[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em work from home 3 tuần nay rồi ạ, suốt ngày đi ra đi vào, nhà em có nhõn cái ban công bé xíu cũng gọi là xanh mát thôi, cây cũng chỉ có tầm chục chậu chăm mãi cũng chán. Hôm rồi trên chợ chung cư em mua được mẻ khoai lang Nhật rồi bỏ góc bếp xong quên béng mất, lôi ra thì đã 1 ẻm lên mầm, thế là chế cháo thành cây bonsai khoai lang ngắm tạm :-? bé bonsai mới đang ở lớp mầm thôi cccm ạ

Em thì lay lắt ở nhà 1 tuần nay í mợ Sammy. Đôi lúc cũng cuồng chân, nhưng lại nghe nhạc hay đọc nốt mấy thứ đang dang dở, nên lòng lại dịu xuống. Ở nhà, em đã đọc xong 2 cuốn sách mỏng mỏng, hoàn thành xong mấy phần cuối của "Tuổi thơ dữ dội". Xèng thì bị giảm đi, do dịch bệnh, nên em unfollow một loạt các page trước đây em hay mua online. Chỉ để lại một ít để vào đọc họ viết những gì về cuộc sống.

Em có một cây Mai trắng, Tết mới ra hoa. Nhưng em cứ chăm như là chăm một đứa trẻ. Nâng niu, tưới tắm bằng nước vo gạo. Năm ngoái, em không kịp bứt lá, nghĩ là không được ngắm Mai. Ai dè, một buổi sáng, tình cờ thấy những nụ Mai chúm chím, phớt hồng. 1,2,3...rồi mấy hôm sau chi chít nụ. Cảm giác thật khó tả. Giống như lúc mợ Sammy thấy những mầm của cây Khoai lên ấy - hân hoan và thích thú. Nên năm nay, em dành khá nhiều tâm sức cho cây Mai của mình.
Em không hay trồng những cây như của mợ Sammy, dù các anh/chị/bạn em trồng rất nhiều. Thỉnh thoảng, ngồi mãi mỏi lưng, em có đi tưới nước cho mấy cây của "hàng xóm" bàn bên cạnh. Cảm giác cũng thư thả...

Nghĩ cho cùng, mọi sự việc, cốt là ở lòng mình. Mình muốn nó "dữ dội" thì nó sẽ dữ dội; muốn nó bình lặng hiền hoà, thì nó bình lặng hiền hoà. Đối diện với những ngày giãn cách, đôi khi em thấy cuồng chân, là do trong lòng em muốn được bay nhảy, nhưng khi lòng đã yên, thì lại chỉ muốn được an. Em có đọc được ở đâu đó, một câu nói như này, gửi mợ Sammy để mình cùng dịu dàng cho những ngày sắp tới nhé:
"Càng sống lâu ở đời, càng thấy di sản của phụ nữ, auto nên là dịu dàng và nhẫn nại" .

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
:D Nhà cháu TNĐH năm 86, nhận quyết định phân công là về thẳng dưới ấy luôn.
Lúc đó là tỉnh Cửu Long, bao gồm 2 tỉnh Vĩnh Long & Trà Vinh, sau này mới tách ra.
Năm 95, bà già gào quá đành dứt áo đi về.
Dân vùng ấy tốt lắm cụ ạ, tình cảm gắn bó. Lúc nhà cháu về, họ cố giữ lại đấy.
Đọc comt này của cụ Xù, bất giác em lại nhớ đến nơi làm việc cũ của em. Ngày làm việc cuối cùng, cũng lưu luyến không muốn rời...

Có những con người, vùng đất, từng gắn bó rất nhiều kỷ niệm, nên khi dứt bước đi, cảm giác khó khăn vô cùng. Nhưng cứ nghĩ đến một ngày phải rep gần mười cái claims; invest với bùng nhùng các loại báo cáo cho cấp trên, cho khách hàng là em lại sợ. Chúng em có 45 ngày để bàn giao công việc, hoàn thành các việc cũ, khi đó thì hăm hở lắm luôn, :D. Đến ngày ngồi viết một cái "farewell" mà bàn phím như ríu vào nhau; đi chào mọi người - HR/GA/Purchase các kiểu mà như đeo đá vào người...Rồi cũng đến lúc bước chân ra khỏi nơi đó. Vừa hụt hẫng vừa như được giải thoát,:).

