Dành cho các cụ chuẩn bị lần đầu sang Lào

gatobibi

Xe tải
Các cụ cho cháu hỏi trong cái thủ tục xin cấp giấy liên vận đó có cái chứng từ nào phải xin xác nhận của xã phường đang ở không ạ? Có cụ nói phải xin cái đó mà cái mẫu đơn thì cháu không thấy có ô nào cho xã phường cả ạ.

Bảo Trung 86

Xe buýt
Xe ko chính chủ làm thủ tục sang Lào đc ko và như nào vậy cụ?

builebahung

Xe đạp
Tìm được bài viết của cụ hay quá, em có thêm chút thắc mắc các cụ cho em hỏi:
1. em định đi ô tô qua Lào và vi vu bên đó khoảng 9 ngày, nhưng ko biết có bị giới hạn thời gian ở Lào không? em thấy một số thông tin (không chính thức) nói ở Lào tối đa 7 ngày nên hoang mang quá.
2. Em băn khoăn việc nên đi từ cửa khẩu nào của Việt Nam sang Luang Prabang (Lào) thì hay? em ở HN, lúc đầu em định đi từ Điện Biên, nhưng hình như cung đường này khó đi (mặt đường ko tốt), em băn khoăn thế vì em đi sedan (gầm ko được cao).
Em cảm ơn các cụ :D
Em đã đi Lào 2 lần bằng xe nhà (2012 và 2017) nên em khuyên cụ nếu đi sedan thì nên đi từ Điện Biên đi xuống sẽ thích hơn vì từ trên cao xuống Luong đỡ mệt hơn nếu đi từ Thanh Hóa (cửa khẩu Na Mèo) hoặc từ Vietian (thường các cụ nhà mình đi cửa khẩu Cầu Treo sang), ngày 1 Hà Nội - Điện Biên, ngày 2 Điện Biên - Mường Xài (nghỉ ăn giữa đường ở ngã 3 Pak Nam Noi, thịt thú rừng và cá suối tươi nướng cực ngon), ngày 3 Mường Xài - Luong (phong cảnh trên đường rất đẹp, chỉ khoảng trưa là đến Luong) ngày 4 chơi ở Luong rồi tùy cụ khi nào về thì qua cửa khẩu Nậm Cắn (Nghệ An) về.
Chú ý:
- Trên đường từ Mường Xài về Luong có các hàng bán thịt thú rừng bên đường nên nếu thích có thể mang thùng xốp hoặc tủ lạnh cho xe ô tô mua và cất vào rồi bảo nhà hàng làm cho mình (ngon lắm, đoàn em phang nguyên cả cái đùi hoẵng :D).
- Các ks ở Mường Xài thường có phụ nữ Lào đến gạ mua mật gấu thì ko nên mua vì theo quan điểm của em là mua các thứ đó nếu dính đến pháp luật thì rất lằng nhằng.
- Đoạn từ Điện Biên sang mặt đường rất tốt (đoạn từ Mường Xài đi đường do Tung Của làm cực ngon) nhưng từ cửa khẩu Tây Trang đi xuống có một đoạn khá nhiều khúc cua.
Đây là kinh nghiệm của em đi vì năm 2012 nhà em đi sang Lào qua Cầu Treo đến Vientian, đến Luong rồi về qua Nậm Căn còn 2017 thì sang lào qua Tây Trang đến Luong rồi cũng về Vn mình qua Nậm Cắn thì thấy lần 2 đỡ mệt hơn. Chúc cụ lên đường an toàn, vui vẻ.

canpl

Xe buýt
Em vào hóng xem cụ thể rồi rủ đồng đội

sonpru

Xe tải
mấy cặp nhà em cũng đang có chương trình sang Lào 5 ngày đi từ chiều 27-2/5. Cụ nào có lịch trình chi tiết quẳng lên cho em tham khảo với ah. Em đội ơn

