Đánh xi , đánh bóng xe có nên không ????

oto16ahn

Xe điện
có mấy loại xi đánh bóng,có cả loại làm mờ vết xước nhở luôn các cụ ah.chỗ nào cần đánh thì các cụ đánh thôi,còn đánh cả xe thì tốt nhất các cụ ra hàng cho nó mát mẻ các cụ nhể

o0atulao0

Xe tăng
e nghĩ k nên xài mấy vết sước nhỏ thì sao mà tránh đc cơ chứ nên cứ để cuối năm bảo hiểm nó còn có việc mà làm chứ các bác :))

Carens_TH

Xe tải
Em thỉnh thoảng rảnh lấy hộp Wax của Turle j j ấy ra oánh, mệt phết. Nhưng xe thì bóng và mịn lắm. Xe mới thì chắc chỉ cần dùng Wax dưỡng da là ổn phải ko các cụ

BáoĐỏ

Xe máy
số 04 ngõ 37 Trần Quốc Hoàn, Cầu Giấy, Hà Nội
Website
lamdepxe.com
có mấy loại xi đánh bóng,có cả loại làm mờ vết xước nhở luôn các cụ ah.chỗ nào cần đánh thì các cụ đánh thôi,còn đánh cả xe thì tốt nhất các cụ ra hàng cho nó mát mẻ các cụ nhể
Em mạn phép xin giới thiệu với Các Cụ 1 sản phẩm Wax bóng nhanh của Sonax, có tác dụng làm mờ các vết xước nhẹ, làm cho bề mặt sơn có độ bóng tức thời, là lớp bảo vệ sơn đỡ bị ố mốc ( nhất là đối với Xe có màu Đen, Đỏ, Trắng , Vàng...). Wax này hết tác dụng khi chúng ta rửa xe từ 2 đến 3 lần. Như vậy nếu Các Cụ muốn xe của mình luôn bóng đẹp, chống ố, mốc thì sau 2 đến 3 lần rửa các Cụ lại đầu tư phủ 1 lần( chỉ mất khoảng 15 phút).

Trân trọng!

Chỉnh sửa cuối:

musiclove&life

Xe hơi
Có mỗi một câu là : Địa chỉ đánh bóng ở đâu là làm cẩn thận và đẹp thì không thấy cụ nào trả lời

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
Em mới mua xe được 1 tháng , cũng bị một vài vết xước xát ở vỏ xe rồi nhìn khó chịu quá , hôm trước lấy hộp xi CANA để đánh 1 vài vết xước nhỏ , thấy hết ngay và rất bóng bị mỗi một tội là : MÀU SƠN CỦA XE PHAI RA CÁI GIẺ , em muốn hỏi các cụ đánh bóng xe bằng xi CANA được không ợ , và có nên đánh bóng không ợ vì em thấy màu sơn nó phai ra cái giẻ , em thấy ở các GARA họ hay đánh bóng bằng cái máy quay , sản phẩm ra rất bóng bẩy , xe cộ mình 1 năm cần phải đánh bóng mấy lần các cụ ơi ??
Các cụ có địa chỉ nào đánh bóng xe uy tín chất lượng không ợ .
Thấy cái khăn nhuộm màu sơn thì cụ biết kết quả rồi đó. Màu đó thì chỉ có thể từ sơn xe mà ra thôi chứ còn ở đâu nữa? Xi Cana đúng là có thể làm mờ vết xước nhưng sẽ làm bay màu sơn rất nhanh. Xe cụ nào cũ rồi đánh thì có thể ko nhận thấy rõ, chứ xe mới mà đánh cái là biết ngay.

trinhngocbinh

Xe máy
Thật sự thì lớp sơn xe rất dày, và thường là có phủ thêm lớp clearcoat nữa nên trong quá trình đánh bóng nếu đúng kỹ thuật và đúng loại xi thì việc đánh bóng không làm mòn lớp sơn của bác bao nhiêu cả ( thông thường thì vài micron (1 phần ngàn mm) ) nên bác đánh thoải mái đi ạh. Dĩ nhiên theo các chuyên gia thì mỗi năm chỉ nên đánh 2 lần là ok rồi. Vì sau khi đánh bóng thì thường có lớp bảo vệ trên bề mặt sơn và trong điều kiện tối ưu thì nó có thể bảo vệ sơn xe của bác được 6 tháng.
Chính vì vậy việc đánh bóng xe không chỉ làm xe bóng đẹp hơn mà còn bảo vệ sơn xe khỏi bị oxy hóa nhiều hơn. :D
Em cũng có ý kiến như cụ. Ngày xưa thì thợ mình đánh bóng bằng Cana, nhưng giờ thì không sử dụng Cana nữa vì cana làm bay màu sơn. Bây giờ các hóa chất chăm sóc ô tô rất nhiều, nên khi đánh bóng người ta sử dụng các hóa chất đánh bóng để làm. Về thời gian thì như bác trên đã nói, nếu cụ muốn xe lúc nào cũng như mới thì 02 lần/ 01 năm bằng không 01/ 01 năm cũng được. Khi đánh bóng toàn bộ xe thì cần ruộc xe bằng giấy giáp 2000 sau đó đánh bóng 3 bước. Đảm bảo xe bác mới cóng mà không làm ảnh hưởng tới sơn đâu.

conquydobk

Xe đạp
E đánh xong thấy bóng lắm...
Nhưng chỉ tháng sau lại đâu vào đấy à... ~X(

RAVA

Xe ba gác
E đánh xong thấy bóng lắm...
Nhưng chỉ tháng sau lại đâu vào đấy à... ~X(
-Xe bác muốn lúc nào cũng bóng thì sau khi đánh bóng thì phải được chăm sóc thường xuyên, ví dụ như rửa xe ở những nơi có dùng hóa chất chuyên dùng để rửa, rửa bằng nước máy. Còn nếu bác đánh bóng xong rồi đi rửa bằng nước giếng khoan, dùng nước rửa bát hay xà phòng Vì Dân thì chả được mấy hôm lại mờ như cũ, chỉ phí tiền thôi.

bai_zen

Xe đạp
Nếu đánh bóng bằng tay thì không hại bề mặt sơn nhiều khi dùng cana. Ngược lại nếu bằng máy thì sẽ bị bay lớp sơn bảo vệ nguyên bản theo xe. Cái này thì em đã dính cụ ợ :) còn bằng chất đánh bóng chuyên nghiệp thì e chưa thử vì e chả biết gara nào tử tế để thử nữa :(

ntc50hdhkhn

Xe máy
cho e hỏi cái, xe em để ngoài trời hay bị nhựa cây nó rơi vào thành vết vàng vàng be bé, đi rửa xe ở phố Nhà Hỏa nó bảo không rửa hết đc nhựa, giờ phải làm thế nào hả các bác ?

zerogravitation

Xe buýt
Từ ngày cưới vợ 2 em vẫn đang tìm sản phẩm nào có bán ở VN mà cho phép mình phủ 1 lớp bảo vệ không mầu lên trên lớp sơn (đánh = tay, k dùng máy để vẫn giữ dc lớp clear coat gốc của xe). Có bác ở trên khuyên SONAX. Nhưng SONAX là gốc nước (water base), hoặc gốc hữu cơ (organic base) như Cana không bền, chỉ 2-3 lần rửa xe là bay. Ở ngoại thì k sao, ở VN tháng rửa xe chục lần cg k phải là chuyện khó hiểu, nên quá bằng đi hầu cái xe.

Em đọc các diễn đàn ngoại thì có nói về các dòng sản phẩm wax bảo vệ gốc polymer (có thể hiểu là gốc dầu hay gốc silicon chăng?), có thể chịu được cả trăm lần rửa xe. Nhưng em k biết ở VN thì có bán loại nào như thế? Bác nào biết cho cái tên & địa chỉ với.

Em có nghe về Liqui-Moly, nhưng k biết sản phẩm của hãng này có phải là gốc polymer không? Mua & làm ở đâu là chuẩn?

[GMT]

Xe buýt
Website
www.facebook.com
cho e hỏi cái, xe em để ngoài trời hay bị nhựa cây nó rơi vào thành vết vàng vàng be bé, đi rửa xe ở phố Nhà Hỏa nó bảo không rửa hết đc nhựa, giờ phải làm thế nào hả các bác ?
Có nhiều loại hóa chất chuyên dùng vừa có tác dụng tẩy sạch và bảo vệ sơn, sử dụng tương tự như Cana nhưng nó không tẩy mạnh như Ca na, khi bị bẩn thì bác xử lý luôn, nhựa cây hay phân chim cũng có thể coi nó là 1 loại hóa chất có hại cho sơn, nếu để lâu nó sẽ làm hỏng sơn, lúc đó chỉ còn nước đi sơn lại thôi.

lemdao

Xe buýt
Em thì 1 năm đánh bóng 2 lần.

zero4803

Xe buýt
Em mạn phép xin giới thiệu với Các Cụ 1 sản phẩm Wax bóng nhanh của Sonax, có tác dụng làm mờ các vết xước nhẹ, làm cho bề mặt sơn có độ bóng tức thời, là lớp bảo vệ sơn đỡ bị ố mốc ( nhất là đối với Xe có màu Đen, Đỏ, Trắng , Vàng...). Wax này hết tác dụng khi chúng ta rửa xe từ 2 đến 3 lần. Như vậy nếu Các Cụ muốn xe của mình luôn bóng đẹp, chống ố, mốc thì sau 2 đến 3 lần rửa các Cụ lại đầu tư phủ 1 lần( chỉ mất khoảng 15 phút).

