Thảo luận Đang trả góp chung cư có nên mua trả góp thêm xe Vinfast

nguyenquocthanh

Xe tăng
Hình như cụ tính toán bị nhầm lẫn thì phải, mỗi tháng cụ bỏ ra 4 triệu nuôi cái xe, nhưng chưa thấy cụ tính tiền trả góp hàng tháng nữa.
Và nếu cụ mua trả góp thì nên mua con I10 hoặc con kia buổi sáng nhé, 2 xe này tốn ít xăng hơn con pha điêu.

4 triệu 1 tháng cụ bỏ ra đi taxi thì cũng thoải mái nhu cầu nhỏ cụ ạ.

Việt Kiều Tony A Phủ

[Tịch thu bằng lái]
Hình như cụ tính toán bị nhầm lẫn thì phải, mỗi tháng cụ bỏ ra 4 triệu nuôi cái xe, nhưng chưa thấy cụ tính tiền trả góp hàng tháng nữa.
Và nếu cụ mua trả góp thì nên mua con I10 hoặc con kia buổi sáng nhé, 2 xe này tốn ít xăng hơn con pha điêu.

4 triệu 1 tháng cụ bỏ ra đi taxi thì cũng thoải mái nhu cầu nhỏ cụ ạ.
Vinfast có chương trình lãi xuất 0% 2 năm đầu mà cụ.

Việt Kiều Tony A Phủ

[Tịch thu bằng lái]
Nuôi xe bằng với nuôi một người trong gia đình. Thu nhập hai vợ chồng 37 triệu trừ 7 triệu tiền nhà còn 30 triệu. Nhà cụ ba người mà vợ sắp có thêm em bé còn cụ chuẩn bị đón một bé nữa về chăm sóc. Tổng số 6 người chia đều ra mỗi người 5 triệu/tháng. Cũng hơi căng nhất là ở thành phố.
Có khi nào cái khó ló cái khôn không cụ ơi , ha ha

Ocean13

Xe tải
Vinfast có chương trình lãi xuất 0% 2 năm đầu mà cụ.
Ko trả lãi chứ ko phải trả gốc đâu. Phải công thêm mỗi tháng ngót 5tr tiền xe nữa. Trung bình mỗi tháng chăm vào em nó 8-9tr, trong khi em bé nhà bác chắc cũng chỉ được tầm ấy. Là em, em thà đi bộ.

GrapQR

Xe buýt
Kính thưa các cụ,
Em hiện đang trả góp căn chung cư cũng vài năm rồi, tháng ~ 7 củ. Thu nhập em mỗi tháng ~25tr. Của vợ 12tr. Em thấy cuộc sống cũng bình lặng chứ ko đến nỗi quá vất vả. Vợ đang bầu bí đứa thứ 2. Nên em ngó tới cái xe che mưa che nắng co cả nhà.
Cho em hỏi các cụ 2 câu : Có nên mua xe trả góp trong điều kiện hiện tại ko , và thứ 2 có nên mua xe Vinfast fadil trả góp không ?
Cám ơn các cụ ạ
Bác xem lại nhu cầu, có thực sự là cần xe ko hay đơn giản là thấy người khác có xe, mình cũng nên có cho bằng anh bằng em ?
Thử phân tích nhé !
Bác bảo xe che nắng che mưa cho cả nhà ?
Ok, 1 năm bác tính cho cả nhà đi xe dc bao bận ? bao xa ? bao lâu ?
Xong bác so với việc dư ra 4-5tr/1tháng, ko phải lo rửa xe, để xe, bảo hành bảo dưỡng xe...rồi khi cần thì lấy tiền dôi ra đấy thuê xe tự lái để phục vụ gia đình, hoặc thuê người khác lái cho mình - còn mình thì nhàn hạ đi ngủ.
Đó, cái nào hiệu quả hơn tự bác lượng hóa đc.

mango

Xe tăng
4tr tiền trả gốc + 2tr tiền gửi xe + 2tr tiền xăng = 8tr/tháng
Cứ thế cụ tính xem có thắt lưng buộc bụng đc thì chiến.

Việt Kiều Tony A Phủ

[Tịch thu bằng lái]
Bác xem lại nhu cầu, có thực sự là cần xe ko hay đơn giản là thấy người khác có xe, mình cũng nên có cho bằng anh bằng em ?
Thử phân tích nhé !
Bác bảo xe che nắng che mưa cho cả nhà ?
Ok, 1 năm bác tính cho cả nhà đi xe dc bao bận ? bao xa ? bao lâu ?
Xong bác so với việc dư ra 4-5tr/1tháng, ko phải lo rửa xe, để xe, bảo hành bảo dưỡng xe...rồi khi cần thì lấy tiền dôi ra đấy thuê xe tự lái để phục vụ gia đình, hoặc thuê người khác lái cho mình - còn mình thì nhàn hạ đi ngủ.
Đó, cái nào hiệu quả hơn tự bác lượng hóa đc.
Nhà em thì thứ 7 và chủ nhật mặc định đi chơi cả nhà.Một tháng về thăm quê nội Thái Bình 1 lần, quê ngoại Bắc Giang thì về tháng 2 lần. Nếu đi xe máy mà cắp nách thì cũng nhiều vấn đề. Cụ đừng nghĩ oan cho em, nếu như mua cho bằng anh bằng em thì em mua xe lâu rồi ạ. :D

