Thảo luận Dành cho những người đã sở hữu xe CX-8

chuasoi

Xe đạp
Em đọc qua nhiều tút mà chưa thấy tút nào dành riêng cho những người đã sở hữu xe CX8. Em mạo muội lập topic này cho anh em đã sử dụng xe đặt ra những thắc mắc, câu hỏi trong quá trình sử dụng. Mọi người cùng chia sẻ, giải thích cho nhau. Chúc anh em đoàn kết, tư vấn nhiệt tình.
Một số vấn đề em thấy anh em hay hỏi em note ra ở dưới như sau:
- Auto Hold: cách hoạt động như sau, xe đang chạy và các cụ đã bật auto hold thì khi vận tốc xe về 0 km/h nó sẽ kích hoạt. Đơn giản là má phanh bó chặt để giữ xe. Trong một số trường hợp em thấy bánh xe có lúc nhúc nhích xong hệ thống kích hoạt bó chặt hơn ngay sau đó. Auto hold không hoạt động khi mình vào số lùi, chỉ dùng khi ở số tiến.
- I-stop: hoạt động như sau: hệ thống i-stop sẵn sàng sau khi khởi động xe, mình đang chạy xe, dừng vận tốc về bằng 0km/h, khi chân phanh được đạp mạnh thì lúc đó i-stop mới kích hoạt, các bác rà phanh để vận tốc về bằng 0km/h thì chỉ có auto hold hoạt động xe vẫn nổ máy bình thường. Về thời gian i-stop em thấy tắt máy khoảng hơn 30s là lâu nhất, thời gian mỗi lúc lại khác nhau, chắc do CPU nó tính toán thời gian ngắt máy.
- Sấy gương chiếu hậu: Xe CX8 không có sấy gương chiếu hậu hai bên tai, bản pre có báo xe vượt trên gương. Hệ thống BSM và sấy gương chiếu hậu thì xe bản Luxury có thể lắp thêm với chi phí: chỉ mình sấy gương khoảng 3.5 đến 4.5tr tùy nơi bán (thay mặt gương có mạch sấy), đủ BSM và sấy thì khoảng 12-14tr. Đây là giá em đi tham khảo trên thị trường, tùy thời điểm, tùy cửa hàng mà giá giao động. Thấy các bác thợ bảo xe Mazda hay bị kẹt gương, gẫy bánh răng nhưng em chưa bị, có bác nào đã bị thì báo anh em.
- Phim cách nhiệt: Phim cách nhiệt theo xe là Lumall xịn bảo hành chính hãng, với em thì khi đi trời nắng giơ tay lên áp gần kính lái thấy nó nóng quá, nếu cửa gió điều hòa không chĩa lên trên đầu vẫn cảm nhận được hơi nóng phả ra. Có lẽ tùy cụ nào đầu tư thay loại cách nhiệt tốt hơn, vấn đề này là cố hữu trên các loại xe ô tô. Ở VN mùa hè rực lửa nên đầu tư em nghĩ vừa tiết kiệm xăng chạy điều hòa, bảo vệ taplo lại mát mẻ.
- Trong hốc bánh xe em thấy đã có tấm lót chống đá văng.
- Lốp xe là loại Toyo của Nhật, là hãng cùng mẹ với Mazda, xếp hạng các hãng lốp xe thì Michelin số 1 còn Toyo đứng thứ 9 trong top 10 thương hiệu tốt nhất năm 2019. https://www.tires-easy.com/blog/best-tire-brands/
- Loa đài: bản pre dùng amply và loa Bose đủ 10 loa bao gồm 2 trep, 4 cánh, hai sau một sub một center. Bản Luxury dùng loa made in Thailand, phát trực tiếp từ đầu, 6 loa bao gồm: 2 trep, bốn cánh là loa toàn dải.
- Nội thất khá đẹp và trau truốt, da xịn, xe mới đi vài hôm hết mùi, mà cái mùi da xịn ngửi cũng thích, rất dịu nhẹ. Chăm sóc em dùng chai Wurth loại sữa lau da, mùi cũng nhẹ nhàng và dễ chịu. Mùa đông ngoài Bắc lạnh, em lên xe bật ghế nóng khá sướng, người ấm hẳn, mấy bác bị mũi dị ứng thích cái ghế này.
- Bản Luxury có thể lắp thêm hệ thống MRCC, kiểm soát ga tự động giữ khoảng cách, giá cả khoảng hơn 20tr, cam 360 độ, do đã có sẵn HUD trên kính lái nên không phải đầu tư thêm cái này. Hệ thống hỗ trợ giữ làn và phanh tự động lắp thêm được luôn. Tất cả chỉ là lắp thêm phần cứng theo xe, hệ thống trên xe có giắc chờ sẵn. Do bản Luxury và Pre tương đồng CPU, hãng họ chỉ tháo bớt phần cứng ra. Lẫy chuyển số vô lăng cũng lắp thêm luôn. Vì sao lại có người mua bản Luxury rồi đi độ cho giống bản pre mà tính ra tiền gần tương đương nhau? vì muốn trải nghiệm, vì muốn so sánh, vì muốn vọc vạch nghịch ngợm các cụ ạ. Tùy chỉnh chiếc xe theo ý mình, có khi cũng chả lắp hết ngần ấy thứ lên xe ngay, vài năm lại lắp thêm một thứ, lúc nào cũng thấy xe có cái mới và mình muốn khám phá.

