Đánh giá Chery QQ3!

avxing

Xe máy
Dạ vâng, em mới có xe máy Tầu thôi. Xe hơi Tầu thì em chửa có :'(

DUONGLAM

Xe điện
Dạo này em bận quá nên chẳng có thời gian post bài già cả các cụ ợ , hiện tại xe của em đã chạy 5.000km mà chẳng thấy có vấn đề gì cả . Em đang đinh đi làm chống ồn cho xe nhưng cũng không bố trí được thời gian , thôi đành để sau vậy. Hôm nọ em qua chỗ gần Metro thay dầu máy ( loại castron) hết có 164k thôi , nhận xét chỗ đó thay rẻ , nhanh, các cụ thay dầu không nên vào hãng ( Cụ Lâm ấy) đắt không đảm bảo vì dùng dầu thùng phi . Tuần sau em sẽ cho xe đi xiết lại toàn bộ ốc (nếu lỏng ). Sau một thời gian chạy xe , em thấy với tầm tiền vừa phải như vậy là ổn không có gì phải băn khoăn cả .
Tiện đây xin thông báo : Thành lập hội xe Cherry Hải Phòng và các loại xe China khác , cụ nào có xe thì để lại Tên , số ĐT để em lên danh sách gặp mặt tại Hp trong một ngày gần nhất ( khi có đủ từ 05 xe trở lên )
Số của em : 0989.150581 ( Mạnh Cường - Quán Toan HP) :41::41::41:(b)
Em ra mắt nhé:
Dương Lâm
ĐT 01222258778
Chery đỏ 16M-7065

(b)(b)

Xetau_hp

Xe máy
Không còn ai nữa à ? Có lẽ phải kết nạp thêm các loại 4 bánh nhỏ khác thôi !!!:6::6::6: , Cần thêm 3 cụ nữa để ra mắt hội xe mới . Cụ nào có xe nhỏ xung phong đi !!!

Chỉnh sửa cuối:

avxing

Xe máy
Bác avxing chơi tới thôi chứ còn lăn tăn gì nữa, hehe nhanh để còn tổ chức OF nào
Bác thông cảm cho em thêm tí thời gian nữa để em kày thêm tí $ :6: .
Có là em xung phong luôn.
Mà the em là kứ tổ chức OF trước rồi mua xe sau (b)

tranhainam

Xe điện
cho em đăng kí với, em cũng dự định con QQ3 này, nhưng chắc mùa thu năm tới, năm nay thì chưa được rồi, còn phải cày tiền

berryfun

Xe điện
chúc mừng các bác cưới vợ tàu(b)

that010101

Xe buýt
Chúc mừng các cụ có xe mới (b).
Em đã bán xe caren rồi lên đang định cưới em này . Nghe qua bài viết của cụ chủ thớt mà thấy an tâm . Riêng em thì lại có lòng tin vào em QQ này.:^)

abc_cad

Xe tăng
Chúc các pác có em Tàu Khựa. Em là em cũng không hy vọng nó bền bằng xe Hàn.

batdauhoclai

Xe buýt
Em cũng thấy con này hay hay, lại hợp túi tiền nhưng cũng hết sức nghi ngại vì hàng Tàu, mới vào Việt Nam và cũng chưa có ai kiểm chứng. Đến hôm nay bác đã đi được bao nhiêu km rồi ạ? Tình hình xe thế nào, ưu điểm, nhược điểm thế nào bác update với. Em có đọc loanh quanh trên OF tuy nhiên các nhận xét toàn cảm tính, mới nghe hàng Tàu là tẩy chay luôn rồi chứ hầu hết là chưa có kinh nghiệm thực tế.

