[CCCĐ] Darwin - Thành phố cực bắc của nước Úc

MrMilan

Xe điện
Thành phố buồn quá, giống như các thành phố ở phía bắc của Canada và các nước Bắc ÂU

Tires

Xe tải
Thú ăn thịt ...
Hôm đấy em còn thấy con sư tử đực nó tè các cụ ạ

Tires

Xe tải
Con này em chịu chẳng biết là gì.

Tires

Xe tải
Và không thể thiếu cá sấu, loài đặc trưng của Darwin ạ.

AkiraBin

Xe tăng
Con này em chịu chẳng biết là gì.

Con này em nhớ không nhầm là Cày Mangut cụ à, trong họ nhà Mangut có loại là khắc tinh của rắn hổ mang , nó rất nhanh nhẹn và ranh mãnh trong tự nhiên chuyên săn rắn hổ mang để ăn thịt, nó có khảng thể chống được chất độc của rắn hổ mang.

Tires

Xe tải
Con đường quanh vườn thú, đi dạo trong này cũng rất thích.

Tires

Xe tải
Hoa phượng đỏ, giống Việt Nam không các cụ/mợ

Tires

Xe tải
Phần 4. Các hoạt động thể thao

Trước khi sang Úc thì nhà em đã có 3 năm ở Singapore. Về giáo dục em nghĩ Singapore cũng có phong cách giáo dục phần nào giống Việt Nam, vẫn phong cách châu Á ạ. Cũng nhiều bài tập về nhà, chú trọng đào tạo kiến thức ngay từ nhỏ. Các bạn nhỏ nhà em sang Singapore từ lúc học mẫu giáo cho đến lớp 2 ạ. Bé tý nhưng tối nào cũng phải nửa tiếng đến một tiếng để học bài.

Sang đến Úc, nhà em đến nói chuyện với thầy hiệu trưởng trường cấp một nơi bọn trẻ nhà em học, thầy rất ngạc nhiên khi bạn bé chưa vào lớp 1, 6 tuổi, ở Úc họ gọi là lớp transition, kiểu như dự bị lớp 1, mà đã biết đọc. Bạn ấy học tiếng Anh và Trung ở Singapore.

Thầy bảo mỗi bạn trẻ khi sinh ra đã là một thiên tài rồi, không cần phải đào tạo để trở thành thiên tài từ bé, mà chỉ cần gợi mở để các bạn ấy biết các bạn ấy là thiên tài ở lĩnh vực nào thôi, và đấy là mục tiêu của giáo dục tiểu học. Thế nên các bạn ấy ở Úc học rất
thoải mái, không điểm số, không xếp loại, chỉ có cuối kỳ học cô giáo sẽ có nhận xét là bạn ấy thích học môn gì, còn những môn cơ bản như toán, reading, presentation thì cô giáo sẽ nhận xét là bạn ấy ở mức nổi bật, khá hay là bình thường. Bình thường không có nghĩa là kém đâu ạ, mà đơn giản là meet expectation thôi.

Thầy hiệu trưởng cũng nói bên Úc họ đã nghiên cứu rồi, trẻ em cho đến lớp 7-8 thì làm bài tập về nhà hay không cũng không tạo ra sự khác biệt gì, đến tuổi đấy các bạn sẽ tự biết mình thích gì và sẽ tự giác học môn đó thôi, Và thế là đủ rồi ạ, không cần phải là học sinh giỏi toàn diện.

Em nghĩ sự khác biệt về giáo dục giữa Úc và châu á nói chung thì các cụ các mợ cũng biết rõ rồi, em cũng không phải chuyên gia giáo dục nên cũng không dám nhận xét trường phái nào là tốt hơn ạ, chỉ là em thấy các bạn nhà em thích đi học là em ok rồi.

Vài lời cùng các cụ a. Đây là ảnh trường học. bên này không được phép chụp ảnh các bạn trẻ khi chưa được phép của bố mẹ nên ảnh trường học em không có nhiều. Nhưng đến ảnh đội bóng thì em có vì em đã xin phép bố mẹ các bạn ấy.