Đến phần cảm nhận cá nhân:
Em thấy xe đi mượt mà và khá êm, không như các cụ chê ồn, tuy đi qua mặt đường nhám có nghe rào rào, nhưng đi xe nào chả nghe thấy, có nhức óc hay không thôi, bản luxury có ALC để tự động điều chỉnh âm lượng, nhưng bản Pre lại không thấy, chắc trong hệ thống của Bose nó đã tự có. Hồi mới lấy xe đạp chân ga thấy xe nó cứ chạy chậm chậm, đạp phanh thì thấy nó trôi trôi, nhưng sau một thời gian người và ngựa hòa vào làm một thì trên bảo dưới nghe ngay. (chắc tại hồi đầu xe mới nên đạp chân ga và phanh nó cứ run run). Khi đã là xe của mình thì mình phải điều chỉnh nó theo ý riêng của mình, đấy là cái tôi cá nhân của ông chủ không ai có quyền phán xét việc này. Mình thích độ cái gì mình độ, thích lắp thêm cái gì mình lắp, thích vẽ thêm cái gì mình vẽ. Nhiều khi thay được cái bóng đèn hợp ý, thay được cái lọc điều hòa, dán thêm decan, thay đôi loa, thay mấy cái lốp, thâm chí thay được cái còi mà mình thỏa mãn mình cũng thích. 90% thời gian sử dụng cái xe này chỉ có mình mình. Vậy nên các cụ hãy làm bất cứ cái gì mà các cụ thích và thỏa mãn.

Chỉnh sửa cuối:

chuasoi

Xe đạp
Bên em hiện hỗ trợ lái thử tại nhà khách hàng.CCCM có nhu cầu cứ ới em ạ
Topic này dành cho những người đã sở hữu xe, các seller xin đừng post quảng cáo bán xe ở đây làm gì?

OBU2012

Xe hơi
Đúng là bản pre 2wd giảm 140tr, chỉ còn chênh bản luxury 105 triệu mà hơn được toàn bộ i-activesense + cam 360 + đèn pha ALH + 10 loa Bose. Bản luxury muốn độ như trên, 105 triệu chắc không được và cũng không được mới 100%. Cụ đánh giá chất lượng Cam 360 theo xe với Cam 360 hàng ngoài ntn, hình như không có quan sát toàn cảnh xe khi nổ máy ban đầu, không có hiển thị đánh lái khi xi nhan, không có ghi hành trình và tự động ghi khi có rung động khi tắt máy phải không cụ? Bộ âm thanh Bose, em thấy củ loa bé tý, không như loa tháo xe, cụ nghe thấy ntn?

