Dành cho những người mới lái xe

tellme

Xe tăng
Em thì chết góc trước bên phải. Khi vượt lên hoàn toàn ko biết cách xe đạp xe máy bao nhiêu, nhiều lần tưởng sát lắm nhưng vợ cả bảo còn hơn 40cm. Mong các cụ chỉ giáo.
Em mới lái gần 20 ngày nay.
Cách 40 cm là lái tốt rồi còn gì?
Bên phụ bao giờ cũng phải rộng, bên lái thì càng sát càng tốt.

quy_rom

Xe máy
Cách 40 cm là lái tốt rồi còn gì?
Bên phụ bao giờ cũng phải rộng, bên lái thì càng sát càng tốt.
Vâng em cảm ơn cụ. Em cũng đang cố. Đi đường giờ tan tầm có học sinh ra về em toát cả mồ hôi.

quy_rom

Xe máy
Nhân đây các cụ cho em hỏi, em tự rửa xe giờ bị nhiều vết xước nhỏ dài rất khó chịu. Em thử search trên mạng thì có loại cana gì đó bôi phát là hết.
1. Xin hỏi các cụ dùng loại này có ổn không ạ?
2. Rửa xe có nên dùng vòi cao áp xịt mạnh cho nhanh hay xịt chậm? Việc xịt nước có làm tăng vết xước trên xe không? (Em ở làng nên ko có tiệm rửa xe).
Em xin hầu rượu các cụ!

HaVTVL

Đi bộ
đây là chủ thớt nêu kinh nghiệm cho người mới lái xe mà cccm, các cccm toàn lão luyện cả rồi thì mấy chục chai chả võng tốt:))

Suri2012

Xe máy
Hóng kinh nghiệm của cụ để học hỏi ạ!

Dzungjuny

Xe máy
Mới lấy bằng cứ đi từ tốn thôi các cụ ạ, lái nhiều rồi quen tay thôi mà:)

Linh TN

Xe hơi
Đã dùng chất kích thích thì ko nên ôm vo lăng nữa vì hại mình hại người lúc nào không biết

poiuy

Xe cút kít
Nhân đây các cụ cho em hỏi, em tự rửa xe giờ bị nhiều vết xước nhỏ dài rất khó chịu. Em thử search trên mạng thì có loại cana gì đó bôi phát là hết.
2. Rửa xe có nên dùng vòi cao áp xịt mạnh cho nhanh hay xịt chậm? Việc xịt nước có làm tăng vết xước trên xe không? (Em ở làng nên ko có tiệm rửa xe).
Em xin hầu rượu các cụ!
Nói chung là mờ đi 1 chút. Còn Nước phụt vừa vừa thôi, mạnh quá không tốt đâu.

chim to

Xe tăng
Đi xe em toàn bị ức chế với bọn đi láo lên mình cũng hơi cứng một tý. Ví dụ có thằng sau muốn vượt lên láo khi chưa đủ dk, nó cứ cố leo lên là em lại ức chế đệm ga ép nó xuống. Bít là nguy hiểm nhưng tính nóng chưa kiềm chế đc.
Có cách nào kiềm chế bớt ko các cụ nhỉ?

xitdoca

Xe máy
Muốn trở thành người cầm lái vững vàng, xin hãy lắng nghe một số lời khuyên sau:

* Không nên cố có được bằng lái bằng mọi giá - cái giá phải trả có thể là tính mạng của bạn.

* Nếu hiểu được tính cách của mình, mức tiếp thu và khả năng hoàn thiện các thói quen mới, tự mình có thể lên được kế hoạch tập lái. Các giáo viên dạy lái không phải lúc nào cũng có thể tìm được phương pháp tập luyện riêng cho từng học viên.

* Hãy hoàn thiện các thao tác lái xe đến mức nhuần nhuyễn để không mất tập trung quan sát khi cầm lái. Học cách cơ động trong không gian hạn hẹp, lái xe thuần thục trên đường xấu, đường tốt, mùa đông, mùa hè, lái trong dòng xe cộ mà không gây cản trở. Tập luyện xử lý các tình huống bất ngờ.

* Đánh giá được giới hạn của mình trong xử lý các tình huống phức tạp, tạo cho mình thói quen dự đoán trước các tình huống nguy hiểm.

* Rèn luyện sự bình tĩnh trong mọi trường hợp, không phụ thuộc vào trạng thái thần kinh như thế nào.

* Không nên quên rằng an toàn lái xe phải cần có sự hợp tác và thông cảm giữa các lái xe chứ không phải sự tranh đua, tự ái hay cáu giận.

* Nắm vững luật lệ giao thông cũng như trách nhiệm hình sự của người cầm lái.

* Đồ uống có cồn, thuốc ngủ và thuốc an thần chỉ uống trong trường hợp không phải cầm lái trong vòng 1 ngày đêm sau đó.

* Bằng lái chỉ là sự cho phép tiếp tục rèn luyện không có giáo viên dạy lái, nhưng đồng thời cũng là sự khẳng định trách nhiệm trước pháp luật về hậu quả gây ra nếu lái xe không cẩn thận.
Theo GTMB
bài viết rất bổ ích

suker

Xe máy
Em xin hầu rượu các cụ!
mấy cái loại cana quảng cáo e thấy toàn bốc phét, hết hẳn chỉ có sơn thôi

tdtlc

Xe máy
Ủn các cụ nhé, mục tiêu 100 bài để chém bên rao vặt

Nhatbk

Đi bộ
Bác nói quá đúng. Ngoài nắm vưngc kic thuật cơ bản thầy dạy thì nên nhẫn nhịn.
Em cũng mới lấy xe nhưng bằng thì học hơn 5 năm roài.
Kinh nghiệm duy nhất của em là: BÌNH TĨNH, KHIÊM TỐN, CHẬM MÀ CHẮC!
khác với đi xe máy rất nhiều
Đầu tiên em luôn ăn mặc gọn gàng, mang giày càng tốt. Đi sớm hơn lúc đi xe máy 10p, lên xe thắt dây an toàn (nhìn men lì lắm ).
Chúc cụ sớm tự tin khi lên đường.