[Funland] Đáng suy ngẫm hay đáng báo động

Acient.cutkit

Xe tăng
Thưa cccm,

Em đang công tác tại 1 trg tư thục ở HN. Năm học mới vừa bắt đầu, hôm trc trên lớp em có tình cờ thấy 1 đứa lớp 10 nó hỏi 2 bạn cùng lớp mới trả lời dc câu hỏi: Mặt trời mọc hướng Tây hay Đông?

Em tưởng đấy là hy hữu lắm rồi. Hôm sau sang lớp bên cạnh (cũng lớp 10), em thử hỏi các cháu thì:

4/20 bảo hướng Đông
5/20 nói hướng Tây
11/20 không chọn vì không chắc, không biết

Riêng lớp em có lần em bảo kể tên 3 nước ở châu Phi thì có 1/16 đứa làm được.

Cá nhân em thấy điều này rất đáng báo động, các con đang quan tâm những thứ giải trí nhiều quá mà quên đi những kiến thức hiểu biết cơ bản. Điều này không thể phù hợp với một công dân hiện đại, tư duy toàn cầu được.

Mà đó không phải là điều duy nhất, phần lớn hs c3 không thể đứng lên trước đám đông tự phát biểu cảm nghĩ hay trả lời câu hỏi đơn giản 1 cách bình thường và tự tin.

Em cực kỳ tâm tư về điều này. Sau này mà con em kém tự tin, kỹ năng, hiểu biết kém như vậy thì em coi đó là sự thất bại của bố mẹ, xã hội.

Đương nhiên có người sẽ nói biết mấy cái đó để làm gì, thì em cũng ko biết trả lời ntn cho phải.

Các cụ mơi thấy sao ah, em suy nghĩ hơi quá hay là thực sự chúng ta đang không dạy trẻ con đúng hướng?
Chuẩn cụ, kiến thức thế thì quá kém nếu không bị liệt vào hàng thiểu năng trí tuệ hoặc thiểu năng giáo dục!
Em nhớ e hỏi một thằng bạn e về cách mọc mầm 1 loại củ. Nó hướng dẫn e chi tiết và e làm 10 cây ra dễ cả 10. Khi gặp lại e hỏi sao mày biết. Nó trả lời : "hồi cấp 1 bọn tao đc hướng dẫn làm suốt"
Cay cú, em chửi thầm "mẹ bọn pazzi, tưởng thế nào hoá da toàn lũ quê, dạy đi trồng cái cây cho trẻ mới cấp 1" "lũ nhồi sọ trẻ con, ép nó học câi kiến thức mà đến 30 năm sau nó vẫn bị ám ảnh" ...

Tứ Vô Lượng

Xe container
Sự thật là toàn các cháu trường công chuyển vào các cụ ah. Lớp 10 đầu cấp mà, những cháu học từ bé thì dù ko giỏi nhưng cũng ngoan và khá tự tin. Tiếng Anh các cháu trường công thì ko biết 1 chữ gì, như số 0 không méo tẹo nào. Các cụ thiếu thông tin mà đánh giá vậy luôn thì em cũng ko biết nói gì hơn.

Trường gì thì tất nhiên em ko nói rồi, vì điều em quan tâm ko phải là trường. Em cũng ko đang khen hay chê trường gì cả.
nên phân nhóm luồng tuyến cấp 2 lên cấp 3 mới phân biệt được cụ ạ. ví dụ: trường công xịn và trường công làng. lên cấp 3 vào tư thục vì là trường tư thục xịn hay vì thi rớt trường công?

bây giờ thi vào lớp 10 trường công xịn rất khó. nên các cháu vào trường công lởm đã kém, còn rớt cả trường công kém phải vào trường tư là rất kém. (trừ các trường tư danh tiếng)

từ cấp 2 lên cấp 3 phân tầng sàng lọc rất sâu sắc, vì đăng ký thi tự do. đó thực sự là một cuộc chọn lọc xã hội nên kỳ thi đó còn khắc nghiệt hơn cả thi đại học.

