[Funland] đất nước Myanmar

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hoàng An

Xe hơi
Đã đâu mà nữa. Thảo nào cụ bị véo tai. :D
Phải thế này nhé cụ: thế thì hết dịch mợ với em sang đấy làm phát nhề :-$.
Cụ soi chuẩn cấm cãi được :D, em voka cụ mà hết rượu rồi, cho em nợ lần sau nhé :)

hd-vt

Xe container
Họ chạy quen đường, ngày chạy vài chục chuyến nên thuộc lòng luôn nên chạy khá an toàn.
Cách đây hơn chục năm em đi Langbiang Đà lạt, đoạn từ chân núi lên đỉnh cũng toàn uwat với jeep, chạy cũng y như cụ kia tả. Đúng là cảm giác mạnh.
Langbang ĐL là muỗi. Chắc cụ thuộc tay lái đỉnh cao \m/ mới không kinh cái đèo dốc Hòn đá vàng MM.

A98

Xe container
Em quan tâm đến Mytel. Sau vụ này sẽ có cấm vận những công ty liên quan đến QĐ Miến, Viettel nhà ta cũng sẽ ăn đòn.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Mới đọc trên facebook thấy có tus nay hay hay nên xin coppy sang để các cụ cùng đọc cho vui: "
TÔI THÁCH...
Tôi vẫn nhớ, cách đây hơn 5 năm, dư luận thế giới rất chú ý cuộc bầu cử ở Myanmar. Sau 53 năm ở chế độ độc tài quân sự, Myanmar có cuộc bầu cử có sự tham gia của 92 đảng phái, 30 triệu người tham gia bầu cử. Kết thúc bầu cử, bà Aung San Suu Kyi chiếm 3/4 số ghế trong quốc hội, vượt mức tối thiểu để thành lập chính phủ (2/3 số ghế).
Trùng hợp, thời điểm cuộc bầu cử ở Myanmar lại trùng hợp với cuộc bầu cử Đại biểu Quốc hội và hội đồng nhân dân các cấp ở Việt Nam. Ngay lập tức, các nhà dân chủ trong nước ca ngợi không ngừng ca ngợi cuộc bầu cử ở Myanmar, cho rằng tương lai tươi sáng đang chờ người dân nước này, "thèm muốn, ao ước và mơ bao giờ thì đến Việt Nam? Rồi thèm quá không chịu nổi, người ta thách đảng CSVN có dám làm như Myanmar không?" Thậm chí, các anh chị còn làm hẳn một trend thách thức ************* trên mạng xã hội, với hình ảnh biểu ngữ "Tôi thách ************* Việt Nam dám làm như Myanmar".
Nhưng từ đấy, cũng là những lần cuối cùng các nhà dân chủ nhắc tới "tấm gương Myanmar", vì sau cuộc bầu cử năm 2015, nước này chìm trong bất ổn chính trị. Đỉnh điểm sáng nay, 1/2/2021, Quân đội Myanmar đột kích, bắt giữ Cố vấn nhà nước Aung San Suu Kyi, Tổng thống Win Myint và các quan chức cấp cao trong đảng cầm quyền sau cáo buộc gian lận bầu cử. Cách đó vài ngàn km, Đại hội lần thứ XIII của *** Việt Nam kết thúc tốt đẹp, được đánh giá là đại hội thành công nhất từ trước đến nay, trong hòa bình, bác ái và thỏa sự mong đợi của nhân dân.
Myanmar cứ thế này thì đúng là ************* Việt Nam phấn đấu dài hơn cũng không thể theo kịp được!
"
Hay đếch gì cái kiểu ngụy biện tuyên giáo này!

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com

Cơm bốc thần chưởng thì là đặc trưng của Myanmar rồi, chắc học từ Ấn Độ ra

obi

Xe tăng
thế tức là kinh tế họ PT hơn nước mình nhiều rồi cụ nhể
Cần gì phải PT hơn, cơ bản là để cho dân có cái khác để lựa chọn. Dân Lào, dân Cam không cấm xe máy nhưng dân lựa chọn ô tô vì giá ô tô bên ấy rẻ. Em nghĩ Myanmar chắc cũng vậy, chứ cấm xe máy mà dân ít tiền giá ô tô lại cao thì đường chỉ để đi xe đạp như hồi 198x.

