[Funland] Danh ca Thanh Tuyền 2020!

Khoadag1991

Xe tăng
Em thì thấy cô Phương Dung hát vẫn được, cô Thanh Tuyền thì nội lực vẫn tốt nhưng một số đoạn cao đã vỡ và phải gắng(em nói mấy năm gần đây) Tuy nhiên tổng thể vẫn ổn. Còn một đại thụ em nghĩ là giữ được phong độ tốt nhất là cô Hoàng Oanh, mặc dù đã nhiều tuổi nhưng chất giọng không thay đổi so với thời trẻ là bao.
Anh Vũ em thấy có bài Hai Vì Sao Lạc là không có đối thủ :D
Nhắc đến Hai Vì Sao Lạc, nam thì Tuấn Vũ, nữ thì ko ai qua Hoàng Oanh. Người đầu tiên được nhạc sĩ Anh Việt Thu ưu ái các sáng tác mới luôn là Hoàng Oanh (2 vì sao lạc, đa tạ, cuốn theo chiều gió, 8 điệp khúc...)

Hoàng Oanh như kiểu nàng thơ của các bác ấy hay sao ấy. Cả Nhật Trường (Trần Thiện Thanh) cũng dành cho Hoàng Oanh 1 tình cảm đặc biệt, bài Người yêu của lính, gặp nhau làm ngơ, 1 đời yêu em... là viết tặng riêng cho Hoàng Oanh. Ngày biết tin nàng thơ theo chồng, Nhật Trường đành dấu lại tấm chân tình này, đến mãi về sau khi ông mất, người thân của ông mới tiết lộ mọi thứ về những bài hát ông dành cho cô nữ sinh trường Gia Long ngày nào.

"Hỡi người em gái Gia Long ơi
Hỡi người em chốn xa xôi
Áo trinh thơm mùi giấy"
(Người yêu của lính)

"Nhớ khi xưa còn thơ,
tuy thương thầm nhìn nhau cứ lặng câm.
Chuyện tình yêu ban đầu,
mấy ai may mắn chung nhịp cầu.
Nàng đội hoa theo chồng,
nước mắt tôi rớt bên bờ sông.
Đã không như là mơ,
nếu tình cờ gặp xin cứ làm ngơ."
(Gặp nhau làm ngơ)

Trầm Tử Thiêng thì Chuyện 1 chiếc cầu đã gãy, trộm nhìn nhau,... cứ bài nào mới ra tâm đắc là các bác cứ đưa cho Hoàng Oanh thâu đĩa thì cứ gọi là đóng đinh luôn.

Mai Châu thì thực ra xuất thân bác sĩ trong quân đội VNCH, cũng có vài sáng tác. Nhưng sáng tác để đời vẫn là Một người đi. Hoàng Oanh hát bài này xong, k ai dám cover lun. Chưa thấy cặp vợ chồng nào bền bỉ và sắc son như Mai Châu và Hoàng Oanh.

Nói chung còn nhiều nhạc sĩ ưu ái cô lắm, nhưng kể ra k hết. Nhắc lại việc các danh ca hiện nay 6x, 7x cả. Dù nội lực vẫn ăn đứt các em trẻ bây giờ, nhưng sự khốc liệt của thời gian thì vẫn làm giọng ca mờ đi ít nhiều. Chỉ có Hoàng Oanh gần như vẫn còn giữ được những gì thời gian chưa kịp lấy đi. Có lẽ 1 phần cũng là do Hoàng Oanh trước giờ k hát vũ trường, phòng trà... cô chỉ thâu đĩa và hát trên 1 vài sân khấu lớn. Còn các ca sĩ khác thì phục vụ khán giả ở mọi nơi có thể. Sự khác biệt đó k hẳn vì Hoàng Oanh chảnh hay tự cao, mà vì cô tự nhận tính cách rụt rè ko phù hợp với môi trường vũ trường, phòng trà thời bấy giờ. Xét về học thức và nhân cách, Hoàng Oanh luôn nhận mình thua kém nhiều người, nhưng chắc cũng chẳng ai dám nhận xếp trên cô.

Đố các bác tìm ra 1 ca sĩ chỉ lên sân khấu đứng 1 chỗ chỉ tay 5 ngón như Hoàng Oanh mà làm bao thế hệ khán giả ái mộ gần 70 năm. Và đặc biệt Hoàng Oanh luôn mặc áo dài có cánh tay che xuống cả nửa bàn tay. 10 bộ như 1. 100 sân khấu như 1.

Chỉnh sửa cuối:

745Lii

Xe điện
Người OF
Nhắc đến Hai Vì Sao Lạc, nam thì Tuấn Vũ, nữ thì ko ai qua Hoàng Oanh. Người đầu tiên được nhạc sĩ Anh Việt Thu ưu ái các sáng tác mới luôn là Hoàng Oanh (2 vì sao lạc, đa tạ, cuốn theo chiều gió, 8 điệp khúc...)

