Thảo luận Đặt mua CX5 2018 và những lời hứa

Hoacomay17

Xe tăng
E tưởng hôm bác nhượng lại suất này rồi. Xe bác đặt từ ngày nào ạ ?
Mình đặt hôm 6/12. Lúc đặt thì sale bảo khoảng 20 xe về, rồi chờ mãi chẳng thấy xe nên định nhượng lại suất, lúc nhượng thì sale lại bảo khoảng 25 có xe, nhưng lại không có, rồi lần khần đến hôm nay vẫn chỉ là lời hứa trong tháng 1 có xe... Cơ bản cũng vì lưu luyến cái nội thất của em cx5 mà trễ hẹn bao nhiêu việc. Cũng ảnh hưởng nhiều đến công việc của mình quá nên mới bực.
Cũng may là chưa có cụ nào lấy lại cái suất này của mình, chứ không giờ cụ ấy chửi mình còn ngại hơn

Trong hợp đồng ghi rõ là giao xe trong tháng 12 mà. Chẳng lẽ giờ lại làm đơn gửi TH theo điều 358 luật Dân sự như cụ gì ở trên tư vấn

maixuanhuong

Xe tăng
Đến giờ sau vài lần thất hứa thì em hiểu rằng, cái hợp đồng đặt cọc chẳng hiểu nó sinh ra để làm gì nữa, vì nó có tác dụng gì đâu. Hãng cứ ký và thích giao xe lúc nào thì giao, chẳng có điều khoản cam kết hay đền bù gì nếu giao chậm xe cho khách.
Nói chung khuyên các cụ không nên đặt cọc, cứ đến chỗ nào có xe thì rước thôi
Em nghĩ nó có tác dụng rất lớn là níu chân khách hàng. Thời buổi cạnh tranh này mà lơ là, khách mua xe hãng khác ngay.

Hoacomay17

Xe tăng
Em nghĩ nó có tác dụng rất lớn là níu chân khách hàng. Thời buổi cạnh tranh này mà lơ là, khách mua xe hãng khác ngay.
Nhưng níu giữ kiểu khôn lỏi trốn trách nhiệm ntn thì lừa được mấy đâu cụ, ngày xưa mạng mẽo ít, xe cộ chưa nhiều thì còn chơi bài này đc, bây giờ các hãng nhiều, thì cần giữ chân khách bằng thực tế giao xe ntn chứ

maixuanhuong

Xe tăng
Nhưng níu giữ kiểu khôn lỏi trốn trách nhiệm ntn thì lừa được mấy đâu cụ, ngày xưa mạng mẽo ít, xe cộ chưa nhiều thì còn chơi bài này đc, bây giờ các hãng nhiều, thì cần giữ chân khách bằng thực tế giao xe ntn chứ
Về lý thuyết là như thế, nhưng thực tế dòng đời xô đẩy cụ ạ. Nếu thiếu thì thiếu chung chứ k thiếu 1 xe để giao cho cụ. Nếu vẫn có người lấy đuợc xe thì do đại lý phân phối và sale thôi ạ.

Hoacomay17

Xe tăng
Về lý thuyết là như thế, nhưng thực tế dòng đời xô đẩy cụ ạ. Nếu thiếu thì thiếu chung chứ k thiếu 1 xe để giao cho cụ. Nếu vẫn có người lấy đuợc xe thì do đại lý phân phối và sale thôi ạ.
Cụ hiểu sai ý em rồi, vde em trách anh hải ấy, nếu không có xe thì anh ấy bảo đại lý ngưng nhận đơn đi. Đằng này cứ để đại lý bán còn mình không có xe là không được.

MazdaConsultant

[Tịch thu bằng lái]
Mình đặt hôm 6/12. Lúc đặt thì sale bảo khoảng 20 xe về, rồi chờ mãi chẳng thấy xe nên định nhượng lại suất, lúc nhượng thì sale lại bảo khoảng 25 có xe, nhưng lại không có, rồi lần khần đến hôm nay vẫn chỉ là lời hứa trong tháng 1 có xe... Cơ bản cũng vì lưu luyến cái nội thất của em cx5 mà trễ hẹn bao nhiêu việc. Cũng ảnh hưởng nhiều đến công việc của mình quá nên mới bực.
Cũng may là chưa có cụ nào lấy lại cái suất này của mình, chứ không giờ cụ ấy chửi mình còn ngại hơn

