Dành cho những người mới lái xe

xaich

Đi bộ
May cho nhà bác là không gây thiệt hại lớn. Lần sau gặp cái vỉa hè như vậy, lùi lại một chút rồi mới bò là lên nhẹ nhàng.
Đường bé, vỉa hè bé, lại định trèo...xiên xiên lên rồi mới lùi lại đỗ ngang mặt nhà đó. Chậc, tay lái yếu mà tự làm khó mình. Cơ mà thiệt hại lớn đấy bác ạ : cái túi khí nó bung ra khi em đâm thẳng vào tam cấp. Em cứ là tởn tới già. Lần sau quyết là em chỉ đỗ chỗ bằng phẳng rộng rãi.

beesvuvu

Xe tải
Website
www.agritrade.com.vn
Các bác ơi, đi đường khi thấy có đèn đỏ, phía trước mặt hơi thoáng em hay cho số về không rồi để xe chôi (đương nhiên là tốc độ thấp) đến nơi thì phanh lại. Như thế có được không các bác/
Ngoài ra em có thói quen hay đạp côn khi phanh, em nghĩ như thế không đúng nên đang tập để hạnh chế, chỉ rà phanh và đạp côn khi thấy vợ 2 run lên thôi. Các bác cho em xin ý kiến nhé.

anhtho

Xe ngựa
Các bác ơi, đi đường khi thấy có đèn đỏ, phía trước mặt hơi thoáng em hay cho số về không rồi để xe chôi (đương nhiên là tốc độ thấp) đến nơi thì phanh lại. Như thế có được không các bác/
Ngoài ra em có thói quen hay đạp côn khi phanh, em nghĩ như thế không đúng nên đang tập để hạnh chế, chỉ rà phanh và đạp côn khi thấy vợ 2 run lên thôi. Các bác cho em xin ý kiến nhé.
Theo tôi là ko nên cắt côn khi cho trôi xe hay phanh xe như bạn làm. Xe ở trạng thái tự do bạn bị mất đi một khả năng điều khiển.
Trường hợp gặp đèn đỏ mà đường thoáng, cứ đi từ từ như cũ, tới gần chỗ dừng mới đệm phanh và đệm côn + về số 1 để dừng hẳn. Nếu chờ lâu thì về mo.
Trường hợp phanh thì cũng tuỳ. Nếu phanh gấp (do tình huống bất ngờ) thì cũng phải đạp côn nếu ko sẽ bị chết máy. Còn nếu chỉ phanh từ từ thì cũng làm như trường hợp dừng đèn đỏ ở trên.

Đó là kinh nghiệm của tôi. Riêng cậu lái xe của văn phòng thì toàn về mo khi gặp đèn đỏ hoặc sắp phải dừng, và sau đó về một số thích hợp tùy tình huống cho phép, có thể lên hoặc có thể giảm. Có lẽ đi vậy đỡ tốn xăng hơn, nhưng bộ côn lai phải làm việc nhiều hơn.

WHITE TIGER

Xe container

Dồn số về số thấp hơn đi để gìm máy,gìm tốc

hungbm

Xe điện
Chạy thế thì chết có ngày, phanh ô tô bao giờ cũng kết hợp với số theo tốc độ. Cụ để xe trôi như thế nhỡ xe bị mất phanh thì cụ dừng xe bằng gì?

Tribute

Xe container
Giả sử đang đi số 4 trong phố, xe oto 1.8, có 1 khoảng cách an toàn với xe đằng trước (thường là 5-10 m). Bất ngờ thấy xe đằng trước hơi giảm tốc độ. Có 2 cách xử lý với người mới lái:
1) hoặc phanh nhẹ để giảm bớt tốc độ sau đó nếu xe kia lại tiếp tục tăng lên tốc độ cũ thì lại chuyển sang chân ga để chạy tiếp (không cần đạp côn) - dĩ nhiên nếu xe kia giảm tốc độ hẳn thì bắt buộc phải đạp côn để chuyển số thấp hơn;

2) hoặc đạp côn đồng thời phanh nhẹ nếu ổn thì lại nhả côn và chuyển sang chân ga đi tiếp (như vậy trong tình huống này thừa thao tác côn).

Em thì thấy thế này: Thường thì lái mới hay có thói quen đạp côn khi phanh. Như vậy thực ra là làm cho phanh kém hiệu quả vì xe lao theo quán tính, máy không ghìm xe lại, nhất là khi xuống đèo, dốc mà cắt côn rà phanh thì còn nguy hiểm nữa.
Vậy nên luyện tập thói quen là khi phanh không đạp côn, khi xe chậm hẳn lại, gần dừng hẳn mới đạp côn để về số phù hợp, nếu chỉ rà phanh cho xe chậm lại thì khi đó thấy số còn phù hợp thì đạp ga chạy tiếp, nếu không phù hợp thì mới đạp côn về số phù hợp.

Các bác ơi, đi đường khi thấy có đèn đỏ, phía trước mặt hơi thoáng em hay cho số về không rồi để xe chôi (đương nhiên là tốc độ thấp) đến nơi thì phanh lại. Như thế có được không các bác/ .
Cái này thì tùy người lái thôi, đôi khi tôi cũng làm thế, kể cả xe AT. Ưu điểm của cách này là tiết kiệm xăng, xe chạy đà nên êm ái hơn khi rà phanh và dừng lại. Nhược điểm là đôi khi cần tăng ga tránh cái gì đó thì phải vào lại số và đôi khi quên luôn số. Cách này tốt nhất là chỉ dùng ở những đoạn đường quen thuộc, thoáng đãng trong nội thành thôi, còn đi đường trường thì không nên tí nào vì khi để số việc kiểm soát xe được chủ động hơn.

ĐỨC HIỂN

Xe hơi
Các bác phải hiểu một điều là học hỏi .Phải cho người ta hỏi mới học được ,trong khi hỏi cũng có khi ngô sắc chứ chưa gì có bác lóng quá lại làm giảm đi cái hòa khí A-E .Theo tôi đây là tranh luận chứ ko phải tranh cãi đúng ko các bác nhẩy....?>:D<

Chỉnh sửa cuối:

ĐỨC HIỂN

Xe hơi
Bác tài dinhdoanpt nói hơi %%-bị đúng đới .A-E ta như bạn con uồi,nó ó úng mình có ao ăm,nó éo cò mình ẩy ô âm ha ha./

nguyenhuybinh

Đi bộ
Giờ bằng lái thì nhiều lắm nhưng ít người có xe để trèo lên vỉa hè như Bạn.

beesvuvu

Xe tải
Website
www.agritrade.com.vn
Chạy thế thì chết có ngày, phanh ô tô bao giờ cũng kết hợp với số theo tốc độ. Cụ để xe trôi như thế nhỡ xe bị mất phanh thì cụ dừng xe bằng gì?
Đấy là em đi trong phố, lúc đó chắc chỉ 20km/h. Chậm hơn đi xe đạp nên mới làm thế. Đương nhiên khi về mo để trôi là chân em đã đặt sang cậu phanh rồi. Nếu phanh chân hỏng em chơi ngay phanh tay. Kịp chán. Em nghĩ thả chậm cho đỡ mỏi chân, tốn xăng. Tiết kiệm tý nào hay tý ấy.

beesvuvu

Xe tải
Website
www.agritrade.com.vn
Em thích nhất phần trả lời của bác. Chuẩn với em quá. Đúng là trước đây thỉn thoảng mới thuê xe chạy về quê nên không có cơ hội sửa lỗi côn-phanh, giờ đi thường xuyên thấy tiến bộ nhiều.

Tribute

Xe container
Em thích nhất phần trả lời của bác. Chuẩn với em quá. Đúng là trước đây thỉn thoảng mới thuê xe chạy về quê nên không có cơ hội sửa lỗi côn-phanh, giờ đi thường xuyên thấy tiến bộ nhiều.
Cụ thích phần trả lời nào vậy?

suongdem

Xe đạp
Cháu ở xa các bác lăm , chấc rằng khó gặp đây!:-q

suongdem

Xe đạp
Bác hungbm nói sui quá . Làm gì đến nỗi vậy?

Hayden

Đi bộ
khi đang lái, gặp người đẹp như vậy phải làm gì ?

homthurac

Xe tăng
Vụ này hơi khó nhỉ, em thấy bản thân em mà làm tầm 3-5 chai vào thì vỡn chạy xe bình thường, nhưng tập trung cao hơn.

Có lẽ phải suy nghĩ lại thôi.
Em thì thấy có một chút vào, một chút thôi thì lái xe "dẻo" hơn ợ!

homthurac

Xe tăng
Dừng lại nhìn thật kỹ ạ, không bỏ sót kể cả một nốt ruồi rồi ký vào biên bản nộp phạt như dừng giữa ngã tư, va quệt vào xe khác....vân vân và vân vân ợ!!!
khi đang lái, gặp người đẹp như vậy phải làm gì ?

Wind0702

Xe hơi
Cụ nào cho em hóng chút kinh nghiệm với. Em cũng mới tập lái...:D

SU-CAMRY

Xe tải
E tập gửi ảnh lên diễn đàn, các bác thông cảm cho em nhé, thanks
%20By%20myn_93%20at%202010-11-10[/IMG]
%20By%20myn_93%20at%202010-11-10[/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]