Cảm ơn bác

Một con vịt xòe ra 4 cái cánh là lá la

ddbin

Xe tải
Chúc các bác lái xe QQ bền và đẹp có gì còn pót tốt tốt cho em nó đắt hàng ợ! :P

DUONGLAM

Xe điện
Cảm ơn các bác vẫn ủng hộ thớt của em.
Ngoảnh đi ngoảnh lại thế mà cũng được 3 tháng rồi đấy. Nói chung là cũng chẳng có gì phải nói cả hehehe. Trên giang hồ HP cũng ít người biết về loại xe này nên nhiều khi em cứ bốc phét là xe nhập khẩu mua với giá gần 3K obama cũng có bác tin sái cổ.
Cách đây 2 tuần em lỡ để xe trước cửa qua đêm, thế là mấy bác tuần canh vặt luôn mất bộ gạt mưa(cả trước, sau), thế là ngay sáng hôm sau em phải phi lên HN để thay mới, cũng may là đồ đạc có sẵn. Chỉ mỗi tội là phải đi xa thôi, giá mà có cái đại lý ở HP thì tốt hơn.

batdauhoclai

Xe buýt
Hôm nay e có đọc một bài trên VNexpress phân tích khá chi tiết và đầy đủ về QQ. Bài này nói về các ưu điểm và khuyết điểm của loại xe này. Bác nào quan tâm thì đọc nhé. Nếu bác nào muốn đọc bài đầy đủ thì theo đường link. Bác nào đã từng đi QQ thì cho ý kiến là phân tích trong bài báo này có đúng không nhé.

http://vnexpress.net/GL/Oto-Xe-may/2009/08/3BA1289C/

Cảm nhận ban đầu về Chery QQ3

Là mẫu xe rẻ nhất được lắp ráp tại Việt Nam, QQ3 khiến nhiều khách hàng sử dụng cá nhân phân vân khi phải cân nhắc giữa giá và chất lượng.
Cái giá 9.900 USD được coi là một khởi đầu tốt cho Chery QQ3 khi nó nằm trong tầm tài chính của khá nhiều người tiêu dùng. Bên cạnh đó, sự cầu thị đặc biệt từ nhà máy lắp ráp VMC về sản phẩm mới khiến nhiều người đánh giá Chery có thể sẽ thành công hơn những hãng xe đồng hương Trung Quốc đã có mặt tại Việt Nam.
Thiết kế ngoại thất QQ3 là điểm yếu nhất bởi nó quá giống sản phẩm của một nhà sản xuất Hàn Quốc. Tuy nhiên, việc tồn tại và vươn lên top đầu những mẫu xe bán chạy nhất Trung Quốc chứng tỏ khách hàng phần nào chấp nhận điểm yếu này.