Hoàng Oanh như kiểu nàng thơ của các bác ấy hay sao ấy. Cả Nhật Trường (Trần Thiện Thanh) cũng dành cho Hoàng Oanh 1 tình cảm đặc biệt, bài Người yêu của lính, gặp nhau làm ngơ, 1 đời yêu em... là viết tặng riêng cho Hoàng Oanh. Ngày biết tin nàng thơ theo chồng, Nhật Trường đành dấu lại tấm chân tình này, đến mãi về sau khi ông mất, người thân của ông mới tiết lộ mọi thứ về những bài hát ông dành cho cô nữ sinh trường Gia Long ngày nào.

Hỡi người em chốn xa xôi
Áo trinh thơm mùi giấy"
(Người yêu của lính)

"Nhớ khi xưa còn thơ,
Chuyện tình yêu ban đầu,
Nàng đội hoa theo chồng,
Đã không như là mơ,
(Gặp nhau làm ngơ)

Trầm Tử Thiêng thì Chuyện 1 chiếc cầu đã gãy, trộm nhìn nhau,... cứ bài nào mới ra tâm đắc là các bác cứ đưa cho Hoàng Oanh thâu đĩa thì cứ gọi là đóng đinh luôn.

Mai Châu thì thực ra xuất thân bác sĩ trong quân đội VNCH, cũng có vài sáng tác. Nhưng sáng tác để đời vẫn là Một người đi. Hoàng Oanh hát bài này xong, k ai dám cover lun. Chưa thấy cặp vợ chồng nào bền bỉ và sắc son như Mai Châu và Hoàng Oanh.

Nói chung còn nhiều nhạc sĩ ưu ái cô lắm, nhưng kể ra k hết. Nhắc lại việc các danh ca hiện nay 6x, 7x cả. Dù nội lực vẫn ăn đứt các em trẻ bây giờ, nhưng sự khốc liệt của thời gian thì vẫn làm giọng ca mờ đi ít nhiều. Chỉ có Hoàng Oanh gần như vẫn còn giữ được những gì thời gian chưa kịp lấy đi. Có lẽ 1 phần cũng là do Hoàng Oanh trước giờ k hát vũ trường, phòng trà... cô chỉ thâu đĩa và hát trên 1 vài sân khấu lớn. Còn các ca sĩ khác thì phục vụ khán giả ở mọi nơi có thể. Sự khác biệt đó k hẳn vì Hoàng Oanh chảnh hay tự cao, mà vì cô tự nhận tính cách rụt rè ko phù hợp với môi trường vũ trường, phòng trà thời bấy giờ. Xét về học thức và nhân cách, Hoàng Oanh luôn nhận mình thua kém nhiều người, nhưng chắc cũng chẳng ai dám nhận xếp trên cô.

Đố các bác tìm ra 1 ca sĩ chỉ lên sân khấu đứng 1 chỗ chỉ tay 5 ngón như Hoàng Oanh mà làm bao thế hệ khán giả ái mộ gần 70 năm.
Cụ nói em mới nhớ cụ Trầm Tử Thiêng viết nhạc một mình một kiểu mà tuyệt hay. Bài “Trộm nhìn nhau” 3 phần giống nhau, ko có điệp khúc, nghe nhức nhối luôn. (Bài “Trộm nhìn nhau” thì ko ai hay bằng cô H.O rồi, cụ Trầm Tử Thiêng còn có bài “Đò dọc” mà em rất thích nghe, gần đây có cô Thuý Hà sân khấu Giọng hát để đời hát hay lắm.)
Sau này có cụ Văn Đông Đức Tiến cũng viết bài “Người đàn bà đi nhặt mặt trời” theo lối đó, nhưng ngắn quá và chỉ có 2 đoạn thôi.

DaDieuchienxu

Xe container
Ca sĩ Duy Khánh hay quá hay và mượt trước 1975, sau này ông mất giọng dần.., 1 vài bản thâu băng reel của ông thuộc hàng kinh-điển của Bolero như:
1. Xuân này con không về
2. Sương trắng miền quê ngoại
3. Kẻ ở miền xa
4. Hẹn một mùa xuân
5. Cám ơn..
6. Các anh đi
Ông cũng thể hiện rất hay các ca khúc nhạc đỏ: Hát về cây lúa hôm nay, Bài ca không quên.
Cố nhạc sĩ - ca sĩ Duy Khánh còn hát bài "Những ngày xưa thân ái" mà nhà cháu đã nghe nhiều ca sĩ cùng hát bài này nhưng ko ai qua nổi ông.
Đặc biệt, xem clip ca sĩ Băng Tâm hát "Chuyện ba mùa mưa", thấy phần đầu do ca sĩ Duy Khánh hát, nhưng nhà cháu tìm mãi ko thấy trong CD nào ông hát nguyên bài nhỉ?

