Thảo luận Đang trả góp chung cư có nên mua trả góp thêm xe Vinfast

xe_c@ng_h@i

Xe buýt
Quan điểm của em là . Cụ hãy mua cái cụ cần, đừng mua cái cụ thích :bz

Trada_thuoclao

Xe buýt
Nhà em thì thứ 7 và chủ nhật mặc định đi chơi cả nhà.Một tháng về thăm quê nội Thái Bình 1 lần, quê ngoại Bắc Giang thì về tháng 2 lần. Nếu đi xe máy mà cắp nách thì cũng nhiều vấn đề. Cụ đừng nghĩ oan cho em, nếu như mua cho bằng anh bằng em thì em mua xe lâu rồi ạ. :D
Cụ có 2 quê đều ở tỉnh em tư vấn thêm là nên mua xe cốp rộng, mỗi lần về quê vơ vét sản vật cầm ra cho tiện :))
Nên cố lên sedan hạng B cụ ạ. Ko thì ít nhất cũng phải i10 sedan.

xe_c@ng_h@i

Xe buýt
Cụ tư vấn thế này thì căng quá. Cái "Mãnh liệt tinh thần Việt" thì hạch toán vào tk "Cần" hay "Thích" ạ?
Theo quan điểm và tinh thần của em là chỉ mua thứ mình cần, khi nào kinh tế dư dả mới nghĩ đến chuyện mua cái mình thích ah :bz

Việt Kiều Tony A Phủ

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có 2 quê đều ở tỉnh em tư vấn thêm là nên mua xe cốp rộng, mỗi lần về quê vơ vét sản vật cầm ra cho tiện :))
Nên cố lên sedan hạng B cụ ạ. Ko thì ít nhất cũng phải i10 sedan.
Cái này chuẩn đét đẹt cụ a, có khi nào cố em bán tải không chụ nhỉ

nguyenlong191

Xe máy
Mạnh dạn mua đi bác, thỉnh thoảng chạy dịch vụ tí cũng đủ tiền xăng xe

Manly79

Xe đạp
Em thích cái mấy tý của cụ :)))
Vậy thì mua luôn và ngay thôi cụ, một khi đã thích, nhưng đúng là quê vợ chồng nhà cụ cùng ở xa mà mua xe nhỏ lúc đi vơ vét bất tiện lắm. Vì thế em chơi hẳn con 7 chỗ dù thu nhập 2 vc nhà em còn ít hơn nhà cụ ( Được cái em ko phải trả góp gì, con cái không phải lo ). Mỗi lần về quê vợ chỉ sợ không còn gì để lấy thôi cụ ah :D

Dân Tổ

Xe container

Cụ chiến đi, hỏi làm gì nhiều

elitek

Xe buýt
Thu nhâp 2 vc cụ gần 40tr/tháng là cũng là cao ở xã hội rồi
Mua xe Fadil 2 năm đầu cụ trả 4tr/tháng
Nuôi xe tầm 4tr/tháng
Cộng với trả góp nhà 7tr thì sẽ tốn cho nhà xe tầm 15tr/tháng
Thực ra với số tiền còn lại tầm 22tr/tháng là khá dư dả rồi
Nếu cụ nhu cầu đi nhiều thì nên mua, rất nhiều cụ thu nhập còn ít hơn cụ cũng mua ô tô bình thường mà
Mua xe đi lại con nhỏ nhiều cái thuân tiện an toàn
Còn cụ mua xe nhưng xác định ít đi, để bãi nhiều thì đi taxi cũng được
Cụ là sale bán xe nên toàn tư vấn linh tinh, đơn giản nhất để bán được xe, và e chắc cụ cũng chưa có gia đình, chưa có 2 con cái, chưa đến tầm tuổi 30-35 để biết khủng hoảng tuổi tiền trung niên nó bấp bênh thế nào.