Thế mới biết, có những nơi chúng ta từng đi qua, chỉ có tình cảm, sự chân thành mới làm chúng ta bịn rịn. Nhưng nếu không dung dưỡng mối quan hệ, thì cũng xa mặt cách lòng...Và rất tình cờ, trong một lần vào TP Vũng Tàu, em gặp lại một cô đồng nghiệp cũ. Có điều, cô làm việc tại đơn vị khác, nên chúng em chỉ kịp trao đổi qua loa một vài chuyện cũ và mới...
Đến hiện tại, em rất tin vào chữ "duyên". "Hoa nở hoa tàn tự có lúc, người đến người đi đều tuỳ ý".

juve99

Xì hơi lốp
Em work from home 3 tuần nay rồi ạ, suốt ngày đi ra đi vào, nhà em có nhõn cái ban công bé xíu cũng gọi là xanh mát thôi, cây cũng chỉ có tầm chục chậu chăm mãi cũng chán. Hôm rồi trên chợ chung cư em mua được mẻ khoai lang Nhật rồi bỏ góc bếp xong quên béng mất, lôi ra thì đã 1 ẻm lên mầm, thế là chế cháo thành cây bonsai khoai lang ngắm tạm :-? bé bonsai mới đang ở lớp mầm thôi cccm ạ

Tay đẹp hơn cây

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Tấm ảnh này ngắm mãi, em thấy Bình An!
Trên một Gr về ảnh, bức ảnh này nhận được rất nhiều sự tán thưởng. Về sự gần gũi, bình dị, về màu sắc, bối cảnh, và hơn cả, là hình ảnh em bé nằm gối đầu lên những khóm rơm tươi - ngủ an lành.

Sự tất bật của người lớn, bộn bề thóc lúa, dường như không ảnh hưởng tới giấc ngủ của em. Gió của núi, hương thơm của nương lúa, chắc cũng nâng giấc cho em. Đâu đó, sẽ có người thấy tuổi thơ mình trong đó...❤.

Tuần mới an lành nhé cụ!

Sammy2017

Xe tải
Nhiều khi lạc quan nghĩ ngẩn ngơ là hết dịch sẽ làm gì?? Ập đến trong đầu nào là đi chơi, ăn uống, lượn lờ, làm nail, làm tóc, mơ mộng quá thể CCCM ạ :> Những nghĩ đi nghĩ lại thì chỉ cần không phải khư khư cái khẩu trang và chai xịt cồn đã là một loại hạnh phúc xa xỉ rồi ạ

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều khi lạc quan nghĩ ngẩn ngơ là hết dịch sẽ làm gì?? Ập đến trong đầu nào là đi chơi, ăn uống, lượn lờ, làm nail, làm tóc, mơ mộng quá thể CCCM ạ :> Những nghĩ đi nghĩ lại thì chỉ cần không phải khư khư cái khẩu trang và chai xịt cồn đã là một loại hạnh phúc xa xỉ rồi ạ

Hoa mao lương màu này nhìn mộng mơ quá mợ Sammy. Em chỉ biết có màu vàng, :D.
Quê em lại có dịch trở lại, nên em chỉ mong con đường chỗ em trở lại nhộn nhịp như cũ. Trẻ con nô đùa, người người đi lại, tiếng còi xe dù có inh ỏi thì cũng hơn những ngày vắng hoe như này.