Tires

Xe tải
Trường học ở Úc thường có chung một tiêu chuẩn: khu nhà học, khu chơi trong nhà, khu chơi ngoài trời, thường là rất rộng, to bằng một sân bóng ruby, và rất rất nhiều cây xanh.
Buổi sáng hôm nào đưa các bạn đi học cũng thấy đích thân thầy hiệu trưởng đứng giữa đường để điều tiết giao thông, hướng dẫn xe của phụ huynh vào đúng chỗ đưa đón, buổi chiều cũng vậy, thầy hiệu trưởng sẽ là người đứng ở cửa xe bus để đếm các bạn lên xe. Em chẳng hiểu thầy làm sao mà nhớ hết tên các bạn được, nhưng có một lần thấy con nhà em thầy còn chào đúng tên các bạn luôn, ngạc nhiên quá ạ. Mỗi trường cũng phải có
đến cả vài trăm học sinh.

Tires

Xe tải
Em viết tiếp về thể thao dành cho các bạn nhỏ ạ.

Ở Úc vào đầu học kỳ ( một năm có hai học kỳ - semester, và mỗi học kỳ chia làm 2 term nhỏ khoảng 10 tuần mỗi term), mỗi bạn nhỏ sẽ được chính phủ Úc cho một voucher trị giá 100 AUD để học các khoá học ngoại khoá như thể thao, nghệ thuật. Thường bố mẹ cũng sẽ phải bù thêm vào để các bạn ấy tham gia câu lạc bộ, Như bạn nhà em tham gia câu lạc bộ bóng đá, một tuần tập một buổi, đá giao lưu một buổi với các câu lạc bộ khác. Mỗi đội đều có huấn luyện viên, nghiệp dư thôi ạ, và là volunteer. Số tiền đóng là để dùng mua bóng, quần áo thi đấu thôi. Học phí một năm cho câu lạc bộ bóng đá là 250 AUD ạ.

Sân bóng ở Úc thì nhiều vô cùng ạ, Sân nào cũng như sân bóng chuyên nghiệp, cỏ mềm, sân phẳng, như giải ngoại hạng ấy ạ. Mà sân không có hàng rào hay bảo vệ, ai muốn vào tập hay đá đều welcome hết.

Sân bóng và huấn luyện viên:

Tires

Xe tải
Một vài hình ảnh thi đấu của các bạn nhỏ.
Thắng thua không quan trọng, sau trận đấu ai cũng good jobs, excellent performance hết.

Tires

Xe tải
Phần kết...

Cuộc sống ở thành phố Darwin này rất là thanh bình ạ, thậm chí thanh bình đến buồn tẻ. Đi làm, đi học, thể thao, gia đình, dã ngoại. Thế thôi ạ, Cuối tuần cả nhà quây quần xem phim Netflix, đi ra biển ngồi ăn tối hay đơn giản chỉ đi bộ một vài vòng.

Ở đây có một vài khu shopping nhưng cũng bé và na ná như nhau nên cũng chẳng có gì nhiều.
Nhà hàng và ẩm thực thì quả thật với khẩu vị người Việt mình thì em nghĩ là rất chán ạ, Nếu thèm ăn món Việt thì ra siêu thị Việt mua đồ, gia vị, nước mắm, mắm tôm về tự chế biến thôi ạ.

Không khí và khí hậu ở đây thì rất trong lành, trời xanh mây trắng nắng quanh năm ạ, nhưng không quá nóng, vào bóng râm là lại mât ngay.

Nếu ai thích cuộc sống tối giản, quây quần gia đình thì hợp, còn nếu thích cuộc sống sôi động, sang trọng thì đến đây độ nửa năm chắc khóc hu hu đòi về ạ.

