[Funland] Đất với đai đắt voãi linh hồn

Biensochat1102

Xe hơi
Đang dần mở cửa lại du lịch rồi đó cụ,giá hợp lý thì dịch cũng đầu tư đc.
Vâng, em thấy khu này bán vẫn rẻ. Vào đó tham khảo dân trong đấy khu phố cũ nó tầm 300tr/1m, chủ nhà cho thuê cái nhà tầm 60-70m2 gần cái cầu gì hay checkin ấy là 100tr/1 tháng. Tiền đó mua cái nhà Hà Nội 7 tỷ cho sinh viên ở chắc được khoảng 20tr 🥲

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Vâng, em thấy khu này bán vẫn rẻ. Vào đó tham khảo dân trong đấy khu phố cũ nó tầm 300tr/1m, chủ nhà cho thuê cái nhà tầm 60-70m2 gần cái cầu gì hay checkin ấy là 100tr/1 tháng. Tiền đó mua cái nhà Hà Nội 7 tỷ cho sinh viên ở chắc được khoảng 20tr 🥲
Chả hiểu cụ đưa các thông số ra làm sao nữa, loạn cào cào chẳng có tý logic gì: 300tr/m, cái nhà 60-70m2 cho thuê trong đó được 100tr/tháng, rồi lại dẫn chứng tiền đó mua cái nhà 7 tỷ ở HN cho SV thuê chắc được 20tr/tháng :))

Biensochat1102

Xe hơi
Chả hiểu cụ đưa các thông số ra làm sao nữa, loạn cào cào chẳng có tý logic gì: 300tr/m, cái nhà 60-70m2 cho thuê trong đó được 100tr/tháng, rồi lại dẫn chứng tiền đó mua cái nhà 7 tỷ ở HN cho SV thuê chắc được 20tr/tháng :))
Em k hiểu loạn cái gì ?

Siêu Rùa

Xe tăng
Em k hiểu loạn cái gì ?
Em đọc còn thấy cụ còn loạn, cuu bảo khu phố cũ 300tr/1m, nhà 60-70m cho thuê 100tr thì giá trị cái nhà 60-70m2 đấy cũng 18-21 tỷ. Bên dưới cụ lại dẫn chứng cái nhà 7 tỷ hn cho thuê dc 20tr/1 tháng ;)) cách nhau giá mua đến 3 lần như thế cơ mà|-) cụ phải so cái nhà 18-21 tỷ ở Hn chứ.

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Từ giờ đến cuối năm còn nhiều phát vãi linh hồn nữa cụ ạ

tung1311 .

Xe điện
Em đọc còn thấy cụ còn loạn, cuu bảo khu phố cũ 300tr/1m, nhà 60-70m cho thuê 100tr thì giá trị cái nhà 60-70m2 đấy cũng 18-21 tỷ. Bên dưới cụ lại dẫn chứng cái nhà 7 tỷ hn cho thuê dc 20tr/1 tháng ;)) cách nhau giá mua đến 3 lần như thế cơ mà|-) cụ phải so cái nhà 18-21 tỷ ở Hn chứ.
Giọng sale mà cụ :D

Greenpips

Xe tải
Em mấy lần được bạn mời đi cầm và đọc bản vẽ giữa ngã ba làng (không phải làng em nhé) rồi cũng được giao đi thuê máy xúc và máy ủi đến đỗ ở đó 1 tuần.
Vui ra phết

minghoanh

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Em mấy lần được bạn mời đi cầm và đọc bản vẽ giữa ngã ba làng (không phải làng em nhé) rồi cũng được giao đi thuê máy xúc và máy ủi đến đỗ ở đó 1 tuần.
Vui ra phết
:)) =))

u2000

Xe tải
bọn hô tăng toàn đầu đất, văn hoá lùn, chỉ biết ôm đất chờ tăng giá chứ ko có thu nhập dựa trên chất xám.
Xã hội muốn phát triển thì phải đầu tư sản xuất kinh doanh, học tập nghiên cứu. chứ ko như loài vật chỉ biết tranh giành lãnh địa, đánh dấu lãnh thổ, con người ngẩng đầu cao nhìn lên còn con lợn cúi mặt xuống máng. Làm giầu bằng bds là đi ngược lại sự tiến bộ của xã hội.