Em không hay làm móng, tóc cũng vậy. Nên mong một ngày không xa, khi hết dịch, em sẽ qua làng Gốm mua một ít đồ về để bày biện, qua đó ngắm nhìn màu men, xem người ta nặn đất, ví dụ thế. Hoặc được thong dong ngồi cafe với một hai người bạn. Nhất là trời lại sang Thu rồi, tháng chín trở đi rất là đẹp. Hanh hao, mơn man rồi lại xúng xính với khăn áo, váy vóc. Hoặc có những ngày được sẽ bận áo len, tròng một chiếc khăn vào như là gói cả mùa Đông ở lại bên mình í. Xa xỉ như này, chắc lại hát "Đêm nằm mơ phố" mất thôi ợ, ☺.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Những ngày uể oải, thời gian chẳng biết làm gì đành nghe lại list nhạc mà có lẽ đến hơn 10 năm em chẳng động đến.
Mở Rivers of Babylon lên vẫn có cảm giác của cậu bé lớp 3 lớp 4 gì đấy được nghe từ loa thùng nhà hàng xóm có đám cưới. Cơ mà vẫn cứ day dứt kiểu mình đã nghe nhầm từ lần đầu tiên nghe nhạc tiếng Tây (sự day dứt mãi sau này hiểu mới có).
Ngày ấy ở 1 vùng quê nghèo làm gì có chương trình văn hoá giải trí gì đâu, nên tiếng Anh gần như là 1 điều quá xa vời với hầu hết mọi người dân. Những bài như này thường là nhà có đám cưới mới mở, hoặc không thì phải Tết hay trại hè 2/9 ở các vùng quê, mở từ băng cassette cắm ra loa thùng.
Cứ thấy xập xình là thấy vui, ngày ấy nhạc tiếng Tây thưởng thấy nhất chỉ là Million Roses :D
Rivers of Babylon gần như là bài hát ngoại quốc đầu tiên em nghe trong đời, sau này còn hát đuổi theo sau với giai điệu rất vui, phấn khích.
Sau này ra khỏi luỹ tre làng, & biết tra từ điển mới biết mình sai ngay từ khi nghe. Rõ ràng đó là 1 bài hát buồn da diết, nỗi buổn vong quốc khóc thương quá khứ mà đến tai mình lại thành giai điệu vui mới biết mình sai, quá sai ngay từ khi tiếp xúc.
“Bên những dòng sông Babylon, chúng ta ngồi xuống; khóc & tưởng nhớ đến Zion…”

Từ khi thực sự hiểu 1 chút về ca từ bài hát, về nội dung em đã không nghe nữa, cho đến những ngày gần đây.
Đúng là xa văn hoá, không có kiến thức mình đần thật :(

Mời các mợ/ các cụ nghe lại giai điệu ấy …
Có những điều, sau khi biết mình sai, thay vì dằn vặt, day dứt, thì cách tốt nhất là bước xuyên qua nó. Nếu là em, em vẫn nghe lại ấy. Bởi, trải nghiệm hiện tại của em khác "em của ngày xưa"...
Và, có những điều, phải biết sai, thì chúng ta mới trưởng thành lên được ạ. Đôi khi, đó là bài học vô cùng quý giá, mà chúng ta còn phải mất phí để học kia mà, 😊.

Đến giờ, em vẫn nghe những bài hát của những năm tháng ấy. Vì giai điệu, vì đã từng gắn với những ngày tháng liên quan đến những thứ không nỡ quên, ☺. Như tuổi thơ, như thời con gái, hay những ký ức rất đẹp,...

Những ngày dịch giã như này, uỷ mị không phải là cảm xúc tốt. Em nghĩ, sắp xếp lại mọi thứ, tìm niềm vui từ những điều giản đơn cũng là một giải pháp. Vì chúng ta, còn được nhìn thấy nhau như này, vẫn còn may mắn hơn rất nhiều người đang vật lộn với cơm áo, với dịch bệnh. Ngay cả đến chỗ ngủ, cũng còn phải suy nghĩ xem nên co duỗi như nào cho vừa vặn...
Em hay nghe Lian Ross, Boney M có một bài hát gì cũng khá nổi tiếng nữa nhưng em quên rồi ạ.
"Say you'll never" có giai điệu rất là hay, mời cụ, 🌿!

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em bê bát vào đây hóng các mợ da đẹp dáng xinh
Em đang loay hoay load file về thì thấy chình ình cái thread này, lọ mọ bước chân vô thì lại bị "tra tấn" dư này thì thật tội em quá cụ Xe ới ời, ☺.

Em đáp lễ nhé, nem ma ze bai em ạ, ☺.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Một đời thật dài, nhưng cũng thật ngắn ngủi.
Chúng ta được gặp gỡ, quen biết và làm bạn với rất nhiều người. Rồi lại chia ly, đánh mất, và lướt qua nhiều người khác.
Trong những nhân duyên đó, luôn có những người thật đặc biệt. Dù thế nào thì trong lòng vẫn luôn mong họ sống thật tốt, thật bình an.
Sau mỗi biến cố, chúng ta đều sẽ trưởng thành hơn.
Em biết mợ Phương đang phải trải qua những tháng ngày cực kì khó khăn. Chúng em, thật chẳng biết làm gì ngoài lời nói động viên mợ Phương hãy tin vào Quân đội!!!

Mọi sự gặp gỡ trong cuộc đời này, vốn dĩ đều có nhân duyên cả. Người đến, người đi đều có lúc. Cảm giác hiện tại của mợ Phương, giống như cách đây hơn một năm của em ạ. Đau. Xót và bất lực.
Rồi mới đây thôi, một người bạn em trong ĐN, khi mẹ anh về bên kia, anh cũng đã không về được để nhìn mẹ lần cuối. Anh nhắn những dòng chữ cho em, mà cảm giác nước mắt giàn giụa màn hình. Những tiếng nấc nghẹn sau rất nhiều ngày kìm nén...
Còn có nỗi đau nào, hơn nỗi đau đứng nhìn người thân của mình rời xa?!

Sẽ là rất sáo rỗng, nếu như cứ giương cao khẩu hiệu: Cố lên!
Bởi vì, những gì Sài Gòn đang oằn mình chống chọi, đến cả Quân đội cũng đã phải huy động để tiếp sức; thì việc mợ Phương có đau đớn nhìn quê hương, người thân trong cơn nguy nan, và bị chao đảo bởi những cung bậc cảm xúc, chúng em đều có thể thấu hiểu được.

Xin cho những sinh mệnh đã rời xa được yên nghỉ; những con người của quê hương Sài Gòn, nơi cách chúng em hàng ngàn cây số, được bình an.
Mợ Phương có thấy đau quá, thì cứ dựa vào chúng em mà làm gì đó cho thoả nỗi lòng. Chúng em - ở đây, ❤!

Ranhquadima

Xe đạp
Các chị ơi, trước kia em có dùng nguyên bộ estee lauder night repair và cả skii cũng nguyên bộ luôn không thấy hiệu quả gì nhiều. Đợt rồi da em có phần bị sần và ít mụn do dị ứng kem dưỡng loại khác. Vậy là em đau đáu tìm kiếm một sản phẩm dưỡng phù hợp da mình. Thế là em thử mua bộ thông đỏ của Sulwasoo. Không ngờ sau tầm 1 tuần da em trong mỡ màng hơn, những nốt hơi sần của dị ứng cũng hết, trông da có sức sống hơn. Em thấy vui ghê đó. Chắc từ nay em trung thành với Sulwasoo luôn.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Các chị ơi, trước kia em có dùng nguyên bộ estee lauder night repair và cả skii cũng nguyên bộ luôn không thấy hiệu quả gì nhiều. Đợt rồi da em có phần bị sần và ít mụn do dị ứng kem dưỡng loại khác. Vậy là em đau đáu tìm kiếm một sản phẩm dưỡng phù hợp da mình. Thế là em thử mua bộ thông đỏ của Sulwasoo. Không ngờ sau tầm 1 tuần da em trong mỡ màng hơn, những nốt hơi sần của dị ứng cũng hết, trông da có sức sống hơn. Em thấy vui ghê đó. Chắc từ nay em trung thành với Sulwasoo luôn.
Mợ có thể chia sẻ về set đó không ạ? Em rất ưng Sul, nhưng bộ thông đỏ em chưa dùng. Sau đợt lay lắt, da em xỉn đi rõ rệt. Mợ mua trên page của Sul ạ? Em hi vọng mợ sẽ trải lòng ở đây để chúng em học hỏi ạ. Em cảm ơn và mong mợ bình an, 🌿!

candy_nguyen

Xe máy
Em không biết mọi người sao chứ từ ngày giãn cách em nhận ra việc ngủ nhiều + giữ tinh thần tốt cực cực có lợi cho da dẻ!

Mấy tháng liền wfh ngày nào em cũng ngủ 9-10 tiếng (dù đêm vẫn thức rõ khuya để đọc truyện :D). Chế độ ăn thì đơn giản là ăn nhiều cá hấp nấm, rong biển + lâu lâu uống 1 đợt collagen 30 ngày, giữ tinh thần vui vẻ. Cái này em học trong quyển sách cũ rích của TQ có tên là thuật hồi xuân cho nam nữ. Trong đó tác giả cũng chia sẻ về chế độ ăn uống và tập luyện để cho trẻ lâu, thấy nhấn mạnh về các món ăn đơn giản tốt cho phụ nữ như: cá, lươn, nấm hương tươi, nước cốt gà hấp. Cá nên chọn loại nào ít xương mà thịt béo béo như cá lăng, cá lóc, cá hồi, tầm.

Dưỡng da thì rất đơn giản, cũng chỉ dùng kem dưỡng ẩm bình thường thôi, em còn chả dùng serum :D
Giữ tình thần tốt bằng việc ăn ngon, tối giản trong suy nghĩ (cái này nói thì dễ chứ thực hiện được cũng đã phảỉ trải qua những lúc đấu tranh nội tâm ghê gứm, híc).

Cơ bản sau vài tháng da căng bóng, trắng tinh, hết sạch mụn :D, mà ổn nhất là mấy chỗ nếp nhăn nó cũng mờ đi, chụp ảnh giờ chả cần dùng app, hị hị.
Đây mà là diễn đàn phụ nữ chắc em cũng úp ảnh lên khoe o:-)

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em không biết mọi người sao chứ từ ngày giãn cách em nhận ra việc ngủ nhiều + giữ tinh thần tốt cực cực có lợi cho da dẻ!

Mấy tháng liền wfh ngày nào em cũng ngủ 9-10 tiếng (dù đêm vẫn thức rõ khuya để đọc truyện :D). Chế độ ăn thì đơn giản là ăn nhiều cá hấp nấm, rong biển + lâu lâu uống 1 đợt collagen 30 ngày, giữ tinh thần vui vẻ. Cái này em học trong quyển sách cũ rích của TQ có tên là thuật hồi xuân cho nam nữ. Trong đó tác giả cũng chia sẻ về chế độ ăn uống và tập luyện để cho trẻ lâu, thấy nhấn mạnh về các món ăn đơn giản tốt cho phụ nữ như: cá, lươn, nấm hương tươi, nước cốt gà hấp. Cá nên chọn loại nào ít xương mà thịt béo béo như cá lăng, cá lóc, cá hồi, tầm.

Dưỡng da thì rất đơn giản, cũng chỉ dùng kem dưỡng ẩm bình thường thôi, em còn chả dùng serum :D
Giữ tình thần tốt bằng việc ăn ngon, tối giản trong suy nghĩ (cái này nói thì dễ chứ thực hiện được cũng đã phảỉ trải qua những lúc đấu tranh nội tâm ghê gứm, híc).

Cơ bản sau vài tháng da căng bóng, trắng tinh, hết sạch mụn :D, mà ổn nhất là mấy chỗ nếp nhăn nó cũng mờ đi, chụp ảnh giờ chả cần dùng app, hị hị.
Đây mà là diễn đàn phụ nữ chắc em cũng úp ảnh lên khoe o:-)
Cảm ơn mợ đã chia sẻ cách chăm sóc da ạ. Dù dịch giã như hiện tại, thì việc bình an được đặt lên hàng đầu, nhưng có những chữ mợ viết, em cũng thấy nhẹ lòng đi nhiều.

Mợ thấy phiền, có thể không cần up ảnh đâu ạ. Em hiểu việc này, mặc dù rất muốn coi dung nhan của mợ. Nếu da có mịn, dáng có xinh, cũng là sự khích lệ để em hay ai đi ngang qua, có động lực chăm sóc bản thân. Dù gì, thì vẫn phải ăn cơm, uống nước, giữ cho lòng mình bình lặng, để không chông chênh giữa lúc khó khăn như này, phải không mợ?

Em tin những điều mợ chia sẻ là đúng. Vì bản thân em, nếu ngủ đủ giấc, chịu khó chăm sóc da là cũng thấy da khác biệt. Khi nào mất ngủ là da xỉn đi trông thấy. Collagen và các thứ mợ chia sẻ, lâu lắm em không sử dụng. Vì em vẫn đang chăm sóc da tối giản với dầu hoa hồng. Thay đổi từ việc chăm sóc da cầu kì như lúc trước, với hiện tại, em cũng phải cân nhắc khá nhiều. Đây có thể coi là lúc em thử nghiệm.
Nhưng quan trọng nhất là tinh thần thoải mái. Buông bỏ những điều tiêu cực, có lẽ là liệu pháp tốt nhất. Em vẫn đang học cái này, ví dụ như nghe nhạc để làm dịu đi những điều khiến cho não phải căng lên ấy, ☺.

Em nghĩ rằng, nuôi dưỡng thần thái là rất quan trọng. Nên đang cố gắng tập thể dục, mợ có theo đuổi môn thể dục nào như Yoga, thiền hay gì đó không?

Gửi mợ ảnh em lượm về. Nhìn bậc thềm hoa rơi này, thấy bon chen dường như rất là xàm xí ấy mợ nhỉ?@};-

Ranhquadima

Xe đạp
RedMer em xin chia sẻ câu chuyện của em ở đây. Chẳng là năm nay em 35 tuổi, da em ngoài lỗ chân lông hơi lớn ra do khi nhỏ bị mụn nặng thì da tương đối ổn, mọi người cũng hay nói da em trắng và khỏe. Từ những năm 26,27 tuổi em đã ý thức dưỡng da cũng mua nhiều bộ dưỡng xịn như em đã chia sẻ laneige, Estee lauder, skii. Nhưng em sử dụng không siêng lắm bữa đực bữa cái. Rồi em thấy xài những hiệu có tiếng cũng ko hiệu quả mấy nên em cũng đâm chán.

Một hai năm trở lại đây em vô tình biết đến kem hồ đào của 1 nhãn hàng dạng kem đông y. Em thấy bôi lên cũng trắng trắng da, mà họ nói có dưỡng và thay kem nền. Em xài thấy cũng được. Sau đó em mua thêm dưỡng đêm, 1hũ vậy cũng tầm 700,800k. Em nghĩ kem VN vậy cũng khá đắt chứ ko rẻ. Em sử dụng vài hộp thấy cũng vô thưởng vô phạt nhưng thôi giá hợp lý hơn những hiệu nước ngoài. Em có mua thêm kem dưỡng body hiệu này nữa.

Đợt tháng 5 vừa rồi em chuyển nhà da hơi sạm nên em kiếm mua kem hồ đào mà họ ko sản xuất dòng này nữa. Em mua loại khác cũng na ná và kem dưỡng body. Trước giờ em tin tưởng các dòng này thiên nhiên nên không mảy may nghi ngờ do kem, mà em cứ nghĩ do thời tiết tháng 4,5 nóng và chắc do em đổi nhà không hợp. Ôi chao mạ ơi, em bôi kem body lên em bị ngứa toàn thân, ngứa kinh khủng khiếp, em gãi đến trày da trốc vảy. Em ngứa ngày ngứa đêm, đêm em ngứa đến nỗi ngủ ko được. Suốt suốt như vậy đến 1,5 tháng mà em vẫn ko nghĩ do kem. Em bôi xong ngứa 1,2 hôm đỡ em lại bôi, cứ cứ vậy.
Xong tháng 7 vừa rồi em có việc đi xa nhà không mang theo kem thì nguyên tháng da em lành hẳn. Đến giờ phút này em vẫn không nghĩ do kem. Đến khi về nhà em bôi kem lên ôi chao cổ em đỏ rần. Giờ em đã hiểu nguyên nhân em ngứa vì sao. Em dừng bôi kem ngay lập tức. Nhưng chứng ngứa vẫn kéo âm ỉ 1 tuần sau đó, da tay em sạm đen. Còn kem bôi mặt thì da em cũng bị sạm đi, nổi hột. Em alo bạn bán hàng , sau khi kiểm tra họ nhận ra lỗi đã bán cho em hộp kem body mốc. Ôi trời !!!!....

Em thấy da mặt do xài hộp đó bị xuống cấp trầm trọng nên em lập tức mua bộ kít Sulwasoo thông đỏ để xem có cải thiện không. Em mua bộ nhỏ xài xem có tốt không chứ lúc trước em toàn mua full size tốn kém mà toàn vô thuong vô phạt Thì mọi thứ như em đã kể trên, trong vòng có 1 tuần đến 2 tuần da em đã cải thiện rỡ rệt . Còn da body em chỉ mua Nivea đêm cũng cải thiện rõ luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Ranhquadima - nickname này hôm nay mới mạnh dạn biên một comt chất lừ trong thread này. Mặc dù, đã lưu dấu chân ở đây mấy lần ấy nhỉ? Em cảm ơn mợ ạ, @};-!

Em thấy ít nhất ba mùi hương trong kia rồi. Lại một mùa Thu nữa đã sang. Có lẽ, bên cạnh những ngày dịch bệnh hoành hành, thì sẽ có những lúc mợ và em, ngồi sửa soạn những mùi hương, và tìm về miền ký ức có những mùi hương đó. Để có động lực chăm sóc bản thân tốt hơn, hay chỉ là, truyền cảm hứng này đến những chị/em mà chúng ta đã có duyên gặp gỡ...

Nghe mợ kể, thì kem của mợ có vấn đề rồi. Chỉ có điều, mợ lại vô tư không để ý. Dù sao, cũng là bài học rồi phải không mợ? :D

Những trang đầu, em cũng dành khá nhiều lời khen cho Sulwhasoo. Không phải vì thương hiệu này nổi tiếng - nhất là dòng dưỡng ẩm. Mà là vì bản thân em đã trải nghiệm đến 4 set (cả mini size và medium size). Và, đến độ tuổi không thể vì một phút bốc đồng nào đó mà đặt mua, nhất là mỹ phẩm (em nghĩ khuôn mặt không thể tuỳ hứng bôi thứ gì lên cũng được). Trước khi mua, em cũng đã đọc review và đánh giá từ những người đáng tin.
Khi mua về, em cũng để ý phản ứng trên da, mùi, thiết kế (hình như cứ nhãn hàng nào chất lượng thì thiết kế đều đơn giản nhưng tinh tế thì phải, ☺). Nên nếu bạn bè hỏi em về dòng dưỡng ẩm, chống lão hoá em đều giới thiệu Sulwhasoo. Còn set nào, thì tuỳ điều kiện tài chính của họ ạ.

Tất nhiên, không cứ dùng sản phẩm của các thương hiệu nổi tiếng da mới đẹp. Còn phụ thuộc vào chế độ sinh hoạt, mà quan trọng nhất là tinh thần, giấc ngủ. Nhưng chăm sóc da thành một thói quen thì vẫn tốt hơn. Em là nhân chứng cho việc dành khá nhiều xèng cho mỹ phẩm, từ rẻ đến đắt, nhưng nếu có lười, bỏ bê vì áp lực công việc, thì da vẫn xấu như thường. Nên hi vọng mợ sẽ truyền cảm hứng cho chúng em, về những thói quen tích cực để có động lực chăm sóc bản thân ạ. Vì nếu không chăm sóc bản thân tốt, thì còn chăm sóc được ai, mợ nhỉ?

P/s: Mợ ngắm Anne Hathaway (Nữ chính trong "Yêu nữ thích hàng hiệu", mà em đã giới thiệu cho mợ ở comt nào đó), khi cô ấy ở độ tuổi 40 cùng em nhé. Nhìn yêu hông? ☺

mèo lang thang

Xe buýt
RedMer em xin chia sẻ câu chuyện của em ở đây. Chẳng là năm nay em 35 tuổi, da em ngoài lỗ chân lông hơi lớn ra do khi nhỏ bị mụn nặng thì da tương đối ổn, mọi người cũng hay nói da em trắng và khỏe. Từ những năm 26,27 tuổi em đã ý thức dưỡng da cũng mua nhiều bộ dưỡng xịn như em đã chia sẻ laneige, Estee lauder, skii. Nhưng em sử dụng không siêng lắm bữa đực bữa cái. Rồi em thấy xài những hiệu có tiếng cũng ko hiệu quả mấy nên em cũng đâm chán.

Một hai năm trở lại đây em vô tình biết đến kem hồ đào của 1 nhãn hàng dạng kem đông y. Em thấy bôi lên cũng trắng trắng da, mà họ nói có dưỡng và thay kem nền. Em xài thấy cũng được. Sau đó em mua thêm dưỡng đêm, 1hũ vậy cũng tầm 700,800k. Em nghĩ kem VN vậy cũng khá đắt chứ ko rẻ. Em sử dụng vài hộp thấy cũng vô thưởng vô phạt nhưng thôi giá hợp lý hơn những hiệu nước ngoài. Em có mua thêm kem dưỡng body hiệu này nữa.

