Dành cho những người mới lái xe

tthaibk

Xe hơi
Bác giống em

tthaibk

Xe hơi
Em thấy nhiều cụ để căn được đúng bánh xe vào vị trí trên một địa hình hẹp nào đó cũng hay gặp khó khăn. Em có một chút kinh nghiệm muốn chia sẻ, cụ nào quan tâm thì cùng trao đổi nhé
Quá ủng hộ ý kiến của bác luôn!

phusi

Xe tải
Các bác cho em hỏi khi xuống dốc mà bị tắc đường, nhích từng tý ( ví dụ từ đường trên cao xuống ngã tư Khuất Duy Tiến) thì nên để số 1 hay về 0 ạ?

Sleeping Dragon

Xe buýt
Các bác cho em hỏi khi xuống dốc mà bị tắc đường, nhích từng tý ( ví dụ từ đường trên cao xuống ngã tư Khuất Duy Tiến) thì nên để số 1 hay về 0 ạ?
Về 0 rồi nhấp nhả phanh cũng đủ cụ ạ.

LongQ

Xe tải
Vừa thi tháng trước bên đông anh e bi trượt, bác nao biết chỗ nào dạy lái tốt bảo e với e cam ơn!để e bổ túc tay lái cho yên tâm
Trường C500 bộ công an-Thanh Xuân bác ơi.

RoyalNavy

Xe hơi
Các cụ cú đâm với va nhiêud như E là cứng hết ý mà. Trc E tạp lái taxi trc khi lấy xe thì tháng nào cũng 3 4t tiền ngu

tthaibk

Xe hơi
Thanks các bác đã truyền đạt kinh nghiệm

Sleeping Dragon

Xe buýt

dembinhyen

Xe tải
Hic Các Bác ah luc' em mói láy xe mà van chua có bàng thé mà em cú lièu di trong khi chang chua bao giò càm lái thé mà van di ngon!Thé mói sieu chú
Cụ này cứ liều đi trong khi chưa bao giờ cầm lái.

Bảo sao thấy post mỗi 1 bài từ năm 2007, sau đó ko thấy online đâu nữa. @-)@-)

FOMECO

Xe máy
Like cụ chủ thớt

yesmanzzz

Xe đạp
con xe MT cùi nhà em ko hiểu sao gạt cần số từ số 2 vào số 1 rất khó, nhưng cứ để từ số lùi (R) vào số 1 thì lại dễ.
có bác naoà giải thích đc hiện tượng này ko ạ?

Lái mới trước tiên phải tự tin thì mới sử lý đc tình huống khi xe đi trên đg chứ nhiều người run quá toàn đạp nhầm chân ga và phanh thôi

haopham

Đi bộ
Trường hợp của em nó khó quá các cụ ơi. Chẳng là nhà em sắp mua xe cho em. Em thì mới có 25t. Nói ra thì cũng ngại chứ từ trước giờ em say xe lắm. Ngồi ông taxi nào lái kiểu ngon lành thì còn đỡ chứ ông nào hơi kiểu đi nhanh phanh là 1 lúc em ói. Nên là từ bé tới giờ tiếp xúc xe oto cũng ít vì sợ say. Gần đây sắp mua xe mới giục em đi học lái. Vì thấy bảo lái xe thì hết say xe. Em còn đang lo đi học lái xe đang học lại lăn quay ra say xe thì chết dở. Mà nhà em thì trước giờ do đi trong thành phố gần nên toàn đi xe máy. Chả ai đi oto cả để mà em học hỏi kinh nghiệm.
Hoàn cảnh là thế nên giờ nghĩ tới việc lái xe là em rất tâm lý nhưng công việc với tương lai thì k thể thiếu xe oto được. Cụ nào cho em xin ít lời khuyên với.
Nhân tiện cho em hỏi tầm giá 1 tỉ 4 đổ xuống thì em nên chọn loại nào. Em chú trọng vào việc sửa chữa bảo dưỡng dễ dàng, kiểu dáng trẻ trung. Còn nội thất thì em mới để ý tới oto nên cũng chưa biết thế nào hay. Các cụ tư vấn giúp giúp em với
Em cảm ơn các cụ.

binhchelsea

[Tịch thu bằng lái]
Website
ducvinhtravel.com
cám ơn thớt vì bài chia sẻ, em cũng mới tập xe thôi và cũng chỉ dám đi chầm chậm, k dám ẩu, :P, chỉ có mỗi cái là e lùi vẫn chưa tự tin, còn kém lắm ạ, vừa lùi vừa cua càng kém :(,

bmt1986

Xe tăng
Hix em lái mới, không ngờ đi ra đường phức tạp thế.

Em đi đường Minh Khai đang đi thẳng, đúng làn, tốc độ chậm ... đùng cái 1 ông ba bánh (thương binh) vọt sau lên tạt đầu mất luôn một mảng đầu xe.

Xong ông chạy mất hút luôn, chán kinh.

Gặp mấy ông đi kiểu này ko hiểu tránh kiểu gì nữa :(

Vu Ngoc Long

Đi bộ
Có 1 thực tế là hầu hết các xe tải, xe khách, xe công đều có đèn pha sáng & lớn hơn xe con, thậm chí họ còn trang bị thêm giàn đèn phụ (nhất là xe khách & xe công). Kể cả khi họ đã xuống đèn chiếu gần thì ánh sáng từ các đèn pha của họ cũng vẫn là thách thức không nhỏ đối với tài xe con vì vị trí ngồi của tài xe con thấp ngang đèn pha của họ.
Ở trường hợp của bạn nếu đã nháy đèn mà xe đi ngược chiều vẫn để pha chiếu xe thì tốt nhất bạn nên giảm hẳn tốc độ & đánh lái sát lề phải để tránh. Nếu không thể quan sát để xác định được bên lề phải có thực sự an toàn không thì thậm chí bạn nên phanh & dừng hẳn xe lại. Hãy xử lý theo cách an toàn nhất cho chính bản thân bạn & những người ngồi trên xe cùng bạn.
Một kinh nghiệm khi chạy xe đêm là tuyệt đối bạn không nhìn thẳng vào đèn pha của xe đi ngược chiều vì khi nhìn vào pha xe bạn sẽ gần như "mù tạm thời" trong cả nửa giây sau đó & không thể xác định được các vật cản phía trước như đống đá, cây cột, gốc cây & có thể là cả xe đi cùng chiều phía trước. Chỉ cần nhìn vào khoảng tiếp giáp giữa đèn pha xe họ với khoảng trống phía trước bên phần đường mình chạy thôi.
Em bị cận thị, lái xe bị xe khác rọi vào mắt cũng khó chịu lắm. Các bác nào có kinh nghiệm gì chia sẻ anh em với.

Sleeping Dragon

Xe buýt
Trường hợp của em nó khó quá các cụ ơi. Chẳng là nhà em sắp mua xe cho em. Em thì mới có 25t. Nói ra thì cũng ngại chứ từ trước giờ em say xe lắm. Ngồi ông taxi nào lái kiểu ngon lành thì còn đỡ chứ ông nào hơi kiểu đi nhanh phanh là 1 lúc em ói. Nên là từ bé tới giờ tiếp xúc xe oto cũng ít vì sợ say. Gần đây sắp mua xe mới giục em đi học lái. Vì thấy bảo lái xe thì hết say xe. Em còn đang lo đi học lái xe đang học lại lăn quay ra say xe thì chết dở. Mà nhà em thì trước giờ do đi trong thành phố gần nên toàn đi xe máy. Chả ai đi oto cả để mà em học hỏi kinh nghiệm.
Hoàn cảnh là thế nên giờ nghĩ tới việc lái xe là em rất tâm lý nhưng công việc với tương lai thì k thể thiếu xe oto được. Cụ nào cho em xin ít lời khuyên với.
Nhân tiện cho em hỏi tầm giá 1 tỉ 4 đổ xuống thì em nên chọn loại nào. Em chú trọng vào việc sửa chữa bảo dưỡng dễ dàng, kiểu dáng trẻ trung. Còn nội thất thì em mới để ý tới oto nên cũng chưa biết thế nào hay. Các cụ tư vấn giúp giúp em với
Em cảm ơn các cụ.
Cụ đã đi học lái chưa?