mọi lý thuyết kinh tế đều chứng minh rằng bds sẽ xuống giá, rồi sẽ có ngày bds sẽ quay về giá trị thực, khi ấy ai dại dột nghe lời cò vạc bơm thổi thì sẽ ko ngóc đầu dậy được. Lúc ấy tha hồ vớt xác, trong tất cả các cuộc khủng hoảng thì tiền mặt luôn là vua
tăng giá bds là tội ác,
đầu cơ bds là bất nhân,
rồi thế hệ trẻ VN sẽ đứng lên làm cải cách ruộng đất để đòi lại công bằng , chứ như Hàn Quốc thì hỏng, làm trăm năm ko mua nổi căn hộ, thanh niên phải đánh bạc với cổ phiếu và tiền ảo để mua nhà

vợ chồng em cũng vẫn đang trả góp mua chung cư, trả được 2/3 tiền vay căn 2pn rồi (vì trước đó bán mảnh đất ông bà cho ở quê nên đủ tiền trả đợt đầu), định đổi lên căn 3pn vì nhà em có 4 người, nhưng giá bds càng ngày càng ảo do cò vạc và đầu cơ bơm thổi, với thu nhập hiện nay thì 15 năm nữa mới thu xếp xong được..
Nhà em cả 2 vợ chồng đều đi làm cũng chỉ có chút tích luỹ, nhưng nhiều cụ như cụ Lion, được thừa kế toà căn hộ cho thuê nên không làm mà vẫn có ăn, chỉ ngồi chơi hưởng tiền thuê nhà, Bất công quá

em đồng ý với cụ, vì vợ chồng em học vị thạc sỹ và cử nhân, thu nhập mấy chục triệu 1 tháng , luôn chăm chỉ lao động cống hiến , nhưng thu nhập kém xa mấy ông ít học nhưng được ông bà cho mảnh đất xây phòng trọ cho thuê.

Cần có cải cách ruộng đất 50 năm 1 lần để chia lại tài sản, mọi người có cùng xuất phát điểm như nhau sẽ tạo nên công bằng xã hội.
Khi có cải cách ruộng đất thì nhân dân ai cũng được an tâm về chỗ ở, an cư thì mới lạc nghiệp, khi ấy sẽ chuyên tâm lao động phấn đấu cống hiến cho xã hội.
còn những kẻ được thừa hưởng đất đai tài sản của bố mẹ để lại: hằng tháng có tiền thuê nhà: không làm mà vẫn có ăn... tài sản tăng liên tục nhờ bds lên giá... thì lại có tâm lý ỉ lại lười nhác, không chịu phấn đấu mới chính là gánh nặng của xã hội là cục thịt thừa là những khối ung nhọt cần được cắt bỏ
với tư duy này thì cả đời cụ chỉ ở cái nhà chung cư mà phải bán đất tổ tiên đi mới mua được thôi.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
bọn hô tăng toàn đầu đất, văn hoá lùn, chỉ biết ôm đất chờ tăng giá chứ ko có thu nhập dựa trên chất xám.
Xã hội muốn phát triển thì phải đầu tư sản xuất kinh doanh, học tập nghiên cứu. chứ ko như loài vật chỉ biết tranh giành lãnh địa, đánh dấu lãnh thổ, con người ngẩng đầu cao nhìn lên còn con lợn cúi mặt xuống máng. Làm giầu bằng bds là đi ngược lại sự tiến bộ của xã hội.

mọi lý thuyết kinh tế đều chứng minh rằng bds sẽ xuống giá, rồi sẽ có ngày bds sẽ quay về giá trị thực, khi ấy ai dại dột nghe lời cò vạc bơm thổi thì sẽ ko ngóc đầu dậy được. Lúc ấy tha hồ vớt xác, trong tất cả các cuộc khủng hoảng thì tiền mặt luôn là vua
tăng giá bds là tội ác,
đầu cơ bds là bất nhân,
rồi thế hệ trẻ VN sẽ đứng lên làm cải cách ruộng đất để đòi lại công bằng , chứ như Hàn Quốc thì hỏng, làm trăm năm ko mua nổi căn hộ, thanh niên phải đánh bạc với cổ phiếu và tiền ảo để mua nhà

vợ chồng em cũng vẫn đang trả góp mua chung cư, trả được 2/3 tiền vay căn 2pn rồi (vì trước đó bán mảnh đất ông bà cho ở quê nên đủ tiền trả đợt đầu), định đổi lên căn 3pn vì nhà em có 4 người, nhưng giá bds càng ngày càng ảo do cò vạc và đầu cơ bơm thổi, với thu nhập hiện nay thì 15 năm nữa mới thu xếp xong được..
Nhà em cả 2 vợ chồng đều đi làm cũng chỉ có chút tích luỹ, nhưng nhiều cụ như cụ Lion, được thừa kế toà căn hộ cho thuê nên không làm mà vẫn có ăn, chỉ ngồi chơi hưởng tiền thuê nhà, Bất công quá

em đồng ý với cụ, vì vợ chồng em học vị thạc sỹ và cử nhân, thu nhập mấy chục triệu 1 tháng , luôn chăm chỉ lao động cống hiến , nhưng thu nhập kém xa mấy ông ít học nhưng được ông bà cho mảnh đất xây phòng trọ cho thuê.