Ở nội thất, QQ3 thể hiện thái độ khác hẳn so với những sản phẩm Trung Quốc từng trình làng. Chất liệu nhựa bình thường, công nghệ ép cũng không thể cao như những hãng tên tuổi khác nhưng QQ3 không có mùi khét nồng nặc. Thay vào đó là mùi nhựa và nỉ khá dễ chịu. Trần xe và vỏ mỏng, gõ vào có thể nghe rõ tiếng bộp bộp.
Ngồi vào ghế lái, bất tiện đầu tiên là vô-lăng cố định nên rất khó tìm được tư thế ưng ý, đặc biệt với những người to cao. Trong khi ghế lái chỉ điều chỉnh tay 4 hướng. Sau một hồi loay hoay, cuối cùng tôi chấp nhận ở vị trí vừa tầm tay lái thì hơi xa cần số.
Khác với xe hạng nhỏ khác, bảng đồng hồ QQ3 có thêm đồng hồ tua máy. Do động cơ loại nhỏ, 3 xi-lanh nên vòng tua cầm chừng ở mức khá cao, trên 1.500 vòng/phút. Khi di chuyển, kim này thường xuyên ở vùng 2.000 vòng/phút.
QQ3 khởi động nhẹ nhàng ở số 1. Chở đủ 4 người nhưng xe không quá yếu như dự đoán. Với một tài xế bình thường, việc bắt đầu di chuyển của chiếc mini này không có nhiều phàn nàn. Nhưng những ai thích cảm giác bốc thì nó khó lòng thỏa mãn. Thử thốc ga, xe sẽ thể hiện ngay sự hụt hơi do công suất chỉ là 51 mã lực tại vòng tua 6.000 vòng/phút, mô-men xoắn cực đại 70 Nm ở vòng tua 3.500-4.000 vòng/phút.
Thiết kế nút bấm còi trên vô-lăng QQ3 không mấy thuận tiện. Hộp số 5 cấp nhẹ nhưng không ngọt. Mỗi khi chuyển số có thể cảm nhận rõ ma sát giữa các chi tiết kim loại trên cần số. Vô-lăng QQ3 chặt, không có cảm giác dơ nên điều khiển khá dễ. Hai nút bấm còi nhỏ vừa bằng ngón tay cái gắn trên hai chấu tưởng chừng thú vị lại khiến người lái lúng túng khi đi trên phố. Các xe khác thiết kế nút bấm còi ở cả mảng giữa vô-lăng nên mỗi khi cần, chỉ cần đặt cả bàn tay để thao tác.
Với QQ3 thì phải mất vài giây để định vị lại nút còi ở đâu, đặc biệt khi đang cua mà có chướng ngại vật phía trước. Khi chở đủ tải vào cua, dù ở tốc độ bình thường 20-30 km/h, cũng có thể cảm thấy rõ độ tròng trành không đồng nhất giữa tay lái và thân xe.
Các thiết bị an toàn trên QQ3 ở mức tối thiểu với dây đai an toàn. Không túi khí, không ABS. Bánh trước lắp phanh đĩa và bánh sau tang trống. Vì vậy, sử dụng Chery QQ3 cho những chuyến đi đường dài không thực sự thích hợp.
Điểm mạnh của QQ3 so với các đối thủ là hệ thống điều hòa hoạt động tốt. Giữa trời nắng hè và đủ 4 người lớn, ca-bin vẫn mát. Cửa kính điều khiển điện và có cụm nút trung tâm ở cửa tài. Gương chiếu hậu điều chỉnh điện nhưng muốn gập phải dùng tay.
Trang thiết bị đi kèm gồm đài AM/FM, 2 loa. Nếu muốn khách hàng có thể bỏ tiền tậu thêm đầu CD tương thích MP3 mang thương hiệu Chery có đầu đọc USB.
Cái giá 9.900 USD khiến nhiều khách hàng phân vân bởi họ không biết có nên mua một sản phẩm chưa thực sự có tên tuổi tại Việt Nam. Vì thế, đa phần có tâm lý chờ đợi để thị trường đánh giá chất lượng.
Vì lẽ đó, VMC và Chery cũng có những chiến lược tiếp cận khác. Cùng với khách hàng cá nhân, QQ3 còn hướng tới những doanh nghiệp kinh doanh taxi dựa trên lợi thế vốn đầu tư ban đầu ít.

Ngoảnh đi ngoảnh lại thế mà cũng được 3 tháng rồi đấy. Nói chung là cũng chẳng có gì phải nói cả hehehe. Trên giang hồ HP cũng ít người biết về loại xe này nên nhiều khi em cứ bốc phét là xe nhập khẩu mua với giá gần 3K obama cũng có bác tin sái cổ.
Cách đây 2 tuần em lỡ để xe trước cửa qua đêm, thế là mấy bác tuần canh vặt luôn mất bộ gạt mưa(cả trước, sau), thế là ngay sáng hôm sau em phải phi lên HN để thay mới, cũng may là đồ đạc có sẵn. Chỉ mỗi tội là phải đi xa thôi, giá mà có cái đại lý ở HP thì tốt hơn.

avxing

Xe máy
Chết thật, bác đúng là phí của giời. Mà sao hôm xuống nhà bác kô thấy bác nói về vụ này nhỉ, dù sao cũng chia buồn với bác :)

advrider

Xe máy
Chery ít người chắc phải thành lập hội liên bang bác ạ. Hà Nội + Hải Phòng Chery Club đê(b)

Xetau_hp

Xe máy
Tiền ít đừng hy vọng được hít ... thơm các cụ ạ !!!:)):))

heroest

Xe tải
Em đi matiz và cũng đã đến xem thử QQ. Cảm giác không được như matiz. Nhiều đồ trông vẫn giả giả thế nào ấy. Nếu giá dưới 7000 thì em nghĩ hợp lý hơn.