Phuongdt63

Đi bộ
Đợt 30/4 này em cũng đi Lào ợ, xe e thuê con Fortuner vì xe nhà gầm thấp và có 5 chỗ trong khi đoàn 6 người. Giấy liên vận e mới nộp hôm qua, mai sẽ có kết quả xe thuê không chính chủ có xin được không, kết quả mai em sẽ post lên hầu các cụ đang thắc mắc. Đây là cung đường dự tính của em, em thì không đi Vien
24/4 HN - Cẩm Thuỷ
25/4: Cẩm Thuỷ - nậm cắn - phonsavan: 600km
26/4 phonsavan - cánh đồng chum - đến luang
28/4 đến vang vieng
30/4 vangvieng - hương sơn - bãi lữ
1/5 bãi lữ - hà nội

Phuongdt63

Đi bộ
Bộ hồ sơ của em xin GLV bao gồm photo công chứng đăng ký, đăng kiểm xe, hợp đồng thuê xe, giấy phép xin liên vận.

mati

Xe buýt
Xe ko chính chủ làm thủ tục sang Lào đc ko và như nào vậy cụ?
THoải mái cụ ơi.Trong tờ khai thì ghi tên chủ xe trên đăng ký,số Đt của mình.Sau đó đem đến sở GTVT ,không ai hỏi chính chủ hay phụ chủ đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Cerato red

Xe tải
Các cụ cho hỏi điểm gửi xe oto gần cửa khẩu Hữu Nghị để đi sang Thái có sẵn ko? Bắt xe từ cửa khẩu vào Udon Thani và ngược lại có dễ ko? Ngủ lại đêm bên đó thế nào???

Cerato red

Xe tải
Ăn:
1. Ngày đầu
+ Ăn sáng: tự túc
+ Trưa ăn ở quán cô Tám – Lam Kinh (Thanh Hóa)
+ Chiều nhận phòng xong ở Phố Châu cả đoàn kéo nhau chạy ngược ra hướng HN khoảng 8km, qua cầu có quán Gà đồi Dê núi Thanh Quang (ĐT: 096.8017489)
2. Ngày 2:
+ Ăn sáng: Tự túc (loanh quanh KS Ngàn phố cũng có nhiều quán ăn)
+ Trưa ăn ở ngã 2 Vieng Kham
+ Ăn tối: Quán Ngon Hà Nội 233 Sisangvone, Naxay, Vietiane
3. Ngày 3:
+ Ăn sáng: KS Xayxombun
+ Ăn trưa: Robinson – Udonthani – Thailand
+ Ăn tối: Quán Moon The Light ven sông Mekong – Vientiane
4. Ngày 4:
+ Ăn sáng: Phở ZAP gần KS Xayxombun.
+ Ăn trưa: Quan Chiness and Thailand Foood - Vang Viêng
+ Ăn tối: Phố ven sông Vang Viêng
5. Ngày 5:
+ Ăn sáng KS ở Vang Viêng
+ Ăn trưa: Bamboo Tree ở LuangPrabang
+ Ăn tối: Quán nướng ven sông Mekong – Luang Prabang
6. Ngày 6:
+ Ăn sáng: Quán phở Việt nam của 1 chị người Nam định cùng chồng tên Hải sang Luang làm 2 năm.
+ Ăn trưa: QUán ven sông Mekong ở Luang PraBang
+ Ăn tối: Quán Maylek quán ăn người Viet Luang Prabang
7. Ngày 7:
+ Ăn sáng: mua đồ ăn: Bánh mỳ (Bánh mỳ bên Lào đặc ruột chứ không gian như Bánh mỳ ở VN), Xôi, Đùi gà nướng, thịt xiên mang đi (Sai lầm ở chỗ mua đùi gà nướng)
+ Ăn trưa: Quán đầu cầu… trên đường đi Phonsavan, ăn chủ yếu đồ mình mang đi và mua thêm gà luộc của họ. Đến khi em bỏ đùi gà mua buổi sáng ra thì thấy như kiểu đùi gà hun khói. Lấy dao nhíp cắt 1 miếng ăn thấy hơi mùi mùi nhưng cảm giác ăn được em mới hào hứng cắt thêm thì cha mẹ ơi, chỗ khuỷu đùi: toàn dòi là dòi bằng đầu tăm, vẫn sống và bò lúc nhúc. Sợ quá em ọe luôn miếng vừa nuốt và vứt toàn bộ thịt mua buổi sáng. Đúng là trải nghiệm không bao giờ quên.
+ Ăn tối: Quán…. Cách KS Xiêng Khoảng 800 về phía VN, bên phải đường.
8. Ngày 8:
+ Ăn sáng: Đi sớm nên lấy xôi ở KS, đến 7h30 đoàn dừng xe, trải nilon ăn sáng ven đường
+ Ăn trưa: Quán Liên Châu – Thị trấn Con Cuông
+ Ăn Tối: Hà Nội (10h PM). 7hPM dừng xe ở Ngọc Lặc – Thanh Hóa xin nước sôi làm mỳ tôm cho trẻ con ăn.
Cụ cho hỏi sang Udon thani Thái có dễ ko? Gửi xe ở đâu? bắt xe gì sang và về ? Ở đâu? Em định nghỉ đêm lại có ok ko? đi sao cho thuận tiện. Tks cụ