chuasoi

Xe đạp
Đúng là bản pre 2wd giảm 140tr, chỉ còn chênh bản luxury 105 triệu mà hơn được toàn bộ i-activesense + cam 360 + đèn pha ALH + 10 loa Bose. Bản luxury muốn độ như trên, 105 triệu chắc không được và cũng không được mới 100%. Cụ đánh giá chất lượng Cam 360 theo xe với Cam 360 hàng ngoài ntn, hình như không có quan sát toàn cảnh xe khi nổ máy ban đầu, không có hiển thị đánh lái khi xi nhan, không có ghi hành trình và tự động ghi khi có rung động khi tắt máy phải không cụ? Bộ âm thanh Bose, em thấy củ loa bé tý, không như loa tháo xe, cụ nghe thấy ntn?
- Thực ra Hãng họ ra các phiên bản khác nhau cũng chuẩn theo thị hiếu người tiêu dùng đấy bác ạ. Bản Luxury sẽ phù hợp với những người đã lái xe lâu năm, kỹ năng lái, các thói quen sử dụng. Họ kiểm soát xe rất tốt, cho nên mấy cái option kia có cũng không quá cần thiết, nhưng họ lại là những khách hàng đòi hỏi xe có tính cá nhân rất cao. VD: loa đài,màn hình, phim cách nhiệt, lốp xe, xấy gương, lazang, màu xe, phủ ceramic, vô lăng, cửa hít,... Nếu mua bản Luxury họ sẽ tiết kiệm được một khoản khá tốt để tập chung đầu tư vào cái họ cần thiết hơn.
- Camera 360 thì em thấy có nhiều loại, thượng vàng hạ cám đủ cả, tiền nào của nấy, nhưng bản theo xe thường là bền nhất, ít bị nước vào làm cháy mắt camera hơn.
- Camera hành trình thì em dùng của Xiaomi thấy đủ rồi, nhỏ gọn, ghi hình nét, khởi động và tắt cùng xe, tự ghi khi có va chạm, quay đêm tốt, cắm thẻ nhớ dung lượng lớn, tự ghi đè, có cảnh báo và chạm và chệch làn đường, nhưng nói tiếng Tàu nhiều quá điếc tai nên em tắt.
- Loa: cái này khó ah nha, tùy tai mỗi người, nhưng mấy ông nghe audio home rồi lên xe nghe thấy tức tức cái tai.
- Em nói cái này không biết các bác có tin không? Em dán lại phim cách nhiệt V-Kool xong đi thấy cách âm tốt hơn trước :))

OBU2012

Xe hơi
Cụ nhận xét cũng đúng. CX8 trông cứng cáp và đầm tính, không quá trẻ trung như CX5. Nhưng cái màn hình không tương xứng với xe, cam360 thiếu tính năng so với hàng ngoài. Cụ cho hỏi đã lắp cam360 có ghi hành trình, cần gì lắp thêm cam hành trình nhỉ?

hoangthaimpc

Xe tải
Cụ nhận xét cũng đúng. CX8 trông cứng cáp và đầm tính, không quá trẻ trung như CX5. Nhưng cái màn hình không tương xứng với xe, cam360 thiếu tính năng so với hàng ngoài. Cụ cho hỏi đã lắp cam360 có ghi hành trình, cần gì lắp thêm cam hành trình nhỉ?
Cam 360 theo xe CX8 không tích hợp cam hành trình cụ nhé.

chuasoi

Xe đạp
Trên CX8 còn có một tính năng nữa là bù âm lượng, khi xe chạy tốc độ càng cao thì tiếng ồn càng lớn, do vậy nhà sản xuất đã nghĩ ra cách đó lẹ tự động tăng âm lượng của loa khi mình nghe nhạc lúc chạy xe. Âm thanh tự tăng lên sẽ át đi tiếng ồn, trong thực tế em thấy cái này rất hiệu quả.
Bose AudioPilot Noise Compensation Technology: Feature Spotlight. Công nghệ bù nhiễu của Bose nhé các bác. Luxury ko có loa Bose thì hãng Mazda đã thêm tính năng ALC vào Mazda Connect (Automatic Level Control) cái này đặt ở mức 2 thì đã ổn.

