[CCCĐ] Darwin - Thành phố cực bắc của nước Úc

Tires

Xe tải
Em kính chào các cụ các mợ. Cả năm nay vì em Covid-19 mà tình hình ngăn sông cấm chợ đã lan ra trên phạm vi toàn cầu. Du lịch nước ngoài giờ là điều không thể. CCCCD cũng ít bài hơn hẳn mọi năm các cụ nhỉ.
Thôi thì em cũng xin đóng góp một chuyến du lịch nhỏ phục vụ các cụ trong lúc khó khăn ạ, hi vọng các cụ các mợ có thêm một chút thời gian thư giãn :)
Đây không phải chuyến du lịch của nhà em, mà là về thành phố gia đình nhỏ nhà em đang sống ạ.
Một thành phố nhỏ có tên là Darwin, cực bắc của nước Úc, nằm ở bang Northern Territory - Vùng lãnh thổ phương bắc với 130.000 dân. diện tích 3200km2, mật độ dân số có 40 người trên 1km2 thôi ạ, So với Hà Nội quê em là 2000 người trên 1km vuông thì ở đây chẳng thấm vào đâu các cụ nhỉ.
Em xin phép giới thiệu về:
  • Thành phố Darwin - cuộc sống thường ngày
  • Camping
  • Công viên, sở thú
  • Hoạt động thể thao của trẻ em
Mời các cụ các mợ một ly để em bắt đầu nhé.

Tires

Xe tải
Phần 1. Darwin city
Nói đến Úc là nói đến các thành phố nổi tiếng ở bờ đông như Melbourne, Sydney, với những địa danh nổi tiếng như nhà hát con sò, GOR ... chứ chắc chẳng ai biết đến Darwin ạ. Từ Darwin chỉ có chuyến bay quốc tế đến một số thành phố như Singapore, Bali thôi chứ không có bay thẳng về Việt Nam hoặc các thành phố lớn trong khu vực Đông Nam Á nên cả năm vửa rồi em covid không ghé thăm mấy, cả đợt dịch chỉ có khoảng 30 cases và tất cả đề là khách từ các thành phố khác của Úc đến. Vì thế mà bọn trẻ con nhà em chẳng phải nghỉ học ngày nảo cả.

Hình ảnh một con phố trung tâm trong giờ làm việc, vắng hơn Hà Nội chiều 30

Tires

Xe tải
Chỗ đông nhất ở đây có lẽ là bãi biển, cứ 5-6 giờ chiều thì đông vui lắm ạ. Dân Úc rất đúng giờ, hết giờ làm là về ngay, không điện thoại, không làm thêm giờ, sếp có gọi cũng không thèm trả lời, có khi còn kiện sếp luôn vì dám gọi nhân viên ngoài giờ hehe.

Tires

Xe tải
Từ trung tâm thành phố đi ra biển mất có 5 phút thôi, mà có rất nhiều bãi biển thế này quanh thành phố a.

Tires

Xe tải
Góc nhìn khác vào buổi sáng ạ. Không khí rất trong lành, trời xanh và nhiệt độ như mùa thu ở Hà Nội, nắng hanh nhưng vào bóng râm là lại hơi se lạnh ạ.

Tires

Xe tải
Một bãi biển khác cũng rất thanh bình vào một buổi sáng cuối tuần.

Tires

Xe tải
Xuống gần nước hơn tý nhé các cụ.
Nhưng có điều các bãi biển ở đây họ không khuyến khích tắm như ở các bang khác của Úc vì thỉnh thoảng có cá sấu và sứa, hai loại đặc sản của Darwin ạ. Em sẽ có ảnh về cá sấu khi đến phần sở thú các cụ nhé.

Tires

Xe tải
Các cụ có thấy mấy cái thuyền buồm ở đằng xa không ạ, nó đến từ đây:

• Vodka
Reactions: rfs

Tires

Xe tải
Thêm một vài ảnh về khu đại gia ạ

myname07

Xe hơi
Em đặt gạch ngồi hóng bên bển :D

lum..zzz

Xe điện
Hay quá. Cụ nói thêm về mức sống cg như giáo dục cho con trẻ đi. Em dg ngâm cứu tý

Tires

Xe tải
Ăn uống ở đây thì nếu với khẩu vị người Việt mình thì cực kỳ là boring ạ, Do ít dân và cũng ít khách du lịch, chủ yếu là dân du lịch kiểu camping chứ không có du lịch nghỉ dưỡng sang chảnh nên nhà hàng cũng rất ít, và toàn vác đồ siêu thị ra chế biến chứ ít đồ tươi sống.
Buồn thế chứ các cụ, dân ở đây họ bảo hải sản đánh bắt được là chuyển thẳng về Melb với Sydney, rồi nhập đồ đông lạnh ngược từ hai thành phố lớn đấy về bán trong siêu thị cho dân. Mang tiếng ở biển mà em hiếm khi có được bữa hải sản tươi sống. Nhưng cũng tự an ủi là chắc không có dư lượng kháng sinh và chất bảo quản thôi.
Em mời các cụ các mợ một bữa sáng rất là boring của em ạ, Không có bún phở miến đâu ạ.

Tires

Xe tải
Thời điểm thư giãn nhất của em có lẽ là buổi sáng sớm, ngồi uống cafe phin Việt Nam và nghe nhạc Việt ạ.

Tires

Xe tải
Chiến mã trở em và gia đình trong các chuyến đi trên lãnh thổ phương bắc Úc đây ạ.
Các cụ thử đoán đây là xe gì và giá là bao nhiêu nhé. Ai đoán đúng sẽ có thưởng ạ hehe

Phần thưởng cho cụ/mợ nào đoán đúng:

Tires

Xe tải
Thêm một hình ảnh về khu đô thị mới của Úc ạ.

Tires

Xe tải
Phần 2. Camping.
Đi camping là một phần không thể thiếu trong văn hoá của người Úc ạ, Em thấy rất nhiều nhà có lều trên nóc xe, có caravan nếu nhà có điều kiện hơn.
Địa điểm camping cũng không có gì là quá đặc biệt ạ, có khi đơn giản chỉ là một khu bảo tồn, một khu rừng với nhiều cây xanh, có suối, hồ và bãi đất/cỏ rộng để có thể hạ trại. Vậy mà họ cũng mất công đi vài trăm cây số chỉ để đến cắm cái lều, nhóm một đống lửa và nướng một chút thức ăn cho bữa tối.

Thực ra đi camping thì có thớt của cụ Chuột Lang đã quá chi tiết rồi ạ, em chỉ xin phép thêm một vài hình ảnh về camping ở vùng đươc xem là nổi tiếng nhất nước Úc về camping, nơi có hòn đá Uluru nổi tiếng, tất nhiên là em chưa được đến đấy đâu ạ, vì đơn giản là nó vẫn còn cách chỗ em ở đến hơn 1000km về phía nam :). Em sẽ cố gắng đến trong một ngày gần đây khi thời gian cho phép.

Mời các cụ xuất phát nhé. Lưu ý đây không phải xe của em ạ, em chụp một cái tại trạm đổ xăng thôi.