Dành cho những người mới lái xe

NaVaRa LE

Xe máy
Kiếm chỗ đất rộng (sân bóng, đường vắng) cố định (buộc trán) đầu vào cái tựa đầu ghế lái, mục đích sang số không nhìn cần số tự nhiên sẽ khác.
Cụ nói đúng ạ. tìm sân bóng là chuẩn nhất. sau này chạy khoảng 500km là quen thôi.

Lamnk

Xe máy
Cảm ơn các cụ đã chia sẻ kinh nghiệm nhé

boy2228

[Tịch thu bằng lái]
Muốn trở thành người cầm lái vững vàng, xin hãy lắng nghe một số lời khuyên sau:

* Không nên cố có được bằng lái bằng mọi giá - cái giá phải trả có thể là tính mạng của bạn.

* Nếu hiểu được tính cách của mình, mức tiếp thu và khả năng hoàn thiện các thói quen mới, tự mình có thể lên được kế hoạch tập lái. Các giáo viên dạy lái không phải lúc nào cũng có thể tìm được phương pháp tập luyện riêng cho từng học viên.

* Hãy hoàn thiện các thao tác lái xe đến mức nhuần nhuyễn để không mất tập trung quan sát khi cầm lái. Học cách cơ động trong không gian hạn hẹp, lái xe thuần thục trên đường xấu, đường tốt, mùa đông, mùa hè, lái trong dòng xe cộ mà không gây cản trở. Tập luyện xử lý các tình huống bất ngờ.

* Đánh giá được giới hạn của mình trong xử lý các tình huống phức tạp, tạo cho mình thói quen dự đoán trước các tình huống nguy hiểm.

* Rèn luyện sự bình tĩnh trong mọi trường hợp, không phụ thuộc vào trạng thái thần kinh như thế nào.

* Không nên quên rằng an toàn lái xe phải cần có sự hợp tác và thông cảm giữa các lái xe chứ không phải sự tranh đua, tự ái hay cáu giận.

* Nắm vững luật lệ giao thông cũng như trách nhiệm hình sự của người cầm lái.

* Đồ uống có cồn, thuốc ngủ và thuốc an thần chỉ uống trong trường hợp không phải cầm lái trong vòng 1 ngày đêm sau đó.

* Bằng lái chỉ là sự cho phép tiếp tục rèn luyện không có giáo viên dạy lái, nhưng đồng thời cũng là sự khẳng định trách nhiệm trước pháp luật về hậu quả gây ra nếu lái xe không cẩn thận.
Theo GTMB
Chuẩn luôn cụ ạ .

Tiểu chiêu

Xe đạp
trước đi làm lái lùi thử con trition của xếp em quệt vào rào sắt tí mất gương may quá
Ki niệm lần đầu tự lái xe số sàn dễ mà cũng khó

Chỉnh sửa cuối:

jupistar

Xe hơi
Muốn trở thành người cầm lái vững vàng, xin hãy lắng nghe một số lời khuyên sau:

* Không nên cố có được bằng lái bằng mọi giá - cái giá phải trả có thể là tính mạng của bạn.

* Nếu hiểu được tính cách của mình, mức tiếp thu và khả năng hoàn thiện các thói quen mới, tự mình có thể lên được kế hoạch tập lái. Các giáo viên dạy lái không phải lúc nào cũng có thể tìm được phương pháp tập luyện riêng cho từng học viên.

* Hãy hoàn thiện các thao tác lái xe đến mức nhuần nhuyễn để không mất tập trung quan sát khi cầm lái. Học cách cơ động trong không gian hạn hẹp, lái xe thuần thục trên đường xấu, đường tốt, mùa đông, mùa hè, lái trong dòng xe cộ mà không gây cản trở. Tập luyện xử lý các tình huống bất ngờ.

* Đánh giá được giới hạn của mình trong xử lý các tình huống phức tạp, tạo cho mình thói quen dự đoán trước các tình huống nguy hiểm.

* Rèn luyện sự bình tĩnh trong mọi trường hợp, không phụ thuộc vào trạng thái thần kinh như thế nào.

* Không nên quên rằng an toàn lái xe phải cần có sự hợp tác và thông cảm giữa các lái xe chứ không phải sự tranh đua, tự ái hay cáu giận.

* Đồ uống có cồn, thuốc ngủ và thuốc an thần chỉ uống trong trường hợp không phải cầm lái trong vòng 1 ngày đêm sau đó.