745Lii

Xe điện
Người OF
Em lần mò kiếm đc cái video bài Đò dọc hầu các cụ đây, chị em cô Thanh Tuyền - Sơn Tuyền hát với nhau.

canhhoabatdiet

Xe container
Mười năm tình cũ với Chế Linh thì khác gì Đời tôi cô đơn của anh Tuấn Vũ :). 2 bài này chắc là đại kị của mấy anh ca sĩ sau này hát Bolero :))
Mùa Xuân Lá Khô - Tuấn Vũ nữa.
Cũng là bài đại kỵ của tất cả các ca sĩ còn lại.

piston

Xe container
Bài này hợp với giọng nam hơn giọng nữ. Nhạc sỹ cũng viết trên góc nhìn của chàng trai. Tuấn Vũ hát sau Phương Dung nhưng số tiền kiếm được nhờ bài hát này chắc hẳn là hơn Phương Dung. Nếu nhắc tới Mùa xuân lá khô thì không thể không nhắc tới Kể chuyện trong đêm, cả hai bài này đều song kiếm hợp bích với Mỹ Huyền :

.
.
.
.
Thời này TV hát hụt cả hơi, hát song ca chế lời vào méo mó cả bài hát hay đi.

745Lii

Xe điện
Người OF
Mười năm tình cũ với Chế Linh thì khác gì Đời tôi cô đơn của anh Tuấn Vũ :). 2 bài này chắc là đại kị của mấy anh ca sĩ sau này hát Bolero :))
Bản cực xưa chuẩn Mười năm tình cũ đây cụ, :)) lúc này cụ Chế Linh còn trẻ quá.

canhhoabatdiet

Xe container
Bài Chuyến Tàu Hoàng Hôn phải giọng nữ như Phương Dung mới thấy hay , chứ Tuấn Vũ em thấy nó nhàn nhạt không cảm xúc mấy .
Tuấn Vũ em chỉ thấy mỗi bài Mùa Xuân Lá Khô là không đối thủ thôi .
Them em thì Chuyến Tàu Hoàng Hôn Tuấn Vũ hát cũng dạng có số má trên bầu trời Bolero
Hai Vì Sao Lạc và Mùa Xuân Lá Khô - Tuấn Vũ số 2 thì không ai số 1.

745Lii

Xe điện
Người OF
Them em thì Chuyến Tàu Hoàng Hôn Tuấn Vũ hát cũng dạng có số má trên bầu trời Bolero
Hai Vì Sao Lạc và Mùa Xuân Lá Khô - Tuấn Vũ số 2 thì không ai số 1.
Chuyến tàu hoàng hôn, xưa xem video anh Tuấn Vũ hát trên sân khấu có cái trực thăng đằng sau ấy cụ nhỉ, bản đó hay quá cơ. :((:((
Còn bài Những đồi hoa sim thì mặc đồ lính, mũ nồi, hát bài đó cũng hay ko đối thủ.

Bastion.P

Xe container
Thành phố sau lưng, Sương trắng miền quê ngoại thì có đối thủ ko cụ :D

Vóc người khắc khổ, chất giọng mộc mạc, Tuấn Vũ rất hợp với các bài lính đậm chất gian khổ

Bài Chuyến Tàu Hoàng Hôn phải giọng nữ như Phương Dung mới thấy hay , chứ Tuấn Vũ em thấy nó nhàn nhạt không cảm xúc mấy .
Tuấn Vũ em chỉ thấy mỗi bài Mùa Xuân Lá Khô là không đối thủ thôi .

Bastion.P

Xe container
HO là ca sỹ có thực tài, tuy nhiên, cổ được ưu ái vì cổ chuyên hát trên sóng quốc gia, phạm vi phổ biến cực cao, đưa bài cho cổ hát thì khả năng thành hit là gần như chắc chắn.

Hỡi người em chốn xa xôi
Áo trinh thơm mùi giấy"
(Người yêu của lính)

"Nhớ khi xưa còn thơ,
Chuyện tình yêu ban đầu,
Nàng đội hoa theo chồng,
Đã không như là mơ,
(Gặp nhau làm ngơ)

Đố các bác tìm ra 1 ca sĩ chỉ lên sân khấu đứng 1 chỗ chỉ tay 5 ngón như Hoàng Oanh mà làm bao thế hệ khán giả ái mộ gần 70 năm. Và đặc biệt Hoàng Oanh luôn mặc áo dài có cánh tay che xuống cả nửa bàn tay. 10 bộ như 1. 100 sân khấu như 1.

