Dành cho những người mới lái xe

hoada67

Xe hơi
e vừa lái thử Cerato, lúc về lùi vào chỗ đỗ, quệt nhẹ cái vỉa xước tí chút ( đúng là lái mới, k quan sát kỹ ):D

Nguyễn_Minh86

Xe tải
Quan trọng nhất vẫn là tâm lý để xử lý tình huống.em thấy nhiều tài chạy xe ở tình về hà nội ko dám chạy.toàn gửi xe ở ngoại thành xong đi grap hay xe ôm.

thinhdd93

Xe hơi
Cảm ơn kinh nghiệm của bác :D

AnhTu812

Xe máy
Tôi cũng nhất trí với bác C240 về hầu hết các yêu cầu bác đã kể ra, nhưng tôi xin kể câu chuyện của chính tôi:
Tôi biết lái xe và có bằng B2 khoảng 2 năm, nhưng chỉ dám xin tài xế cho chạy đường trường, tuyệt nhiên như không bao giờ dám nghĩ lái xe trong TP Hà nội, vì xe máy chạy ẩu tả quá, lên xe là thấy hàng trăm cái xe máy cứ nhằm mình mà lao tới, thế mà lần đầu tiên dám cầm vô lăng từ Điện biên phủ chạy về nhà ở Cống Mọc lúc 8h tối là do đã uống 5 - 6 chai bia, và lần ấy về đến nhà an toàn không thể chịu được.
Sau đó, tôi được 1 chú em (không muốn kể tên ở đây, sợ mọi người hiểu nhầm là nịnh nọt thì hỏng) ngồi bên cạnh dạy cho mấy lần nữa, lúc ấy mới dám chạy trong TP đấy ạ.
Nhưng đấy là câu chuyện của 6 năm về trước rồi, ai muốn nghe theo thì nghe nhé.

mimoza07

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào cần kinh nghiệm và lái xe an toàn thì em giúp ạ

Tranh Bản Việt

Xe đạp
Muốn trở thành người cầm lái vững vàng, xin hãy lắng nghe một số lời khuyên sau:

* Không nên cố có được bằng lái bằng mọi giá - cái giá phải trả có thể là tính mạng của bạn.

* Nếu hiểu được tính cách của mình, mức tiếp thu và khả năng hoàn thiện các thói quen mới, tự mình có thể lên được kế hoạch tập lái. Các giáo viên dạy lái không phải lúc nào cũng có thể tìm được phương pháp tập luyện riêng cho từng học viên.

* Hãy hoàn thiện các thao tác lái xe đến mức nhuần nhuyễn để không mất tập trung quan sát khi cầm lái. Học cách cơ động trong không gian hạn hẹp, lái xe thuần thục trên đường xấu, đường tốt, mùa đông, mùa hè, lái trong dòng xe cộ mà không gây cản trở. Tập luyện xử lý các tình huống bất ngờ.

* Đánh giá được giới hạn của mình trong xử lý các tình huống phức tạp, tạo cho mình thói quen dự đoán trước các tình huống nguy hiểm.

* Rèn luyện sự bình tĩnh trong mọi trường hợp, không phụ thuộc vào trạng thái thần kinh như thế nào.

* Không nên quên rằng an toàn lái xe phải cần có sự hợp tác và thông cảm giữa các lái xe chứ không phải sự tranh đua, tự ái hay cáu giận.

* Nắm vững luật lệ giao thông cũng như trách nhiệm hình sự của người cầm lái.

* Đồ uống có cồn, thuốc ngủ và thuốc an thần chỉ uống trong trường hợp không phải cầm lái trong vòng 1 ngày đêm sau đó.

* Bằng lái chỉ là sự cho phép tiếp tục rèn luyện không có giáo viên dạy lái, nhưng đồng thời cũng là sự khẳng định trách nhiệm trước pháp luật về hậu quả gây ra nếu lái xe không cẩn thận.
Theo GTMB
Bằng lái chỉ là sự cho phép tiếp tục rèn luyện không có giáo viên dạy lái, nhưng đồng thời cũng là sự khẳng định trách nhiệm trước pháp luật về hậu quả gây ra nếu lái xe không cẩn thận.

phucsminh

Xe tăng
Năm nay về ăn tết mà vẫn phải đi nhờ xe vì chưa biết lái + chưa có bằng. Dịch dã chắc đầu năm em tranh thủ học và luyện để nhỡ có biến còn chạy grab. Cụ nào ở HN dạy em ít chiêu được không ạ? Em cần sư phụ chỉ giáo từ tập lái cho đến lấy bằng trọn gói. Em sẵn rượu mời các cụ ạ

Tiên Cầm

Xe đạp
Em mới thi B2 xong, lúc học cũng được chạy thực tế tầm 100km, cảm thấy khá tự tin.
Hiện tại em đang phân vân nên thuê xe tự lái để tự chạy tiếp hay kiếm thầy bổ túc tay lái đường dài 1 2 chuyến rồi thuê tự lái / mua xe.
CCCM tư vấn giúp em với

automobilechecker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mimoza07 ko biết còn dạy bà bổ túc tay lái ko nhỉ? Em lục tung các thread mà ko tìm được. Nếu cụ có sđt cho em xin nhé
còn cụ ak giờ cụ ý dạy bằng Mazda6 sang choảnh, 300k/h, e vừa cho bà cả nhà em đi học cụ ý xong, số cụ ý đây ạ

Thai12

Xe hơi
Chẩn ko cần chỉnh
He, rượu bia chỉ làm mình tự tin lên thôi, chứ em nghỉ nó sẽ làm giảm phản xạ và sự tập trung khi lái xe, chắc em phải chừa cái thói rượu bia trước khi lái xe, dù trong TP.
Đừng nghe lời mấy người xi nhan cho mình mà chưa từng ngồi trên xe bác ạ vì họ không hình dung ra nó phức tạp hơn như trong trí tưởng tượng . em bị 1 phát cọ đít rồi cũng vì tội nghe theo lời mấy chú xi nhan.