202

Xe container
Kính thưa các cụ,
Em hiện đang trả góp căn chung cư cũng vài năm rồi, tháng ~ 7 củ. Thu nhập em mỗi tháng ~25tr. Của vợ 12tr. Em thấy cuộc sống cũng bình lặng chứ ko đến nỗi quá vất vả. Vợ đang bầu bí đứa thứ 2. Nên em ngó tới cái xe che mưa che nắng co cả nhà.
Cho em hỏi các cụ 2 câu : Có nên mua xe trả góp trong điều kiện hiện tại ko , và thứ 2 có nên mua xe Vinfast fadil trả góp không ?
Cám ơn các cụ ạ
Trả góp thì xe nào cũng đc sao phải thêm fadil vào làm gì? Nói chung là ko đúng bài

GrapQR

Xe buýt
Nhà em thì thứ 7 và chủ nhật mặc định đi chơi cả nhà.Một tháng về thăm quê nội Thái Bình 1 lần, quê ngoại Bắc Giang thì về tháng 2 lần. Nếu đi xe máy mà cắp nách thì cũng nhiều vấn đề. Cụ đừng nghĩ oan cho em, nếu như mua cho bằng anh bằng em thì em mua xe lâu rồi ạ. :D
Tần suất như vậy thì xét về tính chủ động: mua xe là hợp lý.
Tuy nhiên về chi phí vẫn nên cân nhắc thuê xe tự lái, có 500-1tr/ngày thôi.

Việt Kiều Tony A Phủ

[Tịch thu bằng lái]
Trả góp thì xe nào cũng đc sao phải thêm fadil vào làm gì? Nói chung là ko đúng bài
Tại đang có khuyến mại nên mới hỏi, mà em hỏi đúng page mà, oan quá em không seeder gì ạ. nhân tiện cụ tư vấn cho em em có 150-200 mua xe cũ gì dc ko ạ, em cũng ko nhất thiết trả góp.

mmxhung

Xe điện
Kính thưa các cụ,
Cám ơn các cụ ạ
Không nên mua ô tô nhé, ngoài tiền trả góp ô tô hàng tháng thì phải thêm tiền nuôi xe cho nó hoạt động (xăng dầu, gửi xe...) với thu nhập hiện tại thì mua xe sẽ là gánh nặng mà lợi ích của xe mang lại không bù đắp được.

datto70

Xe điện
Hầu hết các cụ tư vấn em ko nên mua, khó nhỉ, vậy nhà em chắc không bao giờ có cái che mưa che nắng về quê chở ông bà đi chơi mất
Thu nhập cụ ổn định theo tôi nên mua con xe nhỏ này, đi như cụ em nghĩ 5 năm nó không hỏng, giá trị của nó là cụ không phải mưa nắng, độ an toàn cao.

okono

Xe tải
Thu nhâp 2 vc cụ gần 40tr/tháng là cũng là cao ở xã hội rồi
Mua xe Fadil 2 năm đầu cụ trả 4tr/tháng
Nuôi xe tầm 4tr/tháng
Cộng với trả góp nhà 7tr thì sẽ tốn cho nhà xe tầm 15tr/tháng
Thực ra với số tiền còn lại tầm 22tr/tháng là khá dư dả rồi
Nếu cụ nhu cầu đi nhiều thì nên mua, rất nhiều cụ thu nhập còn ít hơn cụ cũng mua ô tô bình thường mà
Mua xe đi lại con nhỏ nhiều cái thuân tiện an toàn
Còn cụ mua xe nhưng xác định ít đi, để bãi nhiều thì đi taxi cũng được

Việt Kiều Tony A Phủ

[Tịch thu bằng lái]
Không nên mua ô tô nhé, ngoài tiền trả góp ô tô hàng tháng thì phải thêm tiền nuôi xe cho nó hoạt động (xăng dầu, gửi xe...) với thu nhập hiện tại thì mua xe sẽ là gánh nặng mà lợi ích của xe mang lại không bù đắp được.
Khổ thật cụ nhỉ

Việt Kiều Tony A Phủ

[Tịch thu bằng lái]
Thu nhập cụ ổn định theo tôi nên mua con xe nhỏ này, đi như cụ em nghĩ 5 năm nó không hỏng, giá trị của nó là cụ không phải mưa nắng, độ an toàn cao.
Vâng, nghĩ đến cảnh rồng rắn về quê mà cắp nách vợ con chòng chành xe máy em cũng hơi ngại. Đi taxi thì không chủ động ghé lọ ghé kia được

Việt Kiều Tony A Phủ

[Tịch thu bằng lái]
Thu nhâp 2 vc cụ gần 40tr/tháng là cũng là cao ở xã hội rồi
Mua xe Fadil 2 năm đầu cụ trả 4tr/tháng
Nuôi xe tầm 4tr/tháng
Cộng với trả góp nhà 7tr thì sẽ tốn cho nhà xe tầm 15tr/tháng
Thực ra với số tiền còn lại tầm 22tr/tháng là khá dư dả rồi
Nếu cụ nhu cầu đi nhiều thì nên mua, rất nhiều cụ thu nhập còn ít hơn cụ cũng mua ô tô bình thường mà
Mua xe đi lại con nhỏ nhiều cái thuân tiện an toàn
Còn cụ mua xe nhưng xác định ít đi, để bãi nhiều thì đi taxi cũng được
Thực ra ngoài 15tr / tháng cả nhà cả xe thì cũng khá cao cụ nhỉ. 22tr / tháng thì phải dè sẻ chắt bóp chứ cũng không thoải mái nhất là có thêm con nhỏ. Các cụ khác nói cũng có lý cụ nhỉ