Dành cho những người mới lái xe

Theo em thì uống tùy vào tửu lượng từng người. Mình cứ cảm thấy đủ là được.

smileoto

Xe đạp
Em thích nhất câu này:
Rèn luyện sự bình tĩnh trong mọi trường hợp, không phụ thuộc vào trạng thái thần kinh như thế nào.
Vì nó áp dụng vào hầu hết những điều đang diễn ra trong cuộc sống chứ không chỉ lái xe.

myong

Xe tải
năm 2010 em lấy vợ, lần đầu xuống nhà vợ chơi thấy có con xe bé bé như 8 tạ ấy, mấy ông anh bên nhà vợ hỏi có biết đi không, em liều mình bào là biết, thế là nhảy lên xe chạy 1 phát xuống tận xã cách 7km, (trước đó em chưa được lái bao giờ, chỉ dám ngồi lên nghịch đạp côn, vào số cầm vô lăng chạy động cơ mồm), nay được lái thật em cứ quay vô lăng lung tung nên mấy xe ô tô sau không dám vượt lên, chắc biết có người tập lái,
cụ vui tính kinh

myong

Xe tải
Hóng nhiều cũng học được nhiều , nhưng quan trọng là bạn phải luyện tập ngay cho nóng, chân tay mau thuần thục, để lâu một thời gian nguội đi thì tay lái bạn sẽ gần như người mới bắt đầu làm quen với xe đấy.(TrungAT)
Cụ nói chí phải
Học xong không vận dụng ngay
Để lâu chân tay cứng lắm
Cảm ơn cụ

teacher.TrungAT

Xe tải
Cụ nói chí phải
Học xong không vận dụng ngay
Để lâu chân tay cứng lắm
Cảm ơn cụ
Không có gì.Mình là TrungAT mà bạn.Chúc bạn lái xe an toàn vui vẻ nhé.

DrPanda223

Xe hơi
Lái mới vào hóng kinh nghiệm các bác...

anhhuydoora

Xe đạp
E hóng xem các cụ chia sẻ kinh nghiệm ạ

RONGDEN1008

Xe hơi
Can trọng nhất vẫn là "số giờ bay" thôi các cụ nhỉ?!
E nghĩ quan trọng là ý thức của cụ trên đường thôi ạ. Số giờ bay chỉ là phụ. Kinh nghiệm nó tự tích lũy theo thời gian, còn ý thức muốn thay đổi còn cả một quá trình. E tham gia giao thông chỉ mong gặp ai có ý thức, còn họ lái mới hay lái già e ko quan tâm.

Lucky8899

Xe máy
bình tĩnh cho dù chết máy giữa ...đường

halongpro

Đi bộ
He he, đọc bài các bác em thấy cũng buồn cười quá. Em học bằng tháng 1 năm 2015, đến nay tròn 2 năm từ lúc lấy bằng em chưa động vào vô lăng (chưa lái số tự động lần nào). Hôm rồi mới lấy con mazda 3 at. Để chắc cú em đi bổ túc 2 tiếng trước xong đi lấy xe, lúc bổ túc đi noài đường chán chê từ ngã tư sở cho đến định công. yên tâm về đi lấy xe, ngồi lên nhìn đầu nó dài ngoằng ra hãi quá lại nhờ cậu tư vấn bán hàng đánh về hộ. Đến tối em lại ung dung đánh xe ra đi bình thường mới hài. Đi được vài hôm thì em cứ cắm đầu vào sân xong lùi ra, hôm mát dời tinh vi lùi đít vào cái sân thì vuông cái xe chéo giữa sân, đánh đi đánh lại trời tối không để ý đầu xe làm uỳnh cái vào cổng thế là xước toi cái đầu, từ hôm ấy em cứ oánh thẳng đầu vào không lùi nữa. Đi siêu thị tập lùi thì cứ tìm chỗ không có xe lùi vào chuồng thì cũng tàm tạm, hôm lùi giữa 2 xe thì loay hoay mất 5phút mới xong.
Anh em mới lái trược tiên là phải thật bình tĩnh, không được nóng vội. Làm gì cũng phải từ từ.
Nếu thao tác phanh số chưa nhuần nhuyện thì mình cứ tập nguội: Không nổ máy ngồi nên xe tập chân ga, phanh (theo kinh nghiệm em lượn lặt được thì gót chân để bên phanh chỉ xoay hướng muĩ chân sang bên ga thôi)
Tập thói quen khi ngồi lên xe chỉnh ghế, gương, kiểm tra hệ thống điện, phanh còi...(cứ nghĩ là thừa thực tế thì khá là quan trọng)
Khi đi ngoài đường hết sức tập trung nhưng không nên căng thẳng quá, chú ý quan sát
Khi các xe sau muốn vượt bình tĩnh quan sát rồi xử lý cho họ vượt chớ nóng vội (các bác ấy hay nháy đèn với còi loạn nên khiến anh em mất bình tĩnh)
Khi đi vào đường đông thì cứ để số D cho xe tự đi (Gót chân vẫn đặt bên phía bàn chân phanh mũi chân hướng sang bên chân ga khi cần mớm chân ga lên chút cho xe đi, trong những lúc đông như thế không nên đi theo kiểu điền vào chỗ trống. Thấy phí trước trống nhấp ga phi vào cho nhanh, nhưng mình thấy thì người khác cũng thấy họ cùng phi vào với mình, đang nhấp ga phi vào thấy có ông lù lù tiến đến cuống quá lại không đạp phanh lại đạp thì dở)
Đây là một số kinh nghiệm của em các bác thảm khảo cho ý kiến chỉnh sửa giúp em với nhé

Phidiamond

Xe hơi
Cứ cẩn thận là được các cụ ạ! Lái non hay già không phải do kinh nghiệm và do phần nhiều là tính cách! Cứ sợ thì đến bao giờ mới dám đối diện với nó! Chỉ là nên thử với sự bình tĩnh, cẩn thận! Đừng vội vàng, chủ quan! Em nghĩ vậy!

cường jp

Xe đạp
e mới đây ah. lấy xe chưa dc tháng mà đã gọi bảo hiểm 1 lần làm sơn :))

tieulinhlinh

Xe hơi
Website
www.facebook.com
tốt nhất anh em đi học lái nên học cho cẩn thận,không nên vì muốn lái xe gấp mà chọn giải pháp bằng được có bằng.cứ nên học từ đầu,học cẩn thận kể cả luật và lái.nắm vững bất cứ cái gì bạn sẽ tự tin cái đó.tâm lý càng vững thì tay lái càng chuẩn mực:-bd:-bd:-bd:-bd

anh huong

Xe tải
cho e một suất hóng.lái mới kinh nghiệm còn non ạ