LaziCat

Xe container
Úi xời, em chỉ ngại sói nhà mợ tẩn em thôi, chứ đi với mợ thì đến Nam Cực em cũng không ngại =))
Nghe hấp dẫn thật đấy nhưng gấu nhà cụ rượt qua tận Nam Cực thì toang nên thôi chúng ta đường ai nấy đi nha cụ :)) :)) :))
À! Nếu cụ có gấu đi cùng thì để e suy nghĩ lại :D

hd-vt

Xe container
đường đèo Hòn đá vàng kinh là do cụ ngồi xe tải lên thôi. em thấy cũng kinh :))
Cụ đi xe gì đấy, xe con mà cụ lái được cái đèo ý thì em cũng ngưỡng mộ cụ.
Em dự là họ chả cho ai đi đâu, trừ hội chuyên ở đấy.

congngo

Xe điện
Cháu xin đóng góp vài pic, Cảm giác của cháu về đất nước và con người ở đây rất thân thiện, nếu được cháu vẫn muốn quay lại đây một lần nữa.
Em từ hồi có dịch không sang được cũng thấy nhớ, chứ năm nào em cũng lượn sang đấy vài lần. Bên em có VPDD ở Yangon.

Quyen Kenshin

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mẽo nó đưa quân đội My vào danh sách đen thì khóc bằng tiếng Mán.
à nó đưa vào diện đó lâu rồi cụ,bị cấm vận kinh tế giống ta ngà xưa,sau nhường mỹ nên đc nới lỏng và buộc phải bầu cử tự do.chắc mất quyền lực cay quá nên lật đổ tiếp.

smart_sharp

Xe tăng
Mình qua một lần tầm năm 2011. Dân của họ cũng như kinh tế không khác nước mình tầm năm 1990 (tiếng Anh tốt hơn). Cũng tiếc cho họ khi nghe tin sáng nay. Có thể chính quyền dân sự muốn chuyển đổi nhanh quá, va chạm quyền lợi với lực lượng quân sự nắm quyền lực thực tế từ trước.
Dân Myanmar thì nghèo nhưng đội ngũ quân sự (thân hữu) thì rất giàu có và nắm nhiều mỏ khoáng sản, các ngành kinh tế chính.

Cartoner

Xe điện
Em quan tâm đến Mytel. Sau vụ này sẽ có cấm vận những công ty liên quan đến QĐ Miến, Viettel nhà ta cũng sẽ ăn đòn.
Cụ lo e là hơi thừa. Viettel USA dính phốt to thế mà còn đâu vào đó. Mytel trên danh nghĩa là liên kết với 2 công ty của Myanmar để kinh doanh. Chưa kể, viễn thông khác với buôn bán vũ khí. Nên nguy cơ Mytel bị hành đã là rất thấp.
Phải hành Mytel trước, lên cấp cao hơn là VT Global, hành được VT Global xong mới hành tiếp Viettel cụ ơi.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Viettel là công ty quân đội, ăn đòn sẵn từ đầu rồi, thêm vụ này chẳng ăn thua gì. Xưa có anh BKAV cũng bán hàng sang đó thì phải, không biết đợt này có dính quả gì ko?

starview

Xe tăng
Cháu xin đóng góp vài pic, Cảm giác của cháu về đất nước và con người ở đây rất thân thiện, nếu được cháu vẫn muốn quay lại đây một lần nữa.
Cảm nhận của cụ giống em. Em còn thấy trình độ tiếng Anh của dân Myamar tốt. Em xuống tận vùng Bargan hỏi người đi qua đường mà họ nhiệt tình chỉ dẫn bàng tiếng Anh rất lưu loát.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Em nhớ có lần xem phim tài liệu về con đường quyền lực của bà Cố vấn này. Bị giam cầm tại gia bao nhiêu năm, xa cách chồng, con nhưng bà vẫn kiên trì đấu tranh. Ánh mắt lộ quang chói sáng của bà thấy thể hiện tinh thần mạnh mẽ uy lực. Tiếng Anh bà nói rất hay vì đã từng học bên Anh thì phải.
Nghe từ "bà cố vấn" em lại nhớ đến Trần Lệ Xuân.

Trạng thái
Thớt đang đóng