Trong hợp đồng ghi rõ là giao xe trong tháng 12 mà. Chẳng lẽ giờ lại làm đơn gửi TH theo điều 358 luật Dân sự như cụ gì ở trên tư vấn
màu 42M thì đặt ít hơn màu trắng, như bên e thì hàng tháng sẽ có kế hoạch giao xe ( số lượng và thời gian ), sales căn cứ vào đó mà bán, Khách nào ký HĐ đặt cọc trước thì nhận xe trước lần lượt theo thứ tự. Chậm trễ thì chỉ cùng lắm 1 tuần do nhà máy giao hàng muộn, chứ nếu quá lâu thì có lẽ do thủ tục hoặc bạn sales chưa nắm rõ được thời gian và kế hoạch giao xe ạ.

Hoacomay17

Xe tăng
màu 42M thì đặt ít hơn màu trắng, như bên e thì hàng tháng sẽ có kế hoạch giao xe ( số lượng và thời gian ), sales căn cứ vào đó mà bán, Khách nào ký HĐ đặt cọc trước thì nhận xe trước lần lượt theo thứ tự. Chậm trễ thì chỉ cùng lắm 1 tuần do nhà máy giao hàng muộn, chứ nếu quá lâu thì có lẽ do thủ tục hoặc bạn sales chưa nắm rõ được thời gian và kế hoạch giao xe ạ.
Lúc đặt mình cũng biết màu 42M sẽ không nhiều bằng trắng nên cũng vững tin là có xe. Hơn nữa đây là HD ký giữa mình với Head chính hãng của anh Hải ở phạm văn đồng mà, trên hợp đồng ghi là giao xe trong tháng 12, hẳn nhiên là người ký hợp đồng phải rõ chuyện có xe giao hay không chứ???

Chưa kể, việc đến hạn giao xe mà không có xe, ít ra đại lý cũng phải có cái thông báo xin lỗi khách hàng. Đằng này im lìm chẳng nói gì. Cứ như kiểu việc mua bán của mày là quan hệ giữa cá nhân với nhân viên kd của tao thôi, tao chẳng liên quan gì

MazdaConsultant

[Tịch thu bằng lái]
Lúc đặt mình cũng biết màu 42M sẽ không nhiều bằng trắng nên cũng vững tin là có xe. Hơn nữa đây là HD ký giữa mình với Head chính hãng của anh Hải ở phạm văn đồng mà, trên hợp đồng ghi là giao xe trong tháng 12, hẳn nhiên là người ký hợp đồng phải rõ chuyện có xe giao hay không chứ???
Bên e lượng giao dịch màu 42M cũng ko ít đâu ạ, 10 xe trắng thì phải 6,7 xe 42M. 6/12 bác ký HĐ đặt cọc xong bạn sales có lên Giao dịch hồ sơ cho bác luôn không ? Nếu chỉ ký mà chưa lên giao dịch thì khách hàng sau ký mà lên GD trước bác thì cũng được lấy xe trước bác đó.

maixuanhuong

Xe tăng
Cụ hiểu sai ý em rồi, vde em trách anh hải ấy, nếu không có xe thì anh ấy bảo đại lý ngưng nhận đơn đi. Đằng này cứ để đại lý bán còn mình không có xe là không được.
Vâng cụ, trách anh Hải thì trách nhiều lắm, nhưng anh ấy chả nghe được cụ ạ

Hoacomay17

Xe tăng
Bên e lượng giao dịch màu 42M cũng ko ít đâu ạ, 10 xe trắng thì phải 6,7 xe 42M. 6/12 bác ký HĐ đặt cọc xong bạn sales có lên Giao dịch hồ sơ cho bác luôn không ? Nếu chỉ ký mà chưa lên giao dịch thì khách hàng sau ký mà lên GD trước bác thì cũng được lấy xe trước bác đó.
Mình chỉ biết ký HD, đóng tiền cọc, và cầm HD về. Còn cái vụ lên GD hay ntn mình đâu cần quan tâm. Và cũng vì nhìn trong hd ghi là giao xe trong tháng 12 nên yên tâm thôi. Chưa kể, sales còn hứa như đinh đóng cây chuối là kiểu gì anh chẳng có xe chạy trước noel nên lại càng vững tin hơn.

maixuanhuong

Xe tăng
Mình chỉ biết ký HD, đóng tiền cọc, và cầm HD về. Còn cái vụ lên GD hay ntn mình đâu cần quan tâm. Và cũng vì nhìn trong hd ghi là giao xe trong tháng 12 nên yên tâm thôi. Chưa kể, sales còn hứa như đinh đóng cây chuối là kiểu gì anh chẳng có xe chạy trước noel nên lại càng vững tin hơn.
Ôi lời hứa, cụ sales có nói là noel năm nào chưa cụ? em Fun tý ạ

