Đánh giá Đánh giá thực tế xe Ford Everest 2016 bản Trend

Aon

Xe tăng
Em lấy bản 3.2 từ hồi tháng 3. Lúc đó em nói độ đầm của em này ngang Ranger Rover, đi qua các gờ giảm tốc nghe cứ phầm phập. Các bác bảo em nói phét. Giờ đi rồi mới thấy sự thực nha.
Những người lấy được bản 3.2 sớm như cụ là lộc lá quá rồi, được xe ngon giá tốt, khi nào thích bán thì chắc chắn có lãi :))

classicaudio

Xe tải
Em lấy bản 3.2 từ hồi tháng 3. Lúc đó em nói độ đầm của em này ngang Ranger Rover, đi qua các gờ giảm tốc nghe cứ phầm phập. Các bác bảo em nói phét. Giờ đi rồi mới thấy sự thực nha.
Cty em đi bản 2.2 đã thấy cách âm phần gầm cực tốt, so với mấy dòng 4tuner, CX5, Sorento thì EV2016 hơn hẳn,
Cảm nhận gầm vào đường đẹp và xấu cơ bản như nhau.

frenchiebull

Xe buýt
Cụ cho e link của thớt mọi ng kêu cụ nói phét để e vào back up cụ ^^

tuấn fortuner

Xe đạp
Đây là chiếc mình đã chạy thử phải nói là quá tuyệt vời độ đầm, bốc, sướng. Mấy xe sang như Cadillac, Mer, BMW thì mình ko biét chứ các xe hiện có ở VN như Fortuner, Mazda CX-5, Honda CR-V.... thì nó ăn đứt mọi mặt kể cả Toyota Land Cruiser luôn.
Chào các bác, lần đầu viết trải nghiệm xe mới, mong các bác đóng góp cho em một cách tích cực

Thực tế và so sánh để đưa ra lựa chọn lấy bản Trend

Ford Everest 2016 là lựa chọn phù hợp nhất với gia đình em sau khi xem xét tất cả mọi góc độ về nhu cầu: an toàn, chở đông người, cá tính, tiết kiệm... đồng thời bán em xe cũ đi, tích tiền lại cũng đáp ứng đủ để rước em nó về.

Em cũng đã tính tới cả Sorento, Santafe nhưng rồi đã bỏ qua vì gầm các em này thấp hơn, hàng thứ 3 ngồi chật hơn. Đặc biệt là khi nhìn thấy các em này chở full tải xệ gầm thế nào. Sedona thì lại không chui vào trong nhà được vì dài hơn lòng nhà.

Vậy là lại trung thành với thương hiệu Ford tiếp.

Trải qua 4 tháng từ tháng 10 (manh nha ý định), tìm hiểu, làm việc với các đại lý, bán xe cũ, chờ chốt với các sales... em nó đã về.

Như các bác biết thì xe đợt rồi nó khan hiếm thế nào. Mình chọn xe màu đen, bản 2.2 Trend vừa tầm tiền với được, vừa có tí yêu thích. Do đó phải chờ mãi vì được biết là đợt đầu có 50 xe toàn quốc, nhưng bản mình chọn thì không có. Lại phải order và tìm kiếm...

Kinh nghiệm trong quá trình mua xe đợt đầu này là phải làm việc với các nhiều đại lý càng tốt để đa dạng hóa lựa chọn và cân đo đong đếm đủ mọi kỹ năng sales của các bạn sales. Bạn thì nhiệt tình nhưng không có xe để giao đúng thời hạn, bạn có xe nhưng không có màu mình chọn, bạn có xe và có màu thì ép mình chi tiền ngoài (bạn gái ạ, chịu bạn này luôn nên mình không làm việc cùng..), bạn cuối cùng thì giỏi kết nối và đã có xe đúng màu, đúng thời hạn giao mình (thứ tự ở đây là Ford Mỹ Đình - Ford Láng Hạ - Ford Hà Nội để các bác tham khảo - chỉ là 3 cá nhân sales đại diện nên mình không có ý nói đại lý nào tốt hay dở ở đây). Các bác cứ lựa chọn và cọc tiền, không finish được hợp đồng thì đại lý sẽ chuyển lại tiền cọc cho các bác.

Quá trình nhận xe

Bạn sales mà mình chốt được cũng nhiệt tình và nhanh nhạy, mình chỉ hỏi đúng 2 lần, có hay không và có thể chiến được luôn không. Khi gọi lại lần 2, có hàng, ngay buổi đó đã cọc tiền và chiến. Đại lý bạn ấy cũng không có đúng xe và đúng màu mình cần. Bạn ấy đã connect với Ford Thanh Hóa với mình. Hợp đồng là mình ký với Ford Thanh Hóa (bản scan), chuyển tiền, nổi tk đầy đủ là họ xuất hóa đơn và hồ sơ. Mình thuê 1 chuyến xe chở từ Thanh Hóa ra, nhận em nó vào buổi tối (xe hàng chuyển ra và đi nhận như trong phim vậy).

Quá trình làm biển thì mất đúng 1 buổi sáng hôm sau, kể cả đăng kiểm. Vậy là em nó đã được danh chính ngôn thuận ra đường như ai.

(chốt lại để ra được đường, kể cả bảo hiểm thì em nó hết khoảng 1.45 tỏi)

Cảm nhận và trải nghiệm

Các bác chắc cũng đọc nhiều bài review, thông số... nên em xin phép không chia sẻ gì thêm về mặt công nghệ

Đầu tiên là độ đầm chắc và an toàn.

Theo em được biết thì toàn bộ xe Ford Everest 2016 được cấu tạo chủ yếu từ thép boron, một loại thép cường độ cao và cực kỳ cứng - khung xe sẽ cực kỳ chắc chắn và bền vững, ngoài ra xe còn trang bị các tính năng an toàn thụ động, trong đó có bảy túi khí, giúp đỡ để giữ cho người trong xe an toàn trong trường hợp có va chạm. Nên mấy ông ANCAP hay gì gì đó chấm 5 sao. Vậy là phần nào yên tâm về khả năng này của em nó

Cảm nhận đầu tiên khi nhận xe là em nó bề thế thật, dù đã xem ngoài showroom nhưng phải khi điều khiển nó mới thấy.

Mở cửa xe, bước vào xe thì em hơi ghét vì phải cúi cong hoặc lựa người mới chui vào được (em cao 1.78). Nhưng chui vào trong rồi thì sẽ thấy ổn hơn, ghế có vẻ ôm và đỡ thân hình tốt hơn so với em Ford Everest trước em chạy (khổ, chung thủy với thương hiệu này quá)

Tầm nhìn từ ghế lái là tốt hơn. Xem các thiết kế về em nó thì thấy em nó được thiết kế theo tiêu chuẩn khí động học, giúp xe trở nên mướt, lướt nhẹ nhàng.
Thiết kế thông minh và nhiều chức năng

Hệ thống SYNC 2, cho phép lái xe sử dụng giọng nói tự nhiên để ra lệnh và điều khiển hoạt động của xe, điều khiển nhiệt độ, giải trí và các thiết bị di động sẽ được kết nối dễ dàng nhưng em cũng chưa sử dụng hết .Đi cùng SYNC 2 là một màn hình cảm ứng 8-inch với các menu lựa chọn trực quan, giúp tùy chỉnh các chức năng của xe tiện dụng hơn nữa. Màn hình 8 inch chia đều 4 góc, tương ứng với hệ thống âm thanh giải trí / điện thoại / định vị (ở đây chỉ có chỉ hướng như la bàn - mình chưa đào sâu thêm), điều hòa. Và một lượng lớn các kết nối bao gồm hai điểm USB, hai ổ cắm 12-volt và cả SD và AUX cảng ngay tại ghế lái. Hệ thống 10-loa bao gồm một loa trầm phụ, CD, USB và kết nối thẻ SD. Mình copy những bản nhạc yêu thích với chất lượng từ 192k trở lên vào usb, và trải nghiệm âm thanh là khá tốt, đáp ứng được nhu cầu nghe trên xe hàng ngày.

KHÔNG GIAN NỘI THẤT - CẢM NHẬN 3 HÀNG GHÉ

Cảm nhận về vật liệu thì cũng là ổn so với tầm tiền khi đặt cạnh 2 ông Titanium kia. Cắt bớt cái logo ở ghế phụ, bọc chỉ da ở capo và 1 vài tính năng chỉnh điện. Thôi cũng được, mình chỉnh bằng cơm, đôi khi bớt lười đi cũng là cái tốt.

Để đảm bảo cabin yên tĩnh hơn, em ấy được trang bị công nghệ hấp thụ tiếng ồn ngoài thân xe, chống tiếng ồn từ động cơ và những vấn đề trong việc di chuyển.

Cách tạo ra sóng âm để làm triệt tiêu các sóng âm bên ngoài tác động vào trong xe thì mình cũng không biết đã được áp dụng trên xe nào chưa. Nhưng kết quả là xe sẽ có một không gian yên tĩnh cho phép mình thoải mái nói chuyện với mọi người, cả ở hàng thứ 3 với tốc độ khoảng 80km/h mà không cần nói to lên.

Về kích thước, khi so sánh thì mình được biết Everest gần tương đồng một chút so với Fortuner 2016 và nhỏ hơn một Prado một vài cm là hầu hết các kích thước. Đổi lại thì người ngồi hàng giữa sẽ được hưởng không gian thoáng đãng hơn.Hàng ghế thứ 2 có module điều khiển của riêng mình điều hòa không khí và thông gió gắn trên mái nhà, và sự hiện diện của một ổ cắm 12-volt (cái này xuất hiện thêm ở hàng ghế thứ 3 một cái nữa). . Cảm giác ngồi hàng ghế thứ hai rất thoải mái nhờ ghế da rất êm, có cả hai bệ tì tay gập lại khi không sử dụng, khoảng để chân khá dư dả và có thể ngả ghế thấp hơn những chiếc sedan.

Xe có cả neo ISOFIX, điều cần thiết cho một chiếc xe có trẻ sơ sinh - 5 tuổi. Trẻ thứ 2 nhà mình thì dùng lại cái ghế cũ của chị nên không tận dụng được 2 cái móc ISOFIX này, kể cũng phí.Xung quanh các vị trí ngồi thì các hốc hoàn toàn để được nhiều đồ (cốc, chai nước, đồ dùng linh tinh).

Lối vào hàng thứ ba cần phải nghiêng và trượt ghế giữa chia thành hai mảnh 60:40, hơi mất sức một chút so với cách gập ghế của các dòng xe khác. Bù lại là nó có thể trượt đi trượt lại hàng ghế thứ 2 để mở rộng không gian cho hàng 3. Điều này mình nghĩ cũng tốt vì được cái lọ phải hy sinh cái chia. Hàng ghế thứ ba có lỗ thông hơi riêng, chúng được bố trí chặt chẽ và khó thấyCách bố trí này khiến chúng ta thuận lợi hơn để gấp chúng vào sàn, giúp mở rộng không gian vận chuyển hàng hóa. Khoang chứa đồ sau được cải thiện hơn rất nhiều so với Ford Everest đời trước mình từng sử dụng, điều này có được chắc là do bánh xe dự phòng fullsize được ẩn đi.

Cảm giác lái

Lúc đầu rằng mình cũng bị nhầm lẫn với suy nghĩ Everest chỉ là một chiếc SUV trên nền tảng của Ranger. Thực sự thì mình cũng chưa lái Ranger bao giờ nên cũng không so sánh được cảm giác lái. Nhưng qua tìm hiểu thì được biết là Everest thiết lập hệ thống treo sau của riêng và hệ thống truyền động điều chỉnh riêng.

Bánh xe 18-inch ở bản này có khả năng là một điểm cộng chăng, khi sẽ đỡ ồn hơn so với bản 20-inch (mình nghĩ theo kiểu nông dân như thế )

Với những cảm giác về nội thất và khoang cabin một cách tổng thể, mình nghĩ các bạn sẽ có nhiều cảm hứng lái xe hơn rất nhiều. Với thiết kế rộng rãi, thoáng mát, xe trang bị nội thất không thua kém chiếc sedan, và êm ai như bất cứ chiếc sedan nào. Ngoài ra còn có hệ thống điện tử hoạt động để loại tiếng ồn. Và đúng như mình nghĩ, mình đi xe máy dầu mà êm như đi xe máy xăng vậy, thậm chí nhiều khi mình cảm giác còn ít tiếng ồn hơn so với Fortuner đời 2014 của cơ quan mình. Thực sự là khác biệt. Mình nhớ đã xem review ở đâu đó bên Úc, họ đo cường độ âm thanh, E2016 thì được 67 hay 68 gì đó ở tôc độ 80 km/h, Camry thì 66-67db, tức chỉ chênh 1-2db ở các dải tốc độ. Mình nghĩ vậy cũng ổn nhỉ. Vì mình không có thiết bị đo chuyên nghiệp nên bài test của chuyên gia thì vẫn sử dụng được. Quan trọng nhất là mình thấy nó êm ái và tĩnh lặng đúng như cảm nhận. Vậy là được rồi.

Khi xử lý các đoạn quay, hoặc trong không gian nhỏ hẹp tắc đường, mình thấy em nó ổn và gọn gàng hơn nhiều so với kích thước tưởng tượng, khiến mình cảm thấy như đang ở trong một chiếc xe nhỏ gọn hơn nhiều. Mình cũng không cần tới tính năng hỗ trợ đậu xe nên tự lắp thêm cái camera lùi (trong ford HN giá 4.7t triệu) là đã đủ nhu cầu về vận hành em nó. Với cảm biến lùi theo xe, thêm cái camera lùi này trên gương là đã giúp cho việc lùi xe nhàn hơn rất nhiều.

Động cơ 2.2 lít diesel phiên bản này mình nghĩ cũng là phù hợp với người ít có nhu cầu đi thốc ga hoặc đi địa hình khó, như mình. So với các dòng mình đã đi thì cảm giác nhấp ga là rất khác biệt. Mức độ đáp ứng tốt chứ không như mình nghĩ là nó yếu. Như chúng ta đã biết, lực kéo của máy dầu ở vòng tua thấp là rất mạnh mẽ, và việc kéo một chiếc xe hơi đẫy đà - trọng lượng khoảng 2500kg đã khiến cho chiếc xe di chuyển ổn hơn. Mình xem clip test tốc độ của các bạn Thái thì thấy hiệu năng của xe là khá ổn, khiến chúng ta không phải tiếc nuối gì khi lựa chọn bản 2.2 vì không đủ lúa chơi bản 3.2.

Test top speed của bản 2.2, thực hiện bởi các bạn Thailand

Điều này cũng sẽ giúp chúng ta tiết kiệm nhiên liệu hơn, chắc chắn là thế khi so với bản 3.2. Mình chưa kiểm chứng được nhưng sẽ test và ghi nhận lại cho các bạn sau mấy nghìn km nữa cho chính xác.

Cảm giác chuyển số cũng rất tốt và nhanh. Dù mình vẫn cảm nhận được hệ thống đang chuyển số ở các số thấp, nhưng chắc do đang quá trình chạy rà máy, mấy nghìn km đầu tiên để hệ thống trơn tru và thích ứng hơn thì chắc sẽ cho cảm giác khác hơn.

Hệ thống treo sau của Everest cũng là 1 điểm mới khiến mình rất thích, nó khiến cho đuôi ổn định hơn khi va đập mạnh với mặt đường và ổn định hơn khi vào cua. Cảm nhận ban đầu là rất dẻo dai, không bị bồng bềnh.Tất cả các xung lực nhanh chóng được hấp thu tốt.

Hệ thống trợ lực lái điện rất ổn, sắc nét hơn nhiều so với Fortuner, mình không so với E đời trước nữa. Cảm nhận tay lái nhẹ khi ở dải tốc độ thấp, từ lúc khởi hành, sau đó đầm tay ở tốc độ cao hơn. Rất yên tâm và cảm giác lái thực sự đáng đồng tiền bát gạo

Trên đường đại lộ Thăng Long, mình đã test thử Cruise control, và hệ thống kiểm soát rất tốt, hiệu quả và đơn giản, mang lại cảm giác lái nhàn nhã hơn rất nhiều, chỉ khi cần phanh giảm tốc độ thì chân sẽ hoạt động.

Về tính năng Kiểm soát Góc cua và hệ thống ổn định điện tử (ESP), hay chống lật gì đó nữa,chắc cũng can thiệp khi mình cua xe hoặc đánh lái vượt xe khác một cách nhẹ nhàng, xe không bồng bềnh. Mình cũng chưa dám test các tính năng an toàn này, chắc phải để các bạn chuyên nghiệp.

Em Everest của mình không được trang bị hệ thống cảm biến điểm mù. Chắc mình cũng mua 2 cái gương cầu hết khoảng 100k gắn vào đó là được. Thực ra, nếu là một tín hiệu cảnh báo rõ ràng và hiển thị trong ca-bin thì dễ khiến lái xe chú ý hơn, chứ xem review thì nó chỉ nháy nho nhỏ ở ngoài gương thì cũng chẳng cần thiết lắm. Đi đường Hà Nội như thế, giữa vòng vây xe máy, tín hiệu này sẽ chẳng bao giờ tắt và như vậy cũng quá phí cho cái tính năng cảnh báo này đi.

Vì không tính tới việc trèo đèo lội suối, Không tính tới việc off-road nữa, không nghĩ là mình lười để sử dụng 1 số tính năng bằng cơm và để cho đầu óc, cơ thể linh hoạt. Đồng thời thì việc tập trung vào lộ trình thay vì dò dẫm tìm các nút điều khiển cũng khá là quan trọng nên mình nghĩ sức mạnh của xe, cảm giác lái cùng các tính năng thế là ổn, đáp ứng tốt nhu cầu với người như mình.

BỔ SUNG

Một số tính năng - như đèn pha tự động, tắt đèn pha khi nó cảm nhận một chiếc xe đang tới... Các tính năng duy nhất mình thấy vẫn thiếu là GPS và một hệ thống khóa thông minh start/stop. Nhưng mình nghĩ đó là những thiếu sót nhỏ trong những gì em ấy đã có. Sau này Ford bán bổ sung các gói cập nhật theo dạng module, chắc mình sẽ mua bổ sung dần. Hiện tại thì mình cũng chưa sử dụng và nghiên cứu hết các tính năng đang có trên xe. Ngay cả tính năng cảm biến gạt mưa tự động thì mình thấy nó vẫn chưa hoạt động (không hiểu sao nữa). Tạm thời sẽ dừng ở đó đã và hài lòng với em nó.

Đây là cảnh nhận em nó lúc 6h30 tối

Đi lót sàn ở Katavina.com

- Dán kính em nó sẽ thấy khỏe khoắn và sang trọng hơn các bác ạ.

Em để mộc mạc đi mưa về, không phải review bóng lộn như hãng

Em bổ sung thêm 1 vài cảm nhận cho các cụ dễ theo dõi:

https://www.otofun.net/threads/danh-gia-thuc-te-xe-ford-everest-2016-ban-trend.1005605/page-10#post-28728680

dmcdmc

Xe hơi
Riêng về ford thì e vote luôn,xe khoẻ mà qtrog là k mất dáng

Aon

Xe tăng
Về vụ ổn định thân xe này thì nó có thể giải thích bằng hệ thống treo. Khi xe vào chỗ xóc, đường xấu, mấp mô hay khi vào cua nhanh, thì ngoài dao động lên xuống theo phương thẳng đứng, xe còn bị lắc ngang. Hệ thống treo của Ev có cách thiết lập giảm xóc sau theo kiểu liên kết Watt's link. Ưu điểm của liên kết Watt là xe không bị lắc lư theo phương ngang, tâm của trục bánh sau chỉ dao động lên xuống theo một quỹ đạo thẳng đứng đi qua trục dọc mặt phẳng thân xe. Và dao động theo phương thẳng đứng thì được dập tắt dễ dàng nên người ngồi trên xe sẽ không bị nôn nao.

Mô tả hành trình làm việc

Tuy không thể so với các hệ giảm xóc khí nén điều khiển điện tử cao cấp trên các xe xịn, nhưng hệ Watt's link ổn định hơn rất nhiều so với hệ thống trên các xe bán tải hay Fortuner, PS. Nhược điểm là thêm chi tiết phức tạp và tăng trọng lượng xe.

khactuyen

Xe tăng
Về vụ ổn định thân xe này thì nó có thể giải thích bằng hệ thống treo. Khi xe vào chỗ xóc, đường xấu, mấp mô hay khi vào cua nhanh, thì ngoài dao động lên xuống theo phương thẳng đứng, xe còn bị lắc ngang. Hệ thống treo của Ev có cách thiết lập giảm xóc sau theo kiểu liên kết Watt's link. Ưu điểm của liên kết Watt là xe không bị lắc lư theo phương ngang, tâm của trục bánh sau chỉ dao động lên xuống theo một quỹ đạo thẳng đứng đi qua trục dọc mặt phẳng thân xe. Và dao động theo phương thẳng đứng thì được dập tắt dễ dàng nên người ngồi trên xe sẽ không bị nôn nao.

Mô tả hành trình làm việc

Tuy không thể so với các hệ giảm xóc khí nén điều khiển điện tử cao cấp trên các xe xịn, nhưng hệ Watt's link ổn định hơn rất nhiều so với hệ thống trên các xe bán tải hay Fortuner, PS. Nhược điểm là thêm chi tiết phức tạp và tăng trọng lượng xe.
Cụ câu gì cũng biết nhỉ, quả thực đi ev 2016 khó cảm nhận ồn từ mặt đường và đường xấu xấu hệ thống treo rất êm ái.

tobie

Xe hơi
La bàn chỉ hướng thì em thấy, còn không biết có GPS sẵn không, em thì nghĩ là có cụ ạ... Hy vọng và chờ đợi thôi!
Ở trang chủ của màn hình, bác chọn "Information" ở góc trên bên phải sau đó chọn "Where Am I?" sẽ ra vị trí của xe theo GPS.

milkmilk

Xe tải
nhìn em everet bản mới này nhìn em nó phê thật . trông mềm mại , sang trọng thật cụ à.

Aon

Xe tăng
Nó ra kinh độ, vĩ độ hay là có cả bản đồ hả Cụ?
em đã thử mà chẳng thấy ji cụ ợ
Muốn có dẫn đường thì phải nhét thẻ nhớ SD có dữ liệu bản đồ các cụ ợ. Em lên trang chủ Ford thì ko tìm thấy của Việt Nam. Chắc thị trường bé nó khinh :( Thôi ra được tọa độ là có GPS thì tốt rồi, sau lên Sync 3 cài google maps vậy.

classicaudio

Xe tải
Muốn có dẫn đường thì phải nhét thẻ nhớ SD có dữ liệu bản đồ các cụ ợ. Em lên trang chủ Ford thì ko tìm thấy của Việt Nam. Chắc thị trường bé nó khinh :( Thôi ra được tọa độ là có GPS thì tốt rồi, sau lên Sync 3 cài google maps vậy.
Lên sys3 có phải update phần cứng ko cụ? hay những xe có sys2 đều update pm được.

Aon

Xe tăng
Lên sys3 có phải update phần cứng ko cụ? hay những xe có sys2 đều update pm được.
Em nghĩ phải là người của Ford VN mới khẳng định chắc chắn được, nhưng trong hướng dẫn của Sync 3 có nói là update qua wifi được cụ ạ.

taochengnan

Xe tải
Em nghĩ phải là người của Ford VN mới khẳng định chắc chắn được, nhưng trong hướng dẫn của Sync 3 có nói là update qua wifi được cụ ạ.
được thế thì còn gì bằng cụ nhỉ

Aon

Xe tăng
được thế thì còn gì bằng cụ nhỉ
Vâng, lý thuyết là vậy, nhưng thị trường VN thường hay bị bỏ qua. Đơn cử như vụ dẫn đường trên bản đồ ở Ev hiện tại, ở các thị trường khác có nhưng VN có đâu.

Wintemrach

Xe tải
Vâng, lý thuyết là vậy, nhưng thị trường VN thường hay bị bỏ qua. Đơn cử như vụ dẫn đường trên bản đồ ở Ev hiện tại, ở các thị trường khác có nhưng VN có đâu.
Chắc là ACE mình soạn thư claim việc này với tổng hành dinh Ford ở Mỹ biết đâu lại có vì về nguyên tắc là đơn giản, chỉ tội mình sống ở nước bé nên họ quên.

khactuyen

Xe tăng
Chắc là ACE mình soạn thư claim việc này với tổng hành dinh Ford ở Mỹ biết đâu lại có vì về nguyên tắc là đơn giản, chỉ tội mình sống ở nước bé nên họ quên.
Chuẩn đấy cụ, cụ làm luôn cho nóng và bày ae làm luôn.
Map cho tất cả các xe ford có syns2 e nghĩ khó khả thi, đợi syns3 dùng GG map vậy.
Theo câc cụ up lên syns3 từ 2 có pải thay phần cứng ko?