trên OF chúng ta nên trích dẫn các quy định đó, phân tích các khía cạnh ưu việt của các quy định đó, và kiến nghị để các nhà làm luật của Vn tham khảo để sớm bổ sung vào văn bản luật pháp của nước nhà.
.
Luật của ta cũng có bác ạ.
Nhưng việc thực thi phụ thuộc trước hết vào sự công tâm của mấy Con Sâu, chuyện chỉ có ở Thanh tra giao thông Cần Thơ.

Website
www.facebook.com
Luật của ta cũng có bác ạ.
Nhưng việc thực thi phụ thuộc trước hết vào sự công tâm của mấy Con Sâu, chuyện chỉ có ở Thanh tra giao thông Cần Thơ.
Nhà cháu không thấy trong luật của nước mình có điều khoản tương tự (khi làn bên phải đang trống, có thể lưu thông an toàn và đúng quy định, phương tiện phải lưu thông trên làn bên phải đang trống đó", kụ à.

Trong luạt của mình chỉ mới có quy định "phương tiện lưu thông với tốc độ chậm hơn thì phải đi về bên phải phần đường xe chạy".
Nếu quy định như hiện nay, luật chỉ có hiệu lực khi có thêm phương tiện khác cùng lưu thông trên đường để so sánh xe nào chậm hơn, xe nào nhanh hơn. Còn khi trên đường chỉ có duy nhất 1 xe đang lưu thông, thì xe đó không bị luật bắt buộc phải đi sang làn bên phải, nên không có đủ cơ sở đer bắt lỗi các xe một mình nghênh ngang chiếm làn bên trái, cho dù làn bên phải đang trống.
.

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu không thấy trong luật của nước mình có điều khoản tương tự, kụ à.

Trong luạt của mình chỉ mới có quy định "phương tiện lưu thông với tốc độ chậm hơn thì phải đi về bên phải phần đường xe chạy".
Nếu quy định như hiện nay, luật chỉ có hiệu lực khi có thêm phương tiện khác cùng lưu thông trên đường để so sánh xe nào chậm hơn, xe nào nhanh hơn. Còn khi trên đường chỉ có duy nhất 1 xe đang lưu thông, thì xe đó không bị luật bắt buộc phải đi sang làn bên phải, nên không có đủ cơ sở đer bắt lỗi các xe một mình nghênh ngang chiếm làn bên trái, cho dù làn bên phải đang trống.
.
Cảm ơn bác chỉ bảo.:D

manhhung126

Xe hơi
2 làn thì thấy mình k cho vượt họ sẽ chuyển làn sang bên cạnh

Số 1

Xe hơi
Cho mạnh, các cụ nhanh chân vượt vô tư em nhường cả đi cho thoải mái :)

LandCruiserTico

Xe hơi
Không cần cho vượt cụ ạ
người ta không phải vượt phải đâu cụ, xinhan chuyển làn rồi họ vượt mình thôi, 2 làn khác nhau mà!

Developer87

Xe buýt
Nếu em có thể chuyển làn để nhường (chuyển làn ko sai luật, ko quá tốc độ, ko vào đường xấu, nguy hiểm....) thì em nhường và ngược lại nếu muốn nhường em phải đi sai thì thôi mời các cụ tự sang làn bên phải mà vượt.
Ví dụ cụ thể em đi Cầu Vĩnh Tuy giới hạn 50km/h, em chạy 53km/h, cụ nào xin vượt em kệ, mời cụ sang làn xe tải mà vượt. Đường 5 kéo dài, em bám làn trái chạy 90km/h, các cụ xin vượt thì em xi nhan phải, nhả chân ga và mời các cụ vượt thoải mái.

Em thì em cho tất, các chú muốn đi thế nào thì mặc, cứ đường vắng là em té làn trong em đi. AI muốn vượt thì mặc

LandCruiserTico

Xe hơi
Trường hợp đường 2 chiều, mỗi chiều có 1 làn xe thì sao hả cụ?
Trường hợp này thì khi nào bên phải mình đường thoáng, không có xe thô sơ, người đi bộ thì mình giảm tốc rồi cho người ta vượt cụ ạ, lỡ ra người ta có việc cần đi nhanh!