MazdaConsultant

[Tịch thu bằng lái]
vâng nói chung số lượng đặt hàng tăng đột biến nên ở đâu cũng chậm bác ạ, thôi bác cứ làm việc lại với sales, bảo bạn ý tác nghiệp hỏi cấp trên kế hoạch giao xe rõ ràng, chắc là đến giờ cũng nắm đc thời gian xe về rồi đấy ạ.

ssss

Xe tải
AWD thì đúng là lâu rồi cụ, hình như vẫn chưa có xe nào lăn bánh ấy chứ.
làm gì có chuyện đó AWD lăn bánh ầm ầm rồi đó cụ, ông anh cùng công ty em đây mua mazda nguyễn trãi đây xe đặt cọc đầu tháng 12 bấm biển hôm chiều hôm 25/12. xe 2.5AWD đầu tiên đăng ký. đi nộp thuế từ hôm 22/1 nhưng nó chưa có biểu mẫu thuế cho 2.5 AWD nên phải đi về hẹn đến tận 25/12 con xe đầu tiên luôn. đến tận đầu giờ chiều 25/12 mới có biểu mẫu thuế cho 2.5 AWD là 989triệu nộp xong rồi đi bấm biển luôn

paxanhnguyen

Xe đạp
E là e bó cẩn, bảo c sale viết hẳn giấy cam kết luôn, k giao đúng ngày đc thì chịu phạt 1 khoảng tương đương tiền cọc (cái này là để ép tiến độ thôi chứ cũng k căng thẳng lắm :D ) :) chứ đọc cái điều khoản đặt cọc trong hđ mông lung như 1 trò đùa :)) hãng k giao xe thì trả cọc mà chả mất 1 cái gì thế thì sinh ra cái đặt cọc lgi :))

bixenon

Xe buýt
Cụ cứ nêu tên Sale và Showroom nào để anh em biết mà tránh . Thời buổi này có phải bao cấp đâu mà xếp hàng .

luyenok

Xe điện
thôi lỡ rồi cố thông cảm thêm vài ngày cụ ạ, chắc cũng do nhà máy thôi chứ nếu xe chưa về thì Sale cũng khó làm khác đc. Em với cụ cùng 1 sale, nhưng nói thật là gần cuối giờ chiều 30/11 Em mới chuyển cọc, và cũng báo sale rồi chuyển online vậy thôi chứ cũng chẳng đến showroom, cũng chẳng biết mặt mũi cái hợp đồng nó thế nào, đến tận hôm 15/12 nhận xe mới ký HĐ và chuyển nốt tiền. Tính ra cụ còn làm kỹ và đầy đủ thủ tục hơn Em ấy, giờ này thì họ cũng có cái khó của họ rồi, cụ cố vui vẻ đợi thêm tí.

conveyor

Xe tải
Mỗi đại lý trả lời một kiểu, trong cùng 1 đại lý mỗi sale một kiểu. HĐ thì chỉ phạt bên mua nếu ko nộp tiền đúng hạn, bên bán ko giao xe vô can :)
Bye bye Mazda!

tntnb

Xe điện

Có gì khó hiểu đâu, đại lý kìm khách hàng lại vào tháng 1 để hưởng giảm thuế của bộ linh kiện và 5% thuế TTĐB từ 1/1/2018 nhằm tối đa hóa tiền lãi.

m58668

Xe điện
làm gì có chuyện đó AWD lăn bánh ầm ầm rồi đó cụ, ông anh cùng công ty em đây mua mazda nguyễn trãi đây xe đặt cọc đầu tháng 12 bấm biển hôm chiều hôm 25/12. xe 2.5AWD đầu tiên đăng ký. đi nộp thuế từ hôm 22/1 nhưng nó chưa có biểu mẫu thuế cho 2.5 AWD nên phải đi về hẹn đến tận 25/12 con xe đầu tiên luôn. đến tận đầu giờ chiều 25/12 mới có biểu mẫu thuế cho 2.5 AWD là 989triệu nộp xong rồi đi bấm biển luôn
Sao sâu bảo em AWD phải đặt, giờ vẫn chưa lắp nhỉ? E thì phải sờ tận tay thì xuống tiền, chẳng cọc cạch làm gì cho mệt :D