Chỉnh sửa cuối:

fortress

Xe tải
Đứa nào lấy cái nỏ thì trả cho thằng Vương đi, không lại ầm ĩ làm mất hết thi đua của trường. Từ giờ đến hết buổi học mà chưa tìm ra thì......lấy quỹ lớp mà mua đến nhá.
Trong phòng hỏi thi vấn đáp
Thầy: thôi từ này đến giờ các câu hỏi chính anh đều không trả lời được. Để cho anh gỡ điểm, tôi hỏi anh câu hỏi phụ vậy: Quê anh ở đâu?
Sinh viên: (sau một thoáng chần chừ) Thầy cho em giở tài liệu xem lại đã.

ubisapro

Xe trâu
Thế trường cụ tuyển sinh học sinh khu vực nào để e né sống ở đó :D. Học sinh thì có cháu này cháu kia, cá biệt “hoàn toàn” như cụ thì hiếm thật. Nghe chừng đầu vào trường tư nhà cụ cũng ko cao :D

Sự thật là toàn các cháu trường công chuyển vào các cụ ah. Lớp 10 đầu cấp mà, những cháu học từ bé thì dù ko giỏi nhưng cũng ngoan và khá tự tin. Tiếng Anh các cháu trường công thì ko biết 1 chữ gì, như số 0 không méo tẹo nào. Các cụ thiếu thông tin mà đánh giá vậy luôn thì em cũng ko biết nói gì hơn.

Trường gì thì tất nhiên em ko nói rồi, vì điều em quan tâm ko phải là trường. Em cũng ko đang khen hay chê trường gì cả.

LeTai1979

Racing Boy

emphailamsao

Xe tăng
nên phân nhóm luồng tuyến cấp 2 lên cấp 3 mới phân biệt được cụ ạ. ví dụ: trường công xịn và trường công làng. lên cấp 3 vào tư thục vì là trường tư thục xịn hay vì thi rớt trường công?

bây giờ thi vào lớp 10 trường công xịn rất khó. nên các cháu vào trường công lởm đã kém, còn rớt cả trường công kém phải vào trường tư là rất kém. (trừ các trường tư danh tiếng)

từ cấp 2 lên cấp 3 phân tầng sàng lọc rất sâu sắc, vì đăng ký thi tự do. đó thực sự là một cuộc chọn lọc xã hội nên kỳ thi đó còn khắc nghiệt hơn cả thi đại học.
Cụ nói rất chuẩn.
Thế trường cụ tuyển sinh học sinh khu vực nào để e né sống ở đó :D. Học sinh thì có cháu này cháu kia, cá biệt “hoàn toàn” như cụ thì hiếm thật. Nghe chừng đầu vào trường tư nhà cụ cũng ko cao :D
Cụ nói chưa chuẩn lắm ah. Vì các cháu học các môn và tư duy bình thường. Nhưng các cụ cần biết 1 khái niệm là intellectual curiousity nghĩa là sự tò mò để hiểu biết, tìm hiểu về thế giới và hiện tượng xung quanh. Vấn đề ở đâu ko fai các cháu kém cỏi nhận thức hay học dốt, mà là các cháu ko cảm thấy cần thiết biết những kiến thức thông thường. Các cụ mợ có suy nghĩ hiểu biết ko để làm gì chắc chưa biết được đội antivaxxers (chống tiêm vacxin) nó đã gây ra tác hại gì cho miễn dịch cộng đồng ở Mỹ. Còn ở Việt Nam thì tác hại trực tiếp hay gián tiếp của fake news đã ko còn là mới, và nó luôn được share, phát tán bởi sự ngu dốt, kém hiểu biết của ng dùng mạng xã hội.

ubisapro

Xe trâu
Học sinh bây giờ nhiều đứa rất giỏi và năng động. Trường cụ ko tuyển được và phán “toàn” như vậy, tiếng anh số 0 tròn trĩnh ... thì đó ko phải đại diện cho học sinh bây giờ. May ra đại diện cho hình ảnh học sinh trường tư nhà cụ thì nghe còn hợp lý. Thế hệ 7x, 8x trước đây; nói về năng động và ngoại ngữ thì thua xa bây giờ nhiều.

Cụ nói rất chuẩn.

Cụ nói chưa chuẩn lắm ah. Vì các cháu học các môn và tư duy bình thường. Nhưng các cụ cần biết 1 khái niệm là intellectual curiousity nghĩa là sự tò mò để hiểu biết, tìm hiểu về thế giới và hiện tượng xung quanh. Vấn đề ở đâu ko fai các cháu kém cỏi nhận thức hay học dốt, mà là các cháu ko cảm thấy cần thiết biết những kiến thức thông thường. Các cụ mợ có suy nghĩ hiểu biết ko để làm gì chắc chưa biết được đội antivaxxers (chống tiêm vacxin) nó đã gây ra tác hại gì cho miễn dịch cộng đồng ở Mỹ. Còn ở Việt Nam thì tác hại trực tiếp hay gián tiếp của fake news đã ko còn là mới, và nó luôn được share, phát tán bởi sự ngu dốt, kém hiểu biết của ng dùng mạng xã hội.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Cụ nói rất chuẩn.

Cụ nói chưa chuẩn lắm ah. Vì các cháu học các môn và tư duy bình thường. Nhưng các cụ cần biết 1 khái niệm là intellectual curiousity
nghĩa là sự tò mò để hiểu biết, tìm hiểu về thế giới và hiện tượng xung quanh. Vấn đề ở đâu ko fai các cháu kém cỏi nhận thức hay học dốt, mà là các cháu ko cảm thấy cần thiết biết những kiến thức thông thường. Các cụ mợ có suy nghĩ hiểu biết ko để làm gì chắc chưa biết được đội antivaxxers (chống tiêm vacxin) nó đã gây ra tác hại gì cho miễn dịch cộng đồng ở Mỹ. Còn ở Việt Nam thì tác hại trực tiếp hay gián tiếp của fake news đã ko còn là mới, và nó luôn được share, phát tán bởi sự ngu dốt, kém hiểu biết của ng dùng mạng xã hội.
Tò mò intellectual curiousity đứa trẻ nào cũng có cả. để nuôi dưỡng intellectual curiousity tránh sớm thui chột thì trước hết là từ bố mẹ chứ ko phải nhà trường.

từ khi biết nói đến khi đi học trẻ đã luôn mồm hỏi đủ thứ câu hỏi ngô nghê trên đời. lúc đó bố mẹ cần kiên nhẫn trả lời logic để vừa nuôi dưỡng intellectual vừa nuôi dưỡng curiousity.

trường là tiếp nối phương pháp đó hay ko thôi.

còn bố mẹ nào bận hoặc lười quá thì trả lời: hỏi gì mà hỏi lắm thế, hay "lớn lên con sẽ hiểu" thì trả lời coi như ko trả lời :) thui chột tính tò mò của trẻ.

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
Tuổi này chúng nó chập cheng tý rồi đâu vào đấy hết thôi, ngay như E học đủ loại lịch sử đảng, triết học rồi cảm tình đảng mấy lần đây nhưng hỏi về Cụ Mác cụ Lê Nin là ai E cũng chịu, E biết mỗi Bác Hồ thôi, mấy cụ kia đổ xăng họ k nhận biết làm gì =))

samoclan

Xe điện
Ôm đt chỉ xem khá bảnh vơi vloc này vloc chai mà thầy ơi. Thây cứ hỏi vê xô bit là chúng nó trả lòi vanh vách

Tuananhhau

Xe điện
Kiến thức giờ phụ thuộc vào điện thoại, mát tính quá nên trí nhớ kém đi nhiều. Cụ hỏi bọn nó không trả lời được nhưng kêu bọn nó tìm kiếm thông tin gì đó thì cho cái đt là tìm kiếm rất nhanh. Xã hội tương lai sẽ kiểu ai cần giỏi gì thì biết nhiều về lĩnh vực đó. Em cuối 8x và cũng tiếp xúc khá nhiều với đội 9x nhất là đội bên công nghệ TT. Nhiều bạn giỏi nhưng các kiến thức về xã hội , về gia đình .... khi nghe em chém thì há hết mồm.
Nhưng cơ bản thì xã hội tự vận động thôi cụ ah. Giống như chúng ta trước đều học tính nhẩm, tính nhanh nhưng khi đi làm thì đều dùng máy tính. Rồi thành thói quen kể cả đã nhẩm ra thì vẫn kiểm tra lại xem có đúng không. 11/20 bạn không chắc chắn kết quả cũng thuộc diện kiểm tra phép tính cho chắc mới dám đọc ra.

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Em có chú em học ĐH sp Vinh, ngồi chơi vui hỏi có biết An Dương Vương ko, chú ấy bảo là có phải Trần Hưng Đạo ko ? =)) cả nhà cười lăn cười bò. Mặc dù thanh niên giờ họ có nhiều kĩ năng khác, gym, to khỏe, biết buôn bán, làm thêm sớm...

xomo

Xe buýt
Nói thật với cụ cái éo gì em cũng biết, chỉ không biết cách kiếm nhiều xiền. Nhục vẫn hoàn nhục cụ à.

meomun346

Xe container
Em có chú em học ĐH sp Vinh, ngồi chơi vui hỏi có biết An Dương Vương ko, chú ấy bảo là có phải Trần Hưng Đạo ko ? =)) cả nhà cười lăn cười bò. Mặc dù thanh niên giờ họ có nhiều kĩ năng khác, gym, to khỏe, biết buôn bán, làm thêm sớm...
Hi hi, em có 1 chú em rể, (2 bằng ĐH nhé) hồi lâu lâu nó hỏi: nến làm bằng cái gì ấy nhỉ, mà nó cháy tốt thế? Làm em cũng phải buồn cười. Chắc bài môn hóa học hôm ấy nó nghỉ học hoặc cô giáo ốm???