OBU2012

Xe hơi
Cụ cho hỏi SCBS-F với SBS khác gì nhau nhỉ. E xem trên youtube SCBS-F cũng hoạt động từ 4-80km/h, tuy hoạt động nhờ FSC, nhưng cũng hỗ trợ phanh như SBS hoạt động nhờ Radar. Như vậy, CX8 bản luxury chỉ cần lắp thêm FSC là đã có hỗ trợ phanh tự động rồi

panelka

Xe đạp
Mùa hè rồi mới thấy CX8 không có cửa nóc cũng hợp lí. Xe này thiết kế bán đầu tiên cho Malaysia chắc Mazda cũng tính toán không có cửa nóc thì đỡ nóng.

OBU2012

Xe hơi
Không có cửa nóc xe chưa thật sự sang chảnh, nhưng thêm vào cũng nhiều tiền đấy, thực dụng thì cũng không thành vấn đề. Cx8 được cái trông cân đối, trường xe, điềm tính hơn CX5, đặc biệt phía sau nhìn cứng cáp, đẹp hơn CX5 nhiều. Nội thất da Napal cao cấp, bộ i-Activsense tiên tiến nhất phân khúc.

CADZOE

Xe máy
các bác cho em hỏi Tốc độ cho phép hiển thị trên kính lái của CX8 có chính xác không? cách tìm chỉ dẫn đường trên Navi ntn? 2 gương của mình bị kẹt đã phải sửa, hãng cứ bảo do gương bị bẻ tay nhưng chả phải.

CADZOE

Xe máy
Bật đèn chế độ Auto đi đường trường tối đen không có xe trước đèn cứ chế độ cốt không chuyển sang pha là sao ạ

OBU2012

Xe hơi
Tôi thấy hướng dẫn trên youtube, để sử dụng pha ALH phải để đèn pha ở auto và bật lẫy về chế độ pha, Bác thử xem

hoangthaimpc

Xe tải
Bật đèn chế độ Auto đi đường trường tối đen không có xe trước đèn cứ chế độ cốt không chuyển sang pha là sao ạ
Lên cao tốc cụ phải để đèn chế độ auto và bật chế độ pha nhé nó mới tự điều chỉnh.

chuasoi

Xe đạp
các bác cho em hỏi Tốc độ cho phép hiển thị trên kính lái của CX8 có chính xác không? cách tìm chỉ dẫn đường trên Navi ntn? 2 gương của mình bị kẹt đã phải sửa, hãng cứ bảo do gương bị bẻ tay nhưng chả phải.
Cái tốc độ này dữ liệu lấy trong thẻ NAV nên em thấy hơi cũ, em đã update bản mới nhất của NAV nhưng thấy có đoạn không đúng.
Gương bị kẹt của Mazda thì trên diễn đàn có nói khá nhiều là do nước vào nên bị kẹt. Nếu bẻ tay ngược chiều quay thì vỡ bánh răng nhựa bên trong. Hiện tại cách khắc phục nếu còn bảo hành thì đến hãng thay. Nếu ko muốn bảo hành thì thay motor và sương nhôm Toyota, bẻ tay thoải mái, bắn nước thoải mái.

Chỉnh sửa cuối:

chuasoi

Xe đạp
Các cụ có cách nào giảm bớt mùi bên ngoài khi lấy gió điều hoà ngoài vào xe không ạ. Em đã thay lọc gió điều hoà than hoạt tính của Mann Filter. Thấy hội xe Mercedes nó toàn lấy gió ngoài, không biết hệ thống của họ có màng lọc mùi riêng không nhỉ?

chuasoi

Xe đạp
Cụ cho hỏi SCBS-F với SBS khác gì nhau nhỉ. E xem trên youtube SCBS-F cũng hoạt động từ 4-80km/h, tuy hoạt động nhờ FSC, nhưng cũng hỗ trợ phanh như SBS hoạt động nhờ Radar. Như vậy, CX8 bản luxury chỉ cần lắp thêm FSC là đã có hỗ trợ phanh tự động rồi
Bản Luxury chỉ cần lắp thêm bộ MRCC chính là cái radar gắn ở logo đằng trước, kèm bộ phím vô lăng. Muốn đủ bộ I activity thì thêm bộ BSM ( radar hai bên hông đuôi xe)

chuasoi

Xe đạp