Cần có cải cách ruộng đất 50 năm 1 lần để chia lại tài sản, mọi người có cùng xuất phát điểm như nhau sẽ tạo nên công bằng xã hội.
Khi có cải cách ruộng đất thì nhân dân ai cũng được an tâm về chỗ ở, an cư thì mới lạc nghiệp, khi ấy sẽ chuyên tâm lao động phấn đấu cống hiến cho xã hội.
còn những kẻ được thừa hưởng đất đai tài sản của bố mẹ để lại: hằng tháng có tiền thuê nhà: không làm mà vẫn có ăn... tài sản tăng liên tục nhờ bds lên giá... thì lại có tâm lý ỉ lại lười nhác, không chịu phấn đấu mới chính là gánh nặng của xã hội là cục thịt thừa là những khối ung nhọt cần được cắt bỏ
với tư cách người được kế thừa tôi vẫn thấy nhận xét của cụ hoàn toàn đúng! Chính sách bds hiện nay là kéo lùi xã hội! Trong cuộc sống tôi gặp dòng đại gia bds là tôi rất coi thường, mặc dù tôi cũng k ít đất! Tôi cho là xã hội văn minh và bền vững là xã hội sản xuất, xã hội hiện nay là lừa lọc đầu cơ, úp bô vào đầu nhau, phản tiến bộ! Tiếc rằng những điều đó nó lại nằm ở thượng tầng, còn dân đen thì thằng ngu cũng như thằng khôn chỉ rình rình lừa lọc, thổi giá, dỡ nhà người khác về làm nhà xí nhà mình! Thật kinh tởm! :(

ManPlus

Xe tải
Giao dịch BĐS thứ cấp có đc tính vào tăng trưởng GDP ko? GDP vẫn tăng, tức là sx/ dv hay bất cứ cái gì tạo ra giá trị vẫn tăng, sao các cụ cứ phải khéo lo đầu cơ thì ko phát triển sx nhỉ?

BĐS cũng có nhiều loại, có BĐS đầu tư, đầu cơ và cất giữ giá trị, có BĐS nghỉ dưỡng, BĐS để ở. Các cụ nhìn giá CC có tăng quá nóng như BĐS đầu cơ ko? Đáng ra 1 người thu nhập ở mức trung bình của xh thì phải chấp nhận ỏ cái nhà cũng ở mức TB, đằng này lại đòi CC ở nội đô, vài chục phút vào nội thành thì lấy đâu ra?

Còn so với Mỹ thì so làm sao đc, USA đất rộng mênh mông, đường xá, giao thông công cộng phát triển, cả hạ tầng + thói quen của người dân đều support việc đi bộ, nên nhà ở của họ toàn ngoại thành cả. Có giống VN đâu, ông nào cũng văn hóa tiện, muốn ở trong nội thành để đỡ đi lại, hạ tầng giao thông cũng 1 phần, nhưng văn hóa người dân cũng 1 phần, các cụ đi đường để ý mà xem, đầy người cách cái cầu vượt cho người đi bộ vài chục m, nhưng vẫn nhất quyết bất chấp nguy hiểm băng qua đg chứ ko chịu lên cầu vượt.

Vũ Đức

Xe tăng
Những chủ đề này cãi nhau mãi ko hết đc.Quan trọng là nói chen vào lợi ích của những nhóm người khác nhau.Góc nhìn cũng khác nhau,nên rất khó đi đến hồi kết...
Em thấy chẳng ai sai cả,chỉ thiếu 1 góc nhìn khách quan hơn thôi.
Bên đầu tư đất thì thấy,tình trạng đất ở Vn là phù hợp với sự phát triển của Vn.Bên còn lại thì lại cho rằng đất đang cao - hơn giá trị vốn có của nó tại thời điểm hiện tại.Nó làm ảnh hưởng đến chất lượng sống của người dân.
Vậy cái gì đúng,xin thưa chẳng có gì đúng hay sai ở đây cả.
Giải pháp đưa ra,muốn chung hòa 2 luồng mâu thuẫn này.Đương nhiên chỉ có nhà nước mới làm đc,các chính sách - luật - thuế hợp lý sẽ giúp 2 bên đều thỏa mãn.
Nhưng tin ai chứ,tin nhà nước thì...có mà đổ thóc giống ra mà ăn.
Nên người lao động,người có kinh tế mức trung bình trong nhiều năm tới đây.Sẽ ngày càng khó khăn,để kiếm đc mảnh đất mà an cư.

Greenpips

Xe tải
hôm nay chứng lại tăng, tăng đến khi nào dừng cho em còn ra hàng nào !

MalipuX

Xe tải
....em đồng ý với cụ, vì vợ chồng em học vị thạc sỹ và cử nhân, thu nhập mấy chục triệu 1 tháng , luôