Thảo luận đánh giá Subaru 2019

Nissan_NDH

Xe hơi
em bên nissan có 1 số dòng xe cùng phân khúc vs Subaru, các cụ cần tham khảo thêm để em hỗ trợ ạ.

Haipv88

Xe hơi
Em chọn GV theo tiêu chí như vậy :
- Khung gầm chắc chắn, NK nguyên chiéc
-AWD , giá hợp lý. K nhiều option nên mình tự nâng cấp.
- k ham mê tốc độ nên hài lòng với xe này
GV là con j thế cụ

Tình hình đúng là tình hình: xe em mua hơn 1 tháng đã dính lỗi bẩn kim phun rồi. Xe em thường xuyên đổ xăng a95 tại xây xăng to. Mà hiện giờ em ở trong vùng gần dịch, đại lý thì trong vùng dịch nên không thể đến đấy để fix lỗi được,
Các cụ mợ có cao kiến gì không ah.
Em nhờ cụ tungkhuyen vào giúp với ah.

Kỹ thuật thì hướng dẫn em: tạm đi tạm nhưng đèn báo lỗi vàng hoe cả taplo. Nhìn chán lắm. Mà dịch thì biết đến bao giờ. Chả nhẽ đắp chiếu. Bị thế này chả khác déo gì vợ mới cưới về đêm tân hôn thì đèn đỏ.

RAVA

Xe ba gác
Tình hình đúng là tình hình: xe em mua hơn 1 tháng đã dính lỗi bẩn kim phun rồi. Xe em thường xuyên đổ xăng a95 tại xây xăng to. Mà hiện giờ em ở trong vùng gần dịch, đại lý thì trong vùng dịch nên không thể đến đấy để fix lỗi được,

Kỹ thuật thì hướng dẫn em: tạm đi tạm nhưng đèn báo lỗi vàng hoe cả taplo. Nhìn chán lắm. Mà dịch thì biết đến bao giờ. Chả nhẽ đắp chiếu. Bị thế này chả khác déo gì vợ mới cưới về đêm tân hôn thì đèn đỏ.
-Xe bác mua chính hãng thì bh ở đâu mà chả đc, nếu chỗ gần mà ko đến đc thì chịu khó chạy sang chỗ khác xa hơn vậy, coi như 1 chuyến du lịch thôi?

-Xe bác mua chính hãng thì bh ở đâu mà chả đc, nếu chỗ gần mà ko đến đc thì chịu khó chạy sang chỗ khác xa hơn vậy, coi như 1 chuyến du lịch thôi?
Cảm ơn cụ. Em chỉ có nước chạy vào SG thôi, cũng mất 800km. Chạy ra thì phải vượt qua vùng dịch (chắc cũng lằng nhằng chuyện khai báo) cũng mất 300km.
Mà chạy đường dài trong trạng thái taplo vàng khè cũng ghê.

RAVA

Xe ba gác
Cảm ơn cụ. Em chỉ có nước chạy vào SG thôi, cũng mất 800km. Chạy ra thì phải vượt qua vùng dịch (chắc cũng lằng nhằng chuyện khai báo) cũng mất 300km.
-Bác ở mạn Quảng Ngãi à? Mà sao bác ko gọi thẳng cho đg dây nóng hoặc Đại lý để họ tư vấn hay hỗ trợ ntn trc đã?

-Bác ở mạn Quảng Ngãi à? Mà sao bác ko gọi thẳng cho đg dây nóng hoặc Đại lý để họ tư vấn hay hỗ trợ ntn trc đã?
Có gọi tư vấn ah, họ nói đúng lý thuyết thì làm được gì đâu cụ.

kamelo

Xe buýt
800km trong thời điểm này khó thực hiện.
Bác thử rút hết xăng cũ. Đổ 1/2 bình xăng mới kết hợp đổ dung dịch phụ gia xăng như CRC, Liqui Moly, Gumout... xem khắc phục đc không.
Nếu được thì gắn oil catch can cho đường ống từ PCV valve về họng hút và kiểm tra vệ sinh bướm ga (throttle body valve)

800km trong thời điểm này khó thực hiện.
Bác thử rút hết xăng cũ. Đổ 1/2 bình xăng mới kết hợp đổ dung dịch phụ gia xăng như CRC, Liqui Moly, Gumout... xem khắc phục đc không.
Nếu được thì gắn oil catch can cho đường ống từ PCV valve về họng hút và kiểm tra vệ sinh bướm ga (throttle body valve)
Cảm ơn cụ.
Mấy cái dung dịch kia mua online có được không nhỉ. Quê em chắc không có rồi.
Can thiệp kỹ thuật thì em không dám.

kamelo

Xe buýt
Cảm ơn cụ.
Mấy cái dung dịch kia mua online có được không nhỉ. Quê em chắc không có rồi.
Can thiệp kỹ thuật thì em không dám.
Mua online dung dịch phụ gia xăng online dễ bác. Hoặc bác đến đại lý Honda, Toyota, Mazda ở Quảng Ngãi vệ sinh bướm ga và mua dung dịch phụ gia xăng của hãng để thử trước.
Nói chung, các động cơ phun xăng trực tiếp GDI nhạy cảm và hơi kén xăng.

Mua online dung dịch phụ gia xăng online dễ bác. Hoặc bác đến đại lý Honda, Toyota, Mazda ở Quảng Ngãi vệ sinh bướm ga và mua dung dịch phụ gia xăng của hãng để thử trước.
Nói chung, các động cơ phun xăng trực tiếp GDI nhạy cảm và hơi kén xăng.
Chiều nay em đã vào đại lý Mitshubishi mua chai dung dịch rồi. Đổ rồi. Hy vọng mai ổn.
Dịch giã phiền toái quá.

kamelo

Xe buýt
Chiều nay em đã vào đại lý Mitshubishi mua chai dung dịch rồi. Đổ rồi. Hy vọng mai ổn.
Dịch giã phiền toái quá.
Bác làm 1,2 vòng Đà Nẵng - QN để thông muội thoát máy nhé. Cách này ở nước ngoài gọi là Italian tune -up. Muội than trong xú páp nạp, buồng đốt, bộ phận xả...sẽ được tống bớt ra ngoài khi xe chạy ở tốc độ cao

Bác làm 1,2 vòng Đà Nẵng - QN để thông muội thoát máy nhé. Cách này ở nước ngoài gọi là Italian tune -up. Muội than trong xú páp nạp, buồng đốt, bộ phận xả...sẽ được tống bớt ra ngoài khi xe chạy ở tốc độ cao
Hehe, cụ cứ xui dại em.
Xe em mới chạy được 2400km thôi, muội than với cặn chắc chưa có . Bệnh chung của SF2019 thì chưa ai làm rõ được.
Tạm thời sáng nay chạy 40km rồi, chưa thấy báo lỗi.

Chỉnh sửa cuối:

Oriental_Noodle

Xe đạp
Em vừa mới chạy thử cuối tuần vừa rồi, hiện tại đang đi sedan nên cũng có một số đánh giá nho nhỏ xe này.
1. E Sign là tính năng bổ trợ thôi, biết cách dùng thì ngon, còn lại thì tin vào tay lái mới quan trọng, có thì tốt mà không có chả ảnh hưởng gì nhiều. Thêm tiền tầm 100tr cho E-Sign thì chưa xứng lắm.
2. E đang đi Sedan nên nhìn cái cốp Forester chán luôn, vừa bé vừa hở. Cốp này mà để cái gì hơi mùi một chút hoặc bẩn bùn đất 1 chút là cả xe ăn đủ, em hay có đồ dầu mỡ, giày dép bẩn, quả bóng đá, hoặc đi chơi mua đồ ăn về. Nhưng cốp này cũng có cái tiện là người ngồi sau với tay là lấy được đồ, ko cần dừng xe mở cốp.
3. Cách âm tương đối tốt so với mấy xe cùng phân khúc (Cx5, X-trail, Crv,..)
4. Cảm giác lái siêu sướng luôn, vào cua chắc chắn, đi đường xấu rất ổn định xe, lái xe đường xấu không mệt tay và không bị vặn vẹo người trên xe nhiều. Gấu em lái mới mà chạy đường test rất xấu như vậy vẫn phi ầm ầm, xe vẫn ổn định (E lôi gấu đi thử cùng luôn, cả 2 cùng lái)
5. Trong tầm tiền thì các xe cùng phân khúc với cá nhân em sẽ không có cửa so với chiếc Forester này, em lái xe khá thực dụng nên mẫu mã màu mè hay Options kiểu hưởng thụ em không cần lắm.
6. Băn khoăn về phụ tùng thay thế một chút, Sales thì báo có đủ xưởng dịch vụ và phụ tùng nhưng em đếch tin lắm, bao giờ nhiều và phổ biến như Toy, Honda thì mới yên tâm được (Cùng đi test xe em gặp 1 bác đi Chevrolet Trailblazer đang khóc dở vì xe hiện tại hỏng mà đếch thay được phụ tùng, nhà máy ở Thái thì cũng đóng cửa, các bên nhận đặt hàng đều báo +60ngày, hehe)

7. Em băn khoăn chiếc này mua mới và Prado 2014 cũ, xin ý kiến các cụ luôn :)
SUV cái cốp là vậy hết thôi anh. Anh có thể làm cái baga trên mui xe để chứa đồ có mùi hen

lx125_black

Xe container

Ama-Kia

Xe buýt

Làm sao mình biết đèn cá vàng là lỗi kim phun cụ nhỉ? Nếu có máy đọc lỗi thì chuyên nghiệp rồi. Ra hãng Honda xe máy mua cái bình xúc Kim phun tống vô bình xăng thử có hếch!