Dành cho những người mới lái xe

Đào Thành

Xe đạp
Website
www.otofun.net
Nói chung, đi đường thì cố gắng cẩn thận hết mức thôi chứ chẳng nói trước được điều gì các bác ạ!:77:
Mình đã bị hai tình huống thế này, xin kể với các bác:
1. Mình đang đi trên đường Tô Hiệu - HP, đúng giờ tầm, xung quanh 2b vây kín. Bất ngờ thấy 3 em trên 2b lách bên trái, mình thì cứng cựa rồi, không đánh lái đi đâu được nữa, quả này toi con gương rồi.Bỗng, rất thông minh, các em đi chậm lại, thò tay bẻ gương của mình vào, lách qua, quay lại cười rất tươi...:77::77:.
Đành kéo kính xuống, bẻ gương ra, đi tiếp, hú hồn:redface:
2. Lần khác, trên đường Nguyễn Chí Thanh, đến ngã tư đèn đỏ, rà phanh, đi chậm lại. Nhưng liếc gương trong xe (mới lái, chưa biết gọi là gương gì các bác thông cảm), thấy một con SUV, vẫn nhớ là rất mới, vẫn phi đến ầm ầm, trong gương thấy nó kín cả gương, sợ quá nhả phanh để tiến lên chút nữa nhưng thấy xe sau vẫn không có vẻ gì là định dừng lại. Trong đầu nghĩ là thôi rồi, chuẩn bị xuống chiến đấu đây :mad:.
Rồi mình đạp phanh mấy lần, xe cứ giật giật như hit_hop,thì thấy bác kia dừng lại, không thấy động chạm gì, thoát nạn.(b).
Quả đấy mình nghĩ là bác tài kia sẽ cười mình vì giật giật như thằng điên:102:,
nhưng thế còn hơn, không thế nhỡ bác ấy không để ý tương vào *** "cô bồ" (bồ chứ không phải vợ 2 vì là xe mượn) một phát thì toi, xe mượn nên rắc rối lắm!
mấy cái thằng bẻ gương của cụ nghu nhỉ , cái gưong nó có thể bẻ ngược lại với hướng chính , nó có cái cữ đó thôi , nhà cháu biết gương chạm vẫn để cho nó chạm , nó tự cụp tự xòe . kể cà chạm chiều nào cũng không gãy , hồi mới lái nhà cháu để gương chạm liên tục ( tất nhiên ở tốc độ chậm ) , và cũng vì thê cảm giác về khoảng cách nhận biết chuẩn hơn , bây giờ nhà cháu đi 50km/h nhà cháu căn chính xác 5cm ( chỉ dám thử nghiệm bằng cọc mềm chứ kg dám thử với bờ tường hay dải phân cách )

LeTai1979

Racing Boy
Bia, rượu em đều uống được nhưng khi lái xe toàn bò húc. :)

hailua36

Đi bộ
Em có bằng được vài tháng rồi, lâu chưa chạy lại, Tết này gia đình giao cho 1 em bồ để chạy đi chạy lại tầm 30km về quê, đường quốc lộ tỉnh thôi, không biết có mạo hiểm không các bác nhỉ trong trường hợp em chạy 35-40km/h, đúng làn, đúng luật? Em ngại nhất mấy em xe tải chạy lấn làn mình phản ứng chậm thì rất nguy hiểm, còn vào ngõ ngách nhỏ đi xe số sàn thì đi chậm em nghĩ sẽ giảm rủi ro, năm ngoái cậu em em cũng như em hiện tại, cầm lái Altis mà đầu năm chơi luôn thân xe vào cột điện, má em nó cũng bị xước..trong các tình huống lùi xe vào điểm đỗ. Mong các bác cho em lời khuyên để vận hành xe an toàn, em cảm ơn ạ.

dream han quoc

Xe hơi
còn một ván đề nữa là đối với người mới lái xe: khoảng thời gian 6 tháng từ khi bắt đầu lái xe cho đến 2-3 năm kinh nghiệm là khoảng thời gian "nóng" vì các bác cảm thấy over confidence, theo các số liệu thống kê thì tai nạn hoặc các lỗi giao thông do các bác tài trong khoảng thời gian này tạo ra là cao hơn so với các bác tài có kinh nghiệm >3 năm. (em bắt đầu va quyệt xe sau khi lấy bằng 8 tháng
chúc các bác lái xe an toàn

nhokcon2412

Xe đạp
Mấy bác mới lái xe có ai bị đau lưng ko ạ. E đang tập lái xe morning 2010 ko bít tại ghế (ghế da cứng, lại còn dốc về sau, em thì chân ngắn, kê gối vừa lưng thì phanh, ga chới với...)hay tại e đang tập lái nên bị căng thẳng (2-3 hôm đầu ra đường e cứ ôm chặt cái vô lăng, mắt chăm chăm cái làn đường sợ nó lệch..hêhe giờ đỡ rồi), chỉnh đủ kiểu rồi mà mỗi lần lái vẫn thấy ko thoải mái. Song sáng hôn sau ngủ dậy thì ê ẩm hết lưng. Mới lái đc hơn tuần mà ghét dần rùi. Huhu các bác chỉ e cách nào cho thoải mái chút nha.

Chỉnh sửa cuối:

Minh Nguyễn

Xe buýt
Mấy bác mới lái xe có ai bị đau lưng ko ạ. E đang tập lái xe morning 2010 ko bít tại ghế (ghế da cứng, lại còn dốc về sau, em thì chân ngắn, kê gối vừa lưng thì phanh, ga chới với...)hay tại e đang tập lái nên bị căng thẳng (2-3 hôm đầu ra đường e cứ ôm chặt cái vô lăng, mắt chăm chăm cái làn đường sợ nó lệch..hêhe giờ đỡ rồi), chỉnh đủ kiểu rồi mà mỗi lần lái vẫn thấy ko thoải mái. Song sáng hôn sau ngủ dậy thì ê ẩm hết lưng. Mới lái đc hơn tuần mà ghét dần rùi. Huhu các bác chỉ e cách nào cho thoải mái chút nha.
Tuyển được ck rồi hở em. Cứ chỉnh ghế cho vừa rồi thả lỏng người ra mà chạy thôi, đừng căng thẳng làm gì. Cứ làm đúng những điều đã học. Cái nào chưa biết tìm hiểu thêm sau !

nhokcon2412

Xe đạp
Chắc do e chưa giữ đc chân ga đều nên cứ dồn sức ghì chân ga...thui chịu khó gian nan lúc đầu tập tành nên vậy về sau sẽ nhàn hơn. E thấy lái xe ô tô khó quá..lùi đỗ cứ loạn hết cả lên, đi học ở trường thoải mái về nhà tập xe nhà cứ sợ hỏng nên bị áp lực... mệt~~~~

Minh Nguyễn

Xe buýt
Chắc do e chưa giữ đc chân ga đều nên cứ dồn sức ghì chân ga...thui chịu khó gian nan lúc đầu tập tành nên vậy về sau sẽ nhàn hơn. E thấy lái xe ô tô khó quá..lùi đỗ cứ loạn hết cả lên, đi học ở trường thoải mái về nhà tập xe nhà cứ sợ hỏng nên bị áp lực... mệt~~~~
Chịu khó chỉ vài tháng sau là mợ lượn lại mượt mà ngay ý mà !

anhtho

Xe ngựa
Hình dạng của ghế cũng có thể làm người lái đau lưng đó cụ. Cái này thì phải tự kiểm tra, nếu cần thì nâng, hạ ghế, chỉnh xa gần cho vừa, hoặc cho thêm miếng đệm nhỏ sau lưng. Trước em lái mấy loại xe của bạn hoặc cơ quan, có loại lái vài trăm km ko sa, có loại chỉ ngồi vài chục cây đã mỏi.

Minh Nguyễn

Xe buýt
Hình dạng của ghế cũng có thể làm người lái đau lưng đó cụ. Cái này thì phải tự kiểm tra, nếu cần thì nâng, hạ ghế, chỉnh xa gần cho vừa, hoặc cho thêm miếng đệm nhỏ sau lưng. Trước em lái mấy loại xe của bạn hoặc cơ quan, có loại lái vài trăm km ko sa, có loại chỉ ngồi vài chục cây đã mỏi.
Mợ nhockon chân ngắn nên phải đệm thêm cái gối phía sau đấy cụ !