manhvpcp

Xe buýt
Cụ cho hỏi sang Udon thani Thái có dễ ko? Gửi xe ở đâu? bắt xe gì sang và về ? Ở đâu? Em định nghỉ đêm lại có ok ko? đi sao cho thuận tiện. Tks cụ
Bài viết của em lâu quá rồi. Gần đây em có đi Lào và sang Thái thì lựa chọn tối ưu là cụ để xe lại ở KS owr Vien Chăn, cụ thuê xe chở sang Udon chơi kèm theo Lái xe kiêm phiên dịch phục vụ cả làm thủ tục qua cửa khẩu cho cả đoàn cụ luôn (Phí cửa khẩu đối với người hết bao nhiêu cụ trả, phần xe lái xe lo). Lái xe người Lào nói được tiếng Việt. Giá thuê 1 chiếc Starex 12 chỗ kèm lái xe khoảng 150-200USD/ngày.

tuananh2k4

Xe hơi
Cụ nào biết chỗ nào làm dịch vụ giấy thông hành đi Lào nhanh trong ngày ko ạ, em tối 27/12 này đi rồi mà có thêm 1 ông anh ko có hộ chiếu, em cảm ơn ạ.

blue82

Xe máy
Chào các cụ. Tình hình là tết này em định tự lái xe sang Lào chơi. Tham khảo trên mạng thì cũng nắm sơ qua về thủ tục giấy tờ. Nhưng cung đường đi thì em không rõ lắm. Cụ nào từng đi rồi thì cho em xin chi tiết lịch trình đi của các cụ nhé. Đoàn em định đi 3 xe: 2 sedan, 1 suv. Em cảm ơn.

the sun

Xe buýt
Chào các cụ. Tình hình là tết này em định tự lái xe sang Lào chơi. Tham khảo trên mạng thì cũng nắm sơ qua về thủ tục giấy tờ. Nhưng cung đường đi thì em không rõ lắm. Cụ nào từng đi rồi thì cho em xin chi tiết lịch trình đi của các cụ nhé. Đoàn em định đi 3 xe: 2 sedan, 1 suv. Em cảm ơn.
Đoàn nhà em 2 xe 6 người, dự định đi từ sáng 1 tết lên Điện biên, ngày 2 ĐB - Luong, ngày 3 Luong, ngày 4 Luong - phonsavan - cánh đồng chum, ngày 5 Xieng khoảng - Nậm cắn - HN

piggy

Xe hơi
Chào các cụ.
Tết này nhà em cũng tính làm 1 chuyến sang Lào cho nó đổi vị, nhưng hiện tại chưa biết lịch trình như thế nào cho hợp lý. Nhà em 4 người lớn, 1 xe, đi trong vòng 7 ngày qua cửa khẩu Cầu Treo. Trong đoàn có 1 bà bầu 5 tháng có cần lưu ý gì nhiều không ạ?
Em cám ơn các cụ.

Nguyen_tuyanh

Xe hơi
Em đã đi Lào 2 lần bằng xe nhà (2012 và 2017) nên em khuyên cụ nếu đi sedan thì nên đi từ Điện Biên đi xuống sẽ thích hơn vì từ trên cao xuống Luong đỡ mệt hơn nếu đi từ Thanh Hóa (cửa khẩu Na Mèo) hoặc từ Vietian (thường các cụ nhà mình đi cửa khẩu Cầu Treo sang), ngày 1 Hà Nội - Điện Biên, ngày 2 Điện Biên - Mường Xài (nghỉ ăn giữa đường ở ngã 3 Pak Nam Noi, thịt thú rừng và cá suối tươi nướng cực ngon), ngày 3 Mường Xài - Luong (phong cảnh trên đường rất đẹp, chỉ khoảng trưa là đến Luong) ngày 4 chơi ở Luong rồi tùy cụ khi nào về thì qua cửa khẩu Nậm Cắn (Nghệ An) về.
Chú ý:
- Trên đường từ Mường Xài về Luong có các hàng bán thịt thú rừng bên đường nên nếu thích có thể mang thùng xốp hoặc tủ lạnh cho xe ô tô mua và cất vào rồi bảo nhà hàng làm cho mình (ngon lắm, đoàn em phang nguyên cả cái đùi hoẵng :D).
- Các ks ở Mường Xài thường có phụ nữ Lào đến gạ mua mật gấu thì ko nên mua vì theo quan điểm của em là mua các thứ đó nếu dính đến pháp luật thì rất lằng nhằng.
- Đoạn từ Điện Biên sang mặt đường rất tốt (đoạn từ Mường Xài đi đường do Tung Của làm cực ngon) nhưng từ cửa khẩu Tây Trang đi xuống có một đoạn khá nhiều khúc cua.
Đây là kinh nghiệm của em đi vì năm 2012 nhà em đi sang Lào qua Cầu Treo đến Vientian, đến Luong rồi về qua Nậm Căn còn 2017 thì sang lào qua Tây Trang đến Luong rồi cũng về Vn mình qua Nậm Cắn thì thấy lần 2 đỡ mệt hơn. Chúc cụ lên đường an toàn, vui vẻ.
cụ cho em hỏi là đường đi từ Điện Biên sang Lào có an toàn ko cụ? có vắng vẻ hay cướp gì ko cụ? đợt Tết này e đi có mỗi 2 vợ chồng với cu con nên hơi lo. đường đèo nhưng có sát vực ko hả cụ?

the_tuxedo

Xe hơi
cụ cho em hỏi là đường đi từ Điện Biên sang Lào có an toàn ko cụ? có vắng vẻ hay cướp gì ko cụ? đợt Tết này e đi có mỗi 2 vợ chồng với cu con nên hơi lo. đường đèo nhưng có sát vực ko hả cụ?
Đợt này em cũng đi điện biên qua Lào . Xong em chỉ đi qua Lào thôi đi 27 tết để có gì e review cho cụ mấy đợt trước em toàn đi miền Trung sang thôi

Nguyen_tuyanh

Xe hơi
Đợt này em cũng đi điện biên qua Lào . Xong em chỉ đi qua Lào thôi đi 27 tết để có gì e review cho cụ mấy đợt trước em toàn đi miền Trung sang thôi
cụ inbox cho e xin số cụ với, e đi ngay sau cụ 1 ngày 28 Tết, 28 chắc e phải nhờ cụ chỉ giáo ngay. cảm ơn cụ nhé!