Cụ có nói quá lên ko vậy, Hello mà chũng cũng ko biết hay sao chứ ????????

Ôm đt chỉ xem khá bảnh vơi vloc này vloc chai mà thầy ơi. Thầy cứ hỏi vê xô bit là chúng nó trả lời vanh vách
Uh, có mấy đứa em chồng, lần nào đến chơi cũng thấy chúng đang coi hình ảnh trên cái màn TV (nối mạng). Khi thì coi clip cuộc thi Bolero, khi thì mấy cái clip vô danh về mấy đứa trẻ lớp 10, bỏ nhà đi bụi vì ảo tưởng chơi games kiếm tiền, lúc thì hoạt hình trẻ con (để dỗ cháu). Nói về pháp luật chẳng biết gì, lại cãi là: các anh chị được ăn học, đi công tác này kia nên thạo.
Em mới bảo: tao học hết qua Internet, nhưng nhà tao ko dùng mạng để coi mấy thứ nhảm nhí như này. Ở ĐH, thầy cô cũng ko dạy mấy thứ pháp luật đó, phải tự tìm hiểu chứ.
Hỏi ra chúng nó ko biết tìm qua Google, chỉ biết tìm các clip :)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

meomun346

Xe container
Chắc cụ rơi đúng vào mấy trường hợp cá biệt rồi :)).
Trong đời dạy học của em cũng có 2 đứa hs cấp 3 trả lời rằng 1/2 + 1/2 = 2/4 :))
Còn gặp 1 cô giáo dạy môn địa lý ở cấp 2 đang được 1 cô khác HD chuẩn bị cho tiết dạy có người dự giờ: Đây là quả địa cầu nhé, cực B ở phía trên, cực N ở phía dưới. Nó quay quanh trục theo hướng này (làm thao tác mẫu). Nhớ đừng quay ngược lại là sai đấy nhé. :)):)):)).
Cô giáo ấy bây giờ đã về HN và hình như đã chuyển làm 1 việc khác, ko đứng lớp nữa ạ.

Khai Thiên

Xe hơi
Cứ để tự sinh tự diệt, loạn rồi sẽ nổi can qua.
Bố mẹ nó còn lo mưu sinh, quan tâm đếch gì đến việc trồng người nữa.

Puppet

Xe buýt
Thưa cccm,

Em đang công tác tại 1 trg tư thục ở HN. Năm học mới vừa bắt đầu, hôm trc trên lớp em có tình cờ thấy 1 đứa lớp 10 nó hỏi 2 bạn cùng lớp mới trả lời dc câu hỏi: Mặt trời mọc hướng Tây hay Đông?

Em tưởng đấy là hy hữu lắm rồi. Hôm sau sang lớp bên cạnh (cũng lớp 10), em thử hỏi các cháu thì:

4/20 bảo hướng Đông
5/20 nói hướng Tây
11/20 không chọn vì không chắc, không biết

Riêng lớp em có lần em bảo kể tên 3 nước ở châu Phi thì có 1/16 đứa làm được.

Cá nhân em thấy điều này rất đáng báo động, các con đang quan tâm những thứ giải trí nhiều quá mà quên đi những kiến thức hiểu biết cơ bản. Điều này không thể phù hợp với một công dân hiện đại, tư duy toàn cầu được.

Mà đó không phải là điều duy nhất, phần lớn hs c3 không thể đứng lên trước đám đông tự phát biểu cảm nghĩ hay trả lời câu hỏi đơn giản 1 cách bình thường và tự tin.

Em cực kỳ tâm tư về điều này. Sau này mà con em kém tự tin, kỹ năng, hiểu biết kém như vậy thì em coi đó là sự thất bại của bố mẹ, xã hội.

Đương nhiên có người sẽ nói biết mấy cái đó để làm gì, thì em cũng ko biết trả lời ntn cho phải.

Các cụ mơi thấy sao ah, em suy nghĩ hơi quá hay là thực sự chúng ta đang không dạy trẻ con đúng hướng?
Xã hội tự vận động, điều chỉnh thôi cụ, cứ sống được là được. Bạn nào ham học hỏi sẽ tự tìm cách để biết, tuổi trẻ hay bị cám dỗ bởi những trò giải trí, chán rồi học kiến thức sau cũng được

Wave cùi bắp

Xe điện