* Bằng lái chỉ là sự cho phép tiếp tục rèn luyện không có giáo viên dạy lái, nhưng đồng thời cũng là sự khẳng định trách nhiệm trước pháp luật về hậu quả gây ra nếu lái xe không cẩn thận.
Theo GTMB
chia sẻ hữu ích

Khoinguyen0405

Xe đạp
Website
www.facebook.com

Theo GTMB
Quá chuan

tuyenhocvien

Xe hơi
Uhm, em cũng lâu rùi không được cầm vô lăng, cụ bổ túc ntn cho biết với ạ.
xl cụ vì dạo này bổ túc xuốt nên ko vào trả lời cụ đc. e bổ túc chủ yếu ngoài đường cung đg cụ tự chọn. 250k/h cụ ạ nếu cụ hay bạn bè cụ có nhu cầu thì cal e theo chữ ký e giúp cụ nhé.

- E nhớ đọc một tài liệu hướng dẫn lái xe và e luôn tuân thủ (kể cả số sàn lẫn số tự động nhé): chân phải luôn luôn phải đặt lên phanh bất kỳ lúc nào nếu không có nhu cầu nhấn ga.
- Về có nhấc gót khi chuyển từ ga - phanh - ga em tự thấy kinh nghiệm bản thân thế này: khi chủ động thì e đều lấy gót làm trụ. Nhưng có khoảng 3 lần bác 2b tạt đầu, e nhấn phanh theo bản năng phản xạ thì đều co cả đầu gối và nhấc cả bàn chân lên.

Em cũng vậy, co cả gối, nhấc cả chân.

Hôm qua e gặp trường hợp này lên đây chia sẻ với các cụ mợ. Cụ thể là tối qua ngày 26/8 mưa to đường ngập, e đi cạnh 1 e xe tải 8 tấn gầm cao chót vót. Đang đi song song với nhau tầm tốc độ là 50km/h thì đến đoạn ngập nước. E bị 1 lần sống nc ập thẳng mũi xe ko nhìn thấy gì trong 2s. Hơi hoảng những e cũng kịp phanh từ từ. Chuyện chỉ có thế nhưng e cũng xin rút kinh nghiệm đường tối và ngập ko nên đi song song với xe to
Em bị quả tương tự nhưng tình huống hơi khác. Hôm ấy trên quốc lộ, trời mưa to nhưng đường thoáng, ít xe. Em xin vượt một bác xe khách, hai xe chạy tầm 70Km/h, bác xe khách giữ nguyên tốc độ và nhường đường, em sang làn trái và lấy đà để vượt. Đúng lúc xe em lên đến ngang *** của xe khách thì một khối nước khổng lồ phủ lên xe em, cũng mất khoảng 2s em không nhìn thấy gì, cảm giác giống như xe mình đang nằm dưới đáy ao vì xung quanh toàn nước là nước. Em phanh nhẹ, giữ thẳng lái. Khi sóng yên biển lặng em mới vỡ lẽ ra rằng mình vượt đúng lúc chiếc xe khách lướt qua một vũng nước lớn nên gần như toàn bộ khối nước đó bị tạt sang xe em. Hú vía. Bài học em rút ra là: 1. Khi trời mưa to, không chạy nhanh. 2. Khi trời mưa, nếu vượt xe lớn thì phải chắc chắn rằng trong suốt quá trình vượt, làn đường xe lớn đang chạy không có vũng nước nào.

richard.ng

Xe đạp
Từ lúc chuyển sang lái ô tô e đi cẩn thận hẳn. Có thể là do mới lái nên hơi cóng
Phản xạ và xử lý tình huống e thấy là rất cần thiết
Còn rượu bia thì cũng khó, mình làm chủ đc mình mới dám tài, chứ gặp mấy ông bét nhè cho thêm tiền cũng chả dám lên ngồi

smilingman82

Xe buýt
E có bằng lâu r mà 3 năm nay ko sờ đến vo lăng, các cụ tư vấn giúp e là nên học bổ túc kiểu gì cho hợp lý ạ. Kế hoạch cuối 2017 của e là mua vk 2 AT . Thank các cụ

nightwish1982

Xe tải
Theo em thì cụ smilingman82 đi bổ túc tay lái thôi. Bổ túc cả 2 dòng luôn, cốt lõi vẫn phải là xe số sàn. Chứ lấy bằng ko liên quan đến việc kinh nghiệm thực tiễn cụ nhé ... Chúc cụ yêu 2 vợ và lái xe an toàn chuẩn chỉnh.