Andydo

Xe điện
HO là ca sỹ có thực tài, tuy nhiên, cổ được ưu ái vì cổ chuyên hát trên sóng quốc gia, phạm vi phổ biến cực cao, đưa bài cho cổ hát thì khả năng thành hit là gần như chắc chắn.
HO đẹp nữa, tài sắc vẹn toàn!

Chaien Nguyen

Xe tăng
Uh đấy, thế mà LVS về hiu có người thay đc ngay, chẳng ảnh hưởng gì đến hòa bình thế giới cả :D :D :D
NNN là gì đâu mà ko thay đc.
Thằng cu mà thay LVS trong chương trình ai là...nghe lố thật, đến trẻ con nhà em nó còn tắt.

• Vodka
Reactions: Kuu

Chaien Nguyen

Xe tăng
Xem lại các clip về các ca sĩ hát các bài hát mà các nhạc sĩ tâm lý chiến (em chưa hiểu từ này ở đâu ra) sáng tác cho lính MN ngày xưa phải công nhận là nó buồn thê thảm. Hình ảnh các chú lính chiến ngồi ở phòng trà hay trên thảm cỏ ngoài giao thông hào nghe nhạc kể cả Khánh Ly, Thanh Tuyền... hát đều ủ dột, đốt thuốc liên tục thậm chí là buồn bã ko lối thoát...khi nghe Anh nằm xuống sau một ngày...hay Chiều xuân xa nhà, Xuân này con về mẹ ở đâu...nhiều lúc chả hiểu tâm lý chiến là gì nữa.

DE.VN

Xe tăng
Cụ nói em mới nhớ cụ Trầm Tử Thiêng viết nhạc một mình một kiểu mà tuyệt hay. Bài “Trộm nhìn nhau” 3 phần giống nhau, ko có điệp khúc, nghe nhức nhối luôn. (Bài “Trộm nhìn nhau” thì ko ai hay bằng cô H.O rồi, cụ Trầm Tử Thiêng còn có bài “Đò dọc” mà em rất thích nghe, gần đây có cô Thuý Hà sân khấu Giọng hát để đời hát hay lắm.)
Cụ Trầm Tử Thiêng có thể coi là một tượng đài của nền âm nhạc Việt Nam, bây giờ thì chưa, nhưng có thể sau này sử sách sẽ ghi lại. Nhắc đến cụ thì không thể thiếu hai nhạc phẩm Một ngày Việt Nam và Việt Nam về trong niềm nhớ với ca từ trong bài hát đậm tính nhân bản và văn hóa Việt . Trong hai Clip dưới hội tụ gần như đủ các thế hệ ca sỹ :

.
.
.
.

piston

Xe container
.
Xem lại các clip về các ca sĩ hát các bài hát mà các nhạc sĩ tâm lý chiến (em chưa hiểu từ này ở đâu ra) sáng tác cho lính MN ngày xưa phải công nhận là nó buồn thê thảm. Hình ảnh các chú lính chiến ngồi ở phòng trà hay trên thảm cỏ ngoài giao thông hào nghe nhạc kể cả Khánh Ly, Thanh Tuyền... hát đều ủ dột, đốt thuốc liên tục thậm chí là buồn bã ko lối thoát...khi nghe Anh nằm xuống sau một ngày...hay Chiều xuân xa nhà, Xuân này con về mẹ ở đâu...nhiều lúc chả hiểu tâm lý chiến là gì nữa.
Bọn tâm lý chiến nó chả liên quan gì đến mấy ông sáng tác mấy bài nhạc lính này Cụ ạ. Một số bài nhạc vàng cũng bị cấm hay bị quay như dế vì nhừng từ ngữ không thích hợp như các bài Chiều mưa biên giới, Hận Đồ bàn...

Phục Quy

Xe tăng
Thành phố sau lưng, Sương trắng miền quê ngoại thì có đối thủ ko cụ :D

Vóc người khắc khổ, chất giọng mộc mạc, Tuấn Vũ rất hợp với các bài lính đậm chất gian khổ
Sương trắng miền quê ngoại ngoài cụ Duy Khánh và sau này Quang Lê hồi mới hát em thấy mới không có đối thủ .
Thành phố sau lưng em vẫn thích cụ Giang Tử hơn Tuấn Vũ !

Cám ơn cụ chủ thớt,hát live hay quá ban nhạc sống chơi cũng hay

doctor76

Xe ba gác
Chuyến tàu hoàng hôn, xưa xem video anh Tuấn Vũ hát trên sân khấu có cái trực thăng đằng sau ấy cụ nhỉ, bản đó hay quá cơ. :((:((
Còn bài Những đồi hoa sim thì mặc đồ lính, mũ nồi, hát bài đó cũng hay ko đối thủ.
Bài đó anh hát khi sắp mất giọng rồi cụ, bản chuẩn trong album của Làng Văn kia, hay hơn nhiều.

• Vodka
Reactions: Kuu