Đứng trên quan điểm ngân hàng như em em thấy:
Thực tế giờ chi tiêu đắt đỏ. Vay nhà trả nợ 7tr/tháng như cụ chủ nói là mức tối thiểu.
Bình thường ko ai trả tối thiểu đề mà kẽo cày trả nợ lãi gốc hết thời hạn hợp đồng vay cả.
Mà phải trả gốc dôi ra càng sớm càng tốt. Gốc giảm lãi sẽ giảm dần. Các cụ vay mua nhà tính toán tiền vay ngân hàng chỉ độ 2-3 năm là phải trả hết gốc thì mới nên vay mua nhà.
Xe oto cũng thế. Vay làm sao độ 6 tháng - 1 năm phải đủ trả hết tiền gốc lãi vay mua xe oto thì hẵng vay.
Có như thế mới ổn định tài chính được. Ko nên sa đà vào vay ngân hàng mà mua sắm.

Cảm giác thu nhập của mình hàng tháng bị cấu véo trả lãi hết, rồi bí bích, khi cần chi tiêu gì to to mà phát sinh như con ốm, ông bà đau yếu, rồi sửa chữa nhà cửa, xe cộ lớn.... Lúc đó chỉ cần vỡ kế hoạch tài chính, khó khăn một chút thôi là Ngân hàng đánh hơi được ngay, lãi suất vay sẽ bị áp lãi suất cao do chậm trả nợ, ngân hàng réo đòi liên tục, yêu cầu giải trình phối hợp, suốt ngày gọi lên làm việc với biên bản, rồi lục đục gia đình..... rất mệt mỏi.

Tóm lại các cụ mua gì thì mua, vay gì thì vay tính toán sao cho 2-3 năm trả hết được nợ, đẹp nhất là 2 năm, xấu lắm mới 3 năm. Chứ đừng tính ngược là thu nhập 1 tháng từng này, vay mua sử dụng tối thiểu chỉ hết từng này, còn lại dư thừa sức dự phòng.....

tuanda82

Xe tải
Tưởng cụ dư tiền trong ngân hàng thì hẵng mua, chứ phải đi mượn tiền mua thì ko nên cụ ạ

Hoanloc

Xe tải
rồi cụ mua chưa vậy, mình em lương bằng tổng 2 việc cụ , cũng đang trả góp cc tháng 3tr mà em cũng đang lăn tăn chả dám quyết

luxurious16

Xe hơi
rồi cụ mua chưa vậy, mình em lương bằng tổng 2 việc cụ , cũng đang trả góp cc tháng 3tr mà em cũng đang lăn tăn chả dám quyết
Ô tô nó là tiêu sản phục vụ mình mà cụ
Cụ thấy cần thì mua để nó phục vụ mình
Còn nếu dùng ít quá tháng đôi ba lần thì không cần thiết
Tài chính của cụ mua thì vẫn cân đối được
Cái giá trị ô to mang lại như an toàn hay sức khỏe thì không đong đếm được

Lupin_840415

Xe tải
Tùy nhu cầu của cụ là chính, 1 xe bình dân cụ sẽ mất khoảng 10 củ 1 tháng (chi phí và khấu hao) nếu cụ đồng ý chi thêm tưng đó tiền để tăng được đời sống cá nhân và gia đình của cụ thì mua. Còn thỉnh thoảng ms có nhu cầu dùng thì cụ nên thuê xe tự lái, nhàn, nhanh, thích chạy xe gì thì chạy, ko phải lo lắng gì

NTGQT

Xe hơi
Đừng mua cụ ạ, bớt đi chơi cuối tuần, giảm thời gian về nội ngoại, chi tiêu cá nhân giảm xuống. Tiền để nuôi em bé và tích lũy trả tiền nhà nhanh nhất có thể (số tiền tích lũy còn là để dự phòng trường hợp ốm đau). Sau đó thì làm gì cũng dễ.

ZuZu89

Đi bộ
Em thu nhập tháng có 16M, em còn mua đây bác ợ. Có điều em đang chưa vk và ở quê nên chưa thấy áp lực gì nhiều.