Về chi phí cuộc sống thì em nghĩ chỉ cần một người đi làm là đủ để cover mọi chi phí. Nếu hai người đi làm nữa thì sẽ saving được tương đối ạ. Vì đằng nào ở đây cũng chẳng cần tiêu gì nhiều. Em đang làm thiết kế website và giải pháp về cloud ở đây, không nhiều việc nhưng cũng tạm đủ để chi tiêu cho cả nhà 4 người đấy ạ. Các cụ mợ nào có nhu cầu hoặc có người quen có nhu cầu thì giới thiệu cho em nhé :). Website nhà em: https://aussiewebstudio.com

Thực phẩm ở đây thì đa phần là made in Aussie ạ, Em cảm giác rất an toàn, sạch sẽ. Em ngạc nhiên khi vào siêu thị đồ made in Indonesia hay các nước châu á lại đắt hơn hàng Úc. Thế thì việc gì phải mua đồ nhập khẩu, cứ hàng nôi địa mà dùng thôi ạ. Nếu nấu ăn ở nhà thì chi phí đi chợ cũng chỉ tương đương với sống ở Hà Nội thôi các cụ nhé.

Về giáo dục, y tế thì em nghĩ là ổn, không có gì phải lo, em chỉ lo là làm sao phải dậy bọn trẻ nhà em nói tiếng Việt, giờ nó lại ngại nói tiếng Việt như hồi xưa em ngại nói tiếng Anh mới khổ. Em nói tiếng Việt nó toàn trả lời tiếng Anh, rồi em nói tiếng Anh nó lại cười là sao bố nói ngọng thế, chẳng giống người Úc gì cả. Khổ thế đấy ạ.

Nhà cửa thì nếu mua mới sẽ khoảng 500-800k AUD tuỳ vị trí và diện tích ạ, nhưng nhà nào hầu như cũng có vườn, sân rất rộng, từ 300m2 tới 800m2. Em chưa có ý định mua nhà nên cũng khônng tìm hiểu kỹ về vấn đề này.

Một vài chia sẻ với các cụ mợ về thành phố cực bắc của nước Úc, nơi chắc không có ai đi du lịch từ Việt Nam mà lại qua đây. Đây có lẽ chỉ là trạm quá cảnh cho những ai có nhu cầu định cư Úc thôi ạ. Vì so với các bang khác thì Bắc Úc là bang có chính sách định cư mở nhất cho người nước ngoài.

Chúc các cụ các mợ cuối tuần vui vẻ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

keeponlylove

Xe điện
:) cảm ơn cụ đã có bài viết chi tiết cho mọi người thêm thông tin ạ

Alida

Xe đạp
bài viết hay, hình ảnh đẹp và e thích :)

a_cheng

Xe điện
cơ duyên nào làm cụ chủ chuyển từ 2 nơi nhộn nhịp đến vùng buồn tẻ này thế ạ? :D. Cảnh thì đẹp quá, mà em sợ ở đây lâu khéo em thành trầm cảm :P. Cụ nói chuyện dịu dàng như các mợ ấy nhỉ :D

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Và không thể thiếu cá sấu, loài đặc trưng của Darwin ạ.

Cụ có khi ko biết cs nước mặn nó khác bọn cs ở nc ngọt ntn ý chứ 😀.
Thanks cụ về top, em đến Úc nhõn 1 lần mà toàn đi bờ Đông

Quỳnh hp

Xe tăng
Trc e có ông anh cũng sống ở Darwin một năm nhưng là ở trong trại tỵ nạn,ko biết jo trại này còn ko cụ thớt

Tires

Xe tải
cơ duyên nào làm cụ chủ chuyển từ 2 nơi nhộn nhịp đến vùng buồn tẻ này thế ạ? :D. Cảnh thì đẹp quá, mà em sợ ở đây lâu khéo em thành trầm cảm :P. Cụ nói chuyện dịu dàng như các mợ ấy nhỉ :D
Nhà em muốn sống chậm lại một chút ạ, cố gắng dành thêm nhiều thời gian cho gia đình và con cái trước khi chúng nó trưởng thành và bay đi.