Đánh giá City RS sau hơn 2 vạn km trải nghiệm

Trạng thái
Thớt đang đóng
Em đi cerato thấy tin cậy mà cụ chủ. Xe em chạy gần 6 vạn. Xăng hỗn hợp 7.9/100km, đường trường 5.3, bảo dưỡng thì 5k km thay dầu 500-600k. Bảo dưỡng cấp 4v vừa rồi em làm có 5tr. Độ rộng rãi, form dáng thời trang ăn đứt city nhà cụ :D
Xe hạng C mà cụ đi so mâm dưới. Vẫn biết là giá bản full B gần như same bản base C của cụ nhưng Cerato phải so sánh với Civic chứ!

datto70

Xe điện
Cải lùi thấy rõ chứ cụ, bảo thay đổi nâng cấp này kia chứ thực ra là cải lùi. Cái xe quan trọng nhất là khung gầm với bộ máy thì ông Toy cho cài số lùi, đang khung xin Toy thì cho dùng đồ giá rẻ Daihatsu, máy 1.5 thì cho về 1.2, mô men xoắn cũng thấp hơn hẳn so với đời trước, được thêm tý thể thao mà mất mát nhiều quá. Là em em cứ mua bản cũ nếu có mua Vios ko thì cứ City em chơi chả tội gì
Chắc học xe hàn, op nhiều chiều nhiều anh em thiên hạ :D

pisces_hn

Xe container
Cao hơn thì đúng là cao hơn song không đáng kể lắm. Vietnam Road Trip hay Tipcar nó nói chạy 10 vạn thì bảo dưỡng City đắt hơn Vios 3 triệu (bởi City cứ 4 vạn là phải thay dầu hộp số cvt còn Vios 4 vạn chưa phải thay). Còn các chi tiết khác em thấy tuổi thọ cũng gần như tương đương. Còn dĩ nhiên cụ nói đúng, chạy dịch vụ cần con nào tối thiểu hoá chi phí!
Chạy dịch vụ ít người bảo dưỡng theo hãng lắm, chạy chục vạn cũng chỉ thay mỗi dầu thôi. Chứ 4 vạn hãng nào cũng tốn 6 Tr là ít nhất anh em dịch vụ họ k chịu nổi đâu. Chưa kể các mốc khác.

hungpb

Xe buýt
Cuối tuần vừa rồi nhà em lên đồ dắt díu nhau làm chuyến picnic bên Ecopark. Tức cảnh sinh tình xong lại chụp được vài con ảnh đẹp nên em có cảm xúc viết bài chia sẻ về lí do và trải nghiệm về chiếc Honda City RS 2021. Xe em lấy từ tháng 3 năm 2021 và đã đi được hơn hai vạn. Có gì thiếu, sót thì CCCM bổ sung giúp em nhé!
View attachment 7286163
Vợ chồng trẻ bọn em chọn chiếc xe đầu tiên phải gọi là khó khăn trăm bề. Sau khi trải qua các cửa ải gian nan cuối cùng vợ chồng em thống nhất chỉ chọn 1 trong 3 em: Honda City RS, Toyota Vios và Kia Cerato

Theo kinh nghiệm của các bác thợ nhà em truyền lại thì giá tiền xe hạng B của Honda có thể tương đương với máy 1.5 hay 1.6 của xe Hàn nhưng giá trị mang lại của Honda nó khác bọt. Nó khác ở đây là cái độ bền, độ tin cậy của Honda so với xe Hàn. Có thể ban đầu nhiều cụ trên này ưng chiếc Kia Cerato như em đợt đấy, nhưng về sau nghe ra thì em cảm thấy hãng Kia không đáp ứng được cái yếu tố an tâm về mặt tâm lý, chi phí bảo dưỡng lâu dài, rồi sự tin tưởng tin cậy của em.

Đối với Vios, em thấy người dùng Vios chủ yếu là chạy taxi chứ không phải để phục vụ gia đình. Người ta mua vì độ bền, chi phí bảo dưỡng hợp lý, mua để đi cày chứ cảm giác lái, cảm giác vô lăng, độ đầm, độ phản hồi chân ga, độ nhạy của tay lái mọi thứ đều không bằng. Đơn giản nãy chuyển số trên vô lăng, số S của City RS đi rất vui ạ

Cuối cùng gia đình em đồng thuận chọn Honda City RS giá lăn bánh là 680tr vì quá ưng cái thiết kế, khả năng vận hành cũng như tính tiết kiệm của em nó.

Chuyện tiết kiệm nhiên liệu là cái mà em ngạc nhiên nhất. Trước khi lấy City RS em cứ nghĩ Vios rất tiết kiệm, nhưng em đã lầm các cụ à. Để nói về chiếc xe tiết kiệm, hài hòa nhất phân khúc hạng B thì em đề cử Honda City RS đứng đầu. Chân em cũng to, đi thường chả nghĩ ngợi gì nên ít khi bật chế độ Econ mà toàn đi Comfort với Sport nhưng đường hỗn hợp cũng chỉ loanh quanh 7L4 đến 7L8/100km thôi.
View attachment 7286183
Nhiều cụ đi Vios xác nhận với em là Vios ăn uống trên 8L là chuyện bình thường. Lý giải điều này em nghĩ có thể giải thích vì do bản 2021 sử dụng động cơ Earth Dreams thông minh hơn và tối ưu đời trước, không khí lọt vào khoang máy ít hơn nên tiết kiệm hơn. Trong thời kỳ xăng loạn giá như thế này, có được chiếc xe ăn uống tiết kiệm là cũng đỡ được khối hộp sữa cho con rồi CCCM à 😊. Bình xăng của City RS là 50L, thường 3 tuần là em phải đổ 1 lần, đi đứng thoải mái không phải nghĩ ngợi gì. Khoản bảo dưỡng, nuôi nấng em nó cũng ít, tính đến hiện tại em vào hãng tổng cộng 4 lần mỗi 5000km, mỗi lần 400 hơn.

Khoe các cụ vài cái ảnh của em nó:
Chúc mừng cụ, bạ đầu em cũng thích em này nhưng giờ em lại thích mấy em gầm cao hơn, mà lăn tăn mãi chưa biết chọn em nào (nhà ko dư dả)

kienbinh

Xe điện
City với Cerato dễ hay so sánh vì cùng tầm tiền. Chứ nếu so phân khúc thì không nói.
Cụ chủ thớt đang so city vs cerato thì em comment lại ý kiến của chủ thớt. Thớt này có phải thớt so sánh xe hạng C đâu cụ. Civic tầm tiền nó cao hơn hẳn thì đương nhiên phải hơn. Civic bản mới ra em thấy xấu. Tầm tiền bây giờ em sẽ múc K3 turbo chứ bỏ qua civic vì thiết kế mới quá xấu ạ.

Vios mới ra trông khá giống City , mỗi tội máy yếu quá, nhưng ngoại thất thì rất ổn rồi.

BMW R60

Xe tăng
chưa được FC cụ à, hạng B chỉ là Fiesta thôi, cơ mà chạy ổn, trộm vía, 7 năm/14v chả hỏng gì trong khi bị chê lên bờ :)
ngoài ra thì chạy rất đầm, chạy trăm hai chả có cảm giác gì, thi thoảng đạp chơi lên trên 150 mới có cảm giác tốc độ
Cụ mua Fiesta từ mới ạ? Bản cụ đi là 1.0 tubor hay 1.5 ? Em đang đi Ford laser 1.6. Đời sâu quá.., đang tính nay đến cuối năm đổi xe. Cũng đang ngó nghiêng em Honda Cty bản G 2022. Giá lăn bánh khoảng 620 củ. Xe mới thì yên con mẹ tâm nhưng tài chính hơi căng. Và em cũng đang tính mua xe Ford cũ tầm 300 củ như Focus 210-212 hoặc Fiesta 2013-2015. Dù sao em cũng thích lái thằng Ford hơn. Cụ cho ít review thực tế về Fiesta với ạ. Em ngó nghiêng con này thấy bonbanh salon rao 325 củ:
Xe Ford Fiesta Titanium 1.5 AT 2014 - 325 Triệu

min18vn

Xe điện
Cụ mua Fiesta từ mới ạ? Bản cụ đi là 1.0 tubor hay 1.5 ? Em đang đi Ford laser 1.6. Đời sâu quá.., đang tính nay đến cuối năm đổi xe. Cũng đang ngó nghiêng em Honda Cty bản G 2022. Giá lăn bánh khoảng 620 củ. Xe mới thì yên con mẹ tâm nhưng tài chính hơi căng. Và em cũng đang tính mua xe Ford cũ tầm 300 củ như Focus 210-212 hoặc Fiesta 2013-2015. Dù sao em cũng thích lái thằng Ford hơn. Cụ cho ít review thực tế về Fiesta với ạ. Em ngó nghiêng con này thấy bonbanh salon rao 325 củ:
em chạy 1.5 HB đời 2015. em mua mới ạ, Fiesta bé hơn Laser khá khá, em đi 1 mình là chính nên ko sao chứ đi 5 người là thấy chật. HB nên cốp sau khá bé.
cảm giác lái thì em thấy lái rất chính xác, cảm giác dội từ mặt đường lên rất tốt, không như xe nhật với hàn, độ đầm thì em chạy trăm 2 cảm giác như vios chạy 100 :D, trên 150 mới có cảm giác nhanh và em đã từng đạp lên 180 vẫn còn lên được tiếp cơ mà xe bay lắm.
thân vỏ thì cực cứng, em bị lùi vào đầu 2 lần mà chả làm sao
trang bị thì so với hồi đó là đỉnh, giờ thì cùi (7 túi, ĐT bluetooth của F rất hay, 6 loa nghe OK, đầy đủ an toàn như cân bằng ĐT, kiểm soát lực kéo, hố trợ khanh khẩn cấp, phân bổ lực phanh hỗ trợ đổ đeo, lên dốc blabla... cam biến thiên cả 2 trục...) khá tiết kiệm xăng, có ông chạy xiên vịt về khai trung bình 4.4l cả cung
Fiesta có 1 lỗi cơ bản là lỗi côn, nếu ai chưa có kinh nghiệm đi số sàn, áp dụng nguyên cách đi của CVT hoặc biến mô thì nhanh mòn côn giá trọn bộ côn khá đắt (trước kia đâu đó 25tr 1 bộ gồm 2 càng cua, bàn ép liền 2 lá côn và bi T, giờ giá giảm đâu đó 30-40%).
bản 1.5 lành hơn 1.0 do máy turbo khá nóng.
giảm xóc zin Ford hơi phò, chạy 1 thời gian auto hỏng, em phải thay cả bộ giảm xóc Tein
nhiều cụ khai thêm nhiều lỗi vặt khác như bơm nước, ống nước mát bị chửa...
cơ mà em chạy 7 năm, 14v chả thấy hỏng gì kể cả côn, có thể do em dùng nước mát đặc biệt của xe tải hạng nặng :D, dầu mobil 1 từ mới và em chạy khá mạnh chân, xe em thân lừa ưa quả tạ nên ưa nặng

HI_CLASS

Xe điện
Sao con vios ghẻ dạo này hãng nó bán được nhiều xe thế cccm nhỉ
Em đọc thấy đâu tháng 5 bán 3,3 nghìn xe… thùng tôn mà dân mua kinh
Ghẻ là ntn nào ạ? Nếu so mấy con hạng A thì nó hơn đứt, hạng B thì nó ghẻ so vs con nào nhỉ. So vs xe bác đi liệu nó có xịn hơn ko? Mà ko dưng gì tự nhiên nó bán nhiều nhất như thế đâu nhé. Nhân tiện cho e hỏi tsao gọi nó là thùng tôn ạ, hay bác nghe ng ta bảo thế?

Cún em

Xe buýt
Em đi con Titanium 1.5 mua mới 2018. Chạy đến giờ vẫn thấy ổn, xe đầm chắc, khung vỏ dày. Chạy hỗn hợp mùa đông (không điều hòa) khoảng 5,5l/100, mùa hè (có dùng điều hòa) khoảng 6l/100km. Đây là số thực tế chứ không phải số xe nó báo nhé, số xe báo thì thấp hơn chút. Xe đi chỉ thay dầu bảo dưỡng định kì, chưa phải sửa chữa gì cả.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng cụ chủ ưng ý với lựa chọn của mình là tốt rồi 👍

fishazt

Xe buýt
Quan trọng cụ chủ ưng ý với lựa chọn của mình là tốt rồi 👍
đúng rồi cụ à. vì thật sự con nào hát mà mẹ chả khen hay. Nhưng em thấy con City cũng ok thật. Nếu em tìm con hạng B mới thì em cũng chọn City chứ ko chọn Vios

Captain

[Tịch thu bằng lái]
đúng rồi cụ à. vì thật sự con nào hát mà mẹ chả khen hay. Nhưng em thấy con City cũng ok thật. Nếu em tìm con hạng B mới thì em cũng chọn City chứ ko chọn Vios
Ông bạn e chạy Grab bằng City, e cũng đi tỉnh nhiều với nó thấy cũng ổn.

fishazt

Xe buýt
Ông bạn e chạy Grab bằng City, e cũng đi tỉnh nhiều với nó thấy cũng ổn.
em cũng mới được ngồi thử con City RS 2020 rồi, hạng B mà cảm giác lái rất ok, nói hơi ngoa tý thì phấn khích cụ à

aphich

Xe buýt
em cũng mới được ngồi thử con City RS 2020 rồi, hạng B mà cảm giác lái rất ok, nói hơi ngoa tý thì phấn khích cụ à
City em thấy hãng đánh vào tính trải nghiệm và yếu tố gia đình hơn là Vios. Cảm giác Vios nó thực dụng quá

Minh Sang 2019

Xe tải
Nội thất Altis 2022 em lại thấy rất ổn ạ, thoáng đãng, sạch sẽ, mỗi tội Altis mới thì vượt hơn ngân sách cho City RS gần 200 củ thôi ạ
Ai lại đi so Honda city với Altis. Honda city so với vios thôi.
Em mua alits 2021 đây. Nó rộng rãi hơn nhiều so với Honda city dùng đều 5 chỗ. Ngay cả bản thân Altis còn rộng rãi hơn cả thằng corola cross. thằng Altis 2o22 nhập thái hoàn toàn thì về nội ngoại thất thì ok rồi nhưng nó lại cảm giác ngồi chật hẹp hơn so với altis 2021 mà giá lại ngang gần với Cross rồi nên phần lớn nó lại ế chõng trơ cho mà coi.

Minh Sang 2019

Xe tải
Vừa rồi vào Nha Trang em đi grab 2 xe: Honda City và Kia Cerato. Cảm nhận của em là Cerato hơn hẳn: rộng rãi hơn, êm hơn, chở nhiều đồ hơn, vv... Do em không cầm lái nên không biết cảm giác lái và độ tăng tốc ntn.
nó hơn là đúng rồi. 1 phân khúc C bán chạy nhất với thằng phân khúc B đang cạnh tranh mệt nghỉ với thằng Acent với vios mà

Ai lại đi so Honda city với Altis. Honda city so với vios thôi.
Em mua alits 2021 đây. Nó rộng rãi hơn nhiều so với Honda city dùng đều 5 chỗ. Ngay cả bản thân Altis còn rộng rãi hơn cả thằng corola cross. thằng Altis 2o22 nhập thái hoàn toàn thì về nội ngoại thất thì ok rồi nhưng nó lại cảm giác ngồi chật hẹp hơn so với altis 2021 mà giá lại ngang gần với Cross rồi nên phần lớn nó lại ế chõng trơ cho mà coi.
Giá rẻ hơn Cross Corolla chán đấy cụ, Corolla Altis 2022 ăn đứt Cross ở treo sau. Chẳng qua ế là do sự thất thế của sedan tầm giá 800 bởi sự tiện dụng của gầm cao hạng B. Chứ để lái hay thì chả thằng gầm cao hạng B nào địch lại sedan hạng C- mà Altis là đại diện. Với lại tầm giá đấy, tháng 3-400 con là thành công rồi.
PS: Em mua xe, nếu là treo phụ thuộc là loại luôn! Kể cả đổi đc không gian thoáng đi nữa.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng