Đánh giá về Civic và Corolla

Speedvn

Xe tải
Số tự động chỉ nhàn trong TP, chạy trên đường trường không được thoải mái bằng MT.
Nam thì chạy xe MT nhìn Manly hơn! cảm nhận làm chủ xe tốt hơn AT.
bác nói như lý thuyết, ai bảo là đi đường trường thì không thoải mái so với MT, bác cắt nghĩa họ em cái. Với lại cái manly gì nữa, sao AT thì không đàn ông bằng??? manly là cái cần của bác chứ liên quan quái gì đến cái cần số :)) thế có khi đi xe tải hay xe cẩu thì manly à... toàn lý thuyết không hiểu moi từ đâu ra, lại còn cảm nhận làm chủ xe tốt hơn nữa chứ, nhiều cái tốt và ưu điểm thế mà sao còn nghĩ ra cái AT làm gì cho phiền và tốn tiền nhỉ?

HANOICity

Xe điện
bác nói như lý thuyết, ai bảo là đi đường trường thì không thoải mái so với MT, bác cắt nghĩa họ em cái. Với lại cái manly gì nữa, sao AT thì không đàn ông bằng??? manly là cái cần của bác chứ liên quan quái gì đến cái cần số :)) thế có khi đi xe tải hay xe cẩu thì manly à... toàn lý thuyết không hiểu moi từ đâu ra, lại còn cảm nhận làm chủ xe tốt hơn nữa chứ, nhiều cái tốt và ưu điểm thế mà sao còn nghĩ ra cái AT làm gì cho phiền và tốn tiền nhỉ?
Quả là khó nói !
Thế thì sao xe đua không làm số tự động cho rồi!
Hết thuốc chữa!

Vekeu

Xe tải
Quả là khó nói !
Thế thì sao xe đua không làm số tự động cho rồi!
Hết thuốc chữa!
cái xe đấy nó không gọi là xe hơi bác ơi, nó là công cụ thể thao. sao lại đem ra so thế, mọi thứ của cái xe đó từ xăng, bánh xe, phuộc nhún, kính, thân vỏ đường chạy... đều khác
Xe hơi làm mọi thứ nhằm mang đến tiện nghi và sự thoải mái nhất cho người ngồi trên xe, và AT là ưu điểm và công nghệ cao hơn phù hợp cho mục đích đấy.
Còn xe đua làm ra nhằm mục tiêu đạt tốc độ tối đa nhanh nhất, và đó là mục tiêu số 1. Chả bao giờ có con đua nó đi vào đường đông hay đường trường cả, nó phải cưỡi trên 1 xe oto khác khi đi ở loại đường đó

tuinethayko

Xe hơi
\
không phải bác à!
nếu là 1.8 thì trục cam đơn chạy sẽ tiết kiệm hơn cam kép, hơn nữa ở VN bác có cam kép cũng không có cơ hội cho bác sử dụng đến trục cam thứ 2 đó, như vậy bác phải bỏ tiền ra mua cái không dùng đến, xe nặng hơn và ...
Số tự động chỉ nhàn trong TP, chạy trên đường trường không được thoải mái bằng MT.
Bác HANOICity này, nếu bác chưa hiểu SOHC với DOHC nó là cái quái quỷ gì thì vào gu-gồ dùm em. Còn bác không đọc được chữ Ăng lê thì tương lên đây mọi người dịch hộ cho!

Em đồng ý với bác việc chạy xe MT "thoải mái hơn, manly hơn". Khổ nỗi những người manly kiểu này mà em đã gặp vẫn cứ thích đổi sang AT mà đi, còn chưa đổi được thì... nho hãy còn xanh!

Chúc bác vui!

luckyguy

Xe đạp
Uhm ... đi xe MT nó manly hơn AT ... thế hong rõ bác Hanoicity có đi 2B hong nhể? 2B bác có dùng côn tay hong? Chạy côn tự động thì nữ tính lắm đấy ... hố hố:21:

matizvan2009

Xe ba gác
deo cay giua duong

Bác chủ thớt chóng mặt ù tai roài. Bác tháo cái giày của bác ra, tung lên. Ngửa thì CV, up thì Toy ALT.:101:

xaunhatxahoi

Xe điện
1 phiếu cho ALTISL ! đi Toy rất đầm...êm. Chống ồn thích hơn (c)
Em thấy CV so với Altis
- Đầm hơn
- Ồn hơn
- Cảm giác lái tốt hơn
- Góc chứ A lớn hơn
- Bốc hơn
- Tốn xăng hơn
- Trẻ hơn
- Mất giá hơn
Tùy bác chọn mặc dù em đang cưỡi CV ... nghe cứ như cave bác nhể

nguyenanhson

Xe buýt
1 phiếu cho ALTISL ! đi Toy rất đầm...êm. Chống ồn thích hơn (c)
Cụ này chắc chưa lái nhiều xe mới nói TOY là đầm.
đặc điểm của TOY là dùng hệ thống giảm xóc mềm. như vậy nó có lợi thế là giảm được tiếng ồn từ lốp nhưng nó lại tạo cho xe cái cảm giác bồng bềnh khó chịu làm người ta hay bị say. đặc biệt khi vào của tốc độ cao thấy cảm giác lái không được thật nữa.
Các xe của Honda thì hay dùng hệ thống giảm xóc cứng kiểu thể thao nên cảm giác lái tốt hơn nhưng lại phải chịu tiếng ồn từ lốp.

TOY thì phải nói là bồng bềnh chứ không nói là đầm được đặc biệt hai dòng xe Camry và Altis thì cực kỳ bồng bềnh!

tuấnigon

Xe hơi
Website
uploadpic-tuan.blogspot.com
\
không phải bác à!
nếu là 1.8 thì trục cam đơn chạy sẽ tiết kiệm hơn cam kép, hơn nữa ở VN bác có cam kép cũng không có cơ hội cho bác sử dụng đến trục cam thứ 2 đó, như vậy bác phải bỏ tiền ra mua cái không dùng đến, xe nặng hơn và ...
tức cười quá :))

Bác nghiên cứu đi rồi hãy nói

SOHC
Một cơ cấu SOHC (viết tắt cho từ tiếng Anh Single Over Head Camshaft) dùng để chỉ cơ cấu phối khí một trục cam trên đỉnh. Trong cơ cấu này, trục cam được bố trí trong cụm đầu xylanh (trên đỉnh piston), được dẫn động bởi xích cam và điều khiển xupap thông qua cò mổ.
Ưu điểm của cơ cấu là do giảm nhiều chi tiết dẫn động nên nó hoạt động ổn định hơn, ngay cả ở tốc độ cao.
Tuy nhiên cơ cấu này cũng có nhược điểm là khả năng đáp ứng của xupap không nhanh bằng cơ cấu DOHC.

DOHC
DOHC (viết tắt cho từ tiếng Anh Double Over Head Camshaft) dùng để chỉ cơ cấu phối khí hai trục cam trên đỉnh. Trong cơ cấu này, xupap nạp và xupap xả được điều khiển bởi hai trục cam riêng biệt. Có 2 loại cơ cấu phối khí hai trục cam: loại có sử dụng cò mổ và loại không sử dụng cò mổ.
Cơ cấu DOHC cho phép thiết kế dạng buồng đốt ưu việt hơn loại SOHC. Khả năng đáp ứng và hoạt động của xupap cũng nhanh hơn và chính xác hơn so với loại SOHC.

Chỉnh sửa cuối:

HANOICity

Xe điện
Vâng em cũng chỉ xin trích dẫn 1 chút mà không giải thích hay phân tích làm gì cho mất thời gian của các bác mặc dù em là Kỹ sư chế tạo máy, hiện xe của hãng em nhiều bác chạy đấy(c)
Old động cơ DOHC - SOHC?
• Ngày đăng : 26-08-2009
• Cập nhật :

• Rating: ()
• 400 Views and 1 Replies

hochoi is offline

mạn đàm từ nguồn thư viện mở đưa ra đây nhằm tranh luận cùng anh em!
SOHC
Một cơ cấu SOHC (viết tắt cho từ tiếng Anh Single Over Head Camshaft) dùng để chỉ cơ cấu phối khí một trục cam trên đỉnh. Trong cơ cấu này, trục cam được bố trí trong cụm đầu xylanh (trên đỉnh piston), được dẫn động bởi xích cam và điều khiển xupap thông qua cò mổ.
Ưu điểm của cơ cấu là do giảm nhiều chi tiết dẫn động nên nó hoạt động ổn định hơn, ngay cả ở tốc độ cao.
Tuy nhiên cơ cấu này cũng có nhược điểm là khả năng đáp ứng của xupap không nhanh bằng cơ cấu DOHC.

[Bác phải là thành viên của OTO-HUI mới nhìn thấy link này!]
không sử dụng cò mổ mà sử dụng trục cam đôi nằm ở phía trên

DOHC
DOHC (viết tắt cho từ tiếng Anh Double Over Head Camshaft) dùng để chỉ cơ cấu phối khí hai trục cam trên đỉnh. Trong cơ cấu này, xupap nạp và xupap xả được điều khiển bởi hai trục cam riêng biệt. Có 2 loại cơ cấu phối khí hai trục cam: loại có sử dụng cò mổ và loại không sử dụng cò mổ.
Cơ cấu DOHC cho phép thiết kế dạng buồng đốt ưu việt hơn loại SOHC. Khả năng đáp ứng và hoạt động của xupap cũng nhanh hơn và chính xác hơn so với loại SOHC. Do vậy, cơ cấu này được áp dụng cho các loại động cơ cần tính năng cao, tốc độ cao (xe thể thao, xe hơi).
cò mổ xú páp

HANOICity

Xe điện
Do vậy các bác như bác "tuấnigon" cứ chỉ đọc có 1 chút thôi rồi kết như đúng rồi như thế thì tổn hại cho tinh thần hiếu học, nhất là lại là sự học của cụ GOOGLE nữa chứ!(c)

HANOICity

Xe điện
Túm tất cả lại, xin mời bác nào tham khảo về mua xe hãy đến diễn đàn khác để được tư vấn nghiêm túc hơn, not funy car!!!

NNPK

Xe buýt
Em cũng công nhận :6:

Chạy MT lúc đường đông đường tắc đèn đỏ thì thôi rồi, hùng hục tay kéo tay đẩy chân đạp, trông đàn ông không chịu được :))

Chả bù cho cái bọn chạy AT, cứ tay lái xe tay sờ đùi vợ, chẳng đàn ông tí nào :))

xaunhatxahoi

Xe điện
vợ hai ông đíu nào cũng đẹp !

danaminhtuan

Xe tải
Mình đã đi cả 02 ông rồi, nếu Civic thì 2.0 là hợp lý nhất còn không thì làm em Altis 1.8AT

HANOICity

Xe điện
Em cũng công nhận :6:

Chạy MT lúc đường đông đường tắc đèn đỏ thì thôi rồi, hùng hục tay kéo tay đẩy chân đạp, trông đàn ông không chịu được :))

Chả bù cho cái bọn chạy AT, cứ tay lái xe tay sờ đùi vợ, chẳng đàn ông tí nào :))
ĐÚNG đấy. Kết luận của chuyên gia Auto về giới tính đấy bác à!:))
Bác nào tay mải sờ, chân đạp sang ga thì chuyện húc đít , đè tường dĩ nhiên thôi. Lên dốc hay vượt xe khác khó khăn, lúc đó nghe tiếng máy lốp bốp thì mới hiểu tầm tiền này mình nên sử dụng xe gì.
Xe MT hay AT thực sự không là đẳng cấp các bác ạ, nếu so về giá tiền thì rõ thôi. Bỏ ra mấy chục ngàn USD để mua cái xe MT, có ai nói là tôi không thể có thêm vài ngàn lẻ để mua xe AT đâu.

Civic86

[Tịch thu bằng lái]
Một loạt xe TOY chuẩn bị thu hồi tiếp, trong đó có corolla!

NNPK

Xe buýt
ĐÚNG đấy. Kết luận của chuyên gia Auto về giới tính đấy bác à!:))
Bác nào tay mải sờ, chân đạp sang ga thì chuyện húc đít , đè tường dĩ nhiên thôi. Lên dốc hay vượt xe khác khó khăn, lúc đó nghe tiếng máy lốp bốp thì mới hiểu tầm tiền này mình nên sử dụng xe gì.
Xe MT hay AT thực sự không là đẳng cấp các bác ạ, nếu so về giá tiền thì rõ thôi. Bỏ ra mấy chục ngàn USD để mua cái xe MT, có ai nói là tôi không thể có thêm vài ngàn lẻ để mua xe AT đâu.
Cho em hỏi bác Hanoicity đang ở Hà Nội suy ti hay Si Ma Cai Mù Cang Chải ạ :^)

Đường trường tháng bác đi mấy lần, dốc đồi năm bác leo mấy lần, đường chật như nêm đi bình thường còn chả nổi bác tính vượt ai ạ :P

Các bác khác chỉ nói đi AT cho nó nhàn, có ai nói AT đẳng cấp hơn MT đâu, lại còn "MT manly hơn AT" nữa :P

Mà em thấy nói chuyện với bác khó phết, cứ đang nói A thì bác nói B, tiếp chuyện bác ở B thì bác đã sang C sang D từ lúc nào :))

tuấnigon

Xe hơi
Website
uploadpic-tuan.blogspot.com
Do vậy các bác như bác "tuấnigon" cứ chỉ đọc có 1 chút thôi rồi kết như đúng rồi như thế thì tổn hại cho tinh thần hiếu học, nhất là lại là sự học của cụ GOOGLE nữa chứ!(c)
:))
Tức cười là ở chổ bác nói "ở VN không có cơ hội sử dụng trục cam thứ 2 đó"
1 cái nạp 1 cái xả, mà chỉ xài 1 cái là sao ?
chỉ nạp không à ?
hay là chỉ xả không ?