Trân trọng!
loại này có dễ dùng ko cụ ? em định mua tự làm ở nhà,ko biết có phức tạp ko đây ?

bagac

Xe máy
Website
www.dsl.vn
Quy trình đánh bóng sơn chuẩn (Em COPY bài này Hầu các Kụ)

Tôi có tham khảo được quy trình đánh bóng sơn chẩn 3 bước như sau:

Trước hết, bản chất của lớp sơn là được phủ 1 lớp 2k khá dày phía ngoài để bảo vệ. 2k tức là 2 thành phần: bóng và cứng. Do vậy, những vết xước nhẹ chưa chạm đến sơn thì hoàn toàn có thể đánh bóng được mà không lo bị mòn. Nếu đánh đúng kỹ thuật thì vài chục lần cũng chưa mòn đến lớp sơn. Các cụ hay lo cứ yên tâm.

Trước khi đánh bóng, phải kiểm tra kỹ xem trên bề mặt có dính tạp chất: bụi sơn, nhựa đường, băng keo, phân chim không, nếu có phải vệ sinh kỹ bằng hóa chất chuyên dụng.
Sau đó kiểm tra những vết xước, nếu cần thiết, phải đánh qua bằng giáp 2000 để xóa vết xước. ( Sau khi giáp xong bề mặt sơn sẽ mờ đi nhưng không vấn đề gì).
Nếu vết xước sâu không xóa được, và màu xe là phổ biển (Xanh, đỏ, trắng, đen) thì có thể dùng bút sơn cùng loại chấm lên và chờ khô rồi xoa giáp để lấp liếm vết xước đó.

Sau đó mới đến quy trình đánh bóng:

- Đánh bước 1: Phớt lông cừu + xi phám + máy đánh bóng Markita. Đánh cuốn chiếu cho đến khi xong toàn bộ xe. Đây là bước khó nhất, nếu thợ tay nghề kém sẽ bị bết xi (những vệt xi lấm tấm) hoặc làm mặt sơn xoáy thành các vòng tròn do đưa máy không đều tay. Mục đích của bước này là xóa hết các vết xước dăm (do rửa xe không đúng cách) và tạo độ bóng cho bề mặt sơn. Thời gian thực hiện khoảng 2 tiếng tùy theo tình trạng sơn. Đánh xong bước này bề mặt sơn cũng đã khá bóng. Sau khi đánh cần soi đèn kỹ để xem còn chỗ nào xước không thì xử lý cho hết.

- Đánh bước 2: Đánh bóng bề mặt. Dùng phớt mút đánh với xi bước 2 để làm bóng bề mặt sơn. Bước này làm rất nhanh mất khoảng gần 1 tiếng. Sau khi đánh xong, bề mặt sơn sẽ sáng bóng. Đa phần các cơ sở nhỏ thường bỏ qua bước này, chỉ làm bước 1 xong là ... giao xe.

- Đánh bước 3: Phủ Wax bảo vệ sơn. Hoặc có thể phủ Carnauba cao cấp tùy từng cơ sở có hoặc không. Chất lượng wax thì phụ thuộc vào giá tiền. Loại này không bao giờ có hàng rẻ mà tốt cả. Phủ bằng mút sau đó xoa lại bằng khăn mềm cho đến khi bề mặt sơn sáng bóng. Sau khi phủ, bề mặt sơn sẽ mịn như nhung, sờ vào rất mướt tay, là đạt yêu cầu. Lớp phủ tốt sẽ có tác dụng trong vài tháng, có rửa xe cũng không bay. Sau đó có thể phủ lại.

Tổng thời gian làm khoảng 3 - 3 tiếng rưỡi là đạt yêu cầu.

Bạn có thể tham khảo tại: http://chamsocxehoi.com/default.aspx?m=news&sm=detail&cid=2&nid=22

Chỉnh sửa cuối:

autopartsvnn

Xe hơi
E cũng từng xem ở Hàn xẻng và tung của có một số đoạn quản cáo về mấy loại nước có thể làm mờ vết xước nhỏ nhưng em ko nhớ tên nó là gì vì ko để ý, nhưng còn cana thì cụ dùng ít thôi vì cái đó theo em dc biết thì nó ăn sơn làm dễ bị phai màu, cụ đánh tồng thể xe thì ko sao nhưng cụ đánh 1 chỗ thì phai sơn đi nhìn biết ngay cụ ạ

Altis1.8G

Xe hơi
Website
www.muatructiep.vn
Em cũng thích đánh bóng lắm rồi nhưng xe em phải để ngoài trời nên .... hic, chỉ phí tiền thôi. Đi rửa xe kỹ một tí vậy