Đợt tháng 5 vừa rồi em chuyển nhà da hơi sạm nên em kiếm mua kem hồ đào mà họ ko sản xuất dòng này nữa. Em mua loại khác cũng na ná và kem dưỡng body. Trước giờ em tin tưởng các dòng này thiên nhiên nên không mảy may nghi ngờ do kem, mà em cứ nghĩ do thời tiết tháng 4,5 nóng và chắc do em đổi nhà không hợp. Ôi chao mạ ơi, em bôi kem body lên em bị ngứa toàn thân, ngứa kinh khủng khiếp, em gãi đến trày da trốc vảy. Em ngứa ngày ngứa đêm, đêm em ngứa đến nỗi ngủ ko được. Suốt suốt như vậy đến 1,5 tháng mà em vẫn ko nghĩ do kem. Em bôi xong ngứa 1,2 hôm đỡ em lại bôi, cứ cứ vậy.
Xong tháng 7 vừa rồi em có việc đi xa nhà không mang theo kem thì nguyên tháng da em lành hẳn. Đến giờ phút này em vẫn không nghĩ do kem. Đến khi về nhà em bôi kem lên ôi chao cổ em đỏ rần. Giờ em đã hiểu nguyên nhân em ngứa vì sao. Em dừng bôi kem ngay lập tức. Nhưng chứng ngứa vẫn kéo âm ỉ 1 tuần sau đó, da tay em sạm đen. Còn kem bôi mặt thì da em cũng bị sạm đi, nổi hột. Em alo bạn bán hàng , sau khi kiểm tra họ nhận ra lỗi đã bán cho em hộp kem body mốc. Ôi trời !!!!....

Em thấy da mặt do xài hộp đó bị xuống cấp trầm trọng nên em lập tức mua bộ kít Sulwasoo thông đỏ để xem có cải thiện không. Em mua bộ nhỏ xài xem có tốt không chứ lúc trước em toàn mua full size tốn kém mà toàn vô thuong vô phạt Thì mọi thứ như em đã kể trên, trong vòng có 1 tuần đến 2 tuần da em đã cải thiện rỡ rệt . Còn da body em chỉ mua Nivea đêm cũng cải thiện rõ luôn.
Nhãn hàng kia của mợ là của Đài Loan, gọi là Tuyết Hoa Tú, còn SK-II thì quá ổn, trước em mua hộ cho bao nhiêu người, giá cũng hoành tráng phết.

Trista

Xe hơi
Những ngày uể oải, thời gian chẳng biết làm gì đành nghe lại list nhạc mà có lẽ đến hơn 10 năm em chẳng động đến.
Mở Rivers of Babylon lên vẫn có cảm giác của cậu bé lớp 3 lớp 4 gì đấy được nghe từ loa thùng nhà hàng xóm có đám cưới. Cơ mà vẫn cứ day dứt kiểu mình đã nghe nhầm từ lần đầu tiên nghe nhạc tiếng Tây (sự day dứt mãi sau này hiểu mới có).
Ngày ấy ở 1 vùng quê nghèo làm gì có chương trình văn hoá giải trí gì đâu, nên tiếng Anh gần như là 1 điều quá xa vời với hầu hết mọi người dân. Những bài như này thường là nhà có đám cưới mới mở, hoặc không thì phải Tết hay trại hè 2/9 ở các vùng quê, mở từ băng cassette cắm ra loa thùng.
Cứ thấy xập xình là thấy vui, ngày ấy nhạc tiếng Tây thưởng thấy nhất chỉ là Million Roses :D
Rivers of Babylon gần như là bài hát ngoại quốc đầu tiên em nghe trong đời, sau này còn hát đuổi theo sau với giai điệu rất vui, phấn khích.
Sau này ra khỏi luỹ tre làng, & biết tra từ điển mới biết mình sai ngay từ khi nghe. Rõ ràng đó là 1 bài hát buồn da diết, nỗi buổn vong quốc khóc thương quá khứ mà đến tai mình lại thành giai điệu vui mới biết mình sai, quá sai ngay từ khi tiếp xúc.
“Bên những dòng sông Babylon, chúng ta ngồi xuống; khóc & tưởng nhớ đến Zion…”

Từ khi thực sự hiểu 1 chút về ca từ bài hát, về nội dung em đã không nghe nữa, cho đến những ngày gần đây.
Đúng là xa văn hoá, không có kiến thức mình đần thật :(

Mời các mợ/ các cụ nghe lại giai điệu ấy …
Bài hát này ngày xưa hot lắm, ngày ấy em còn nghe băng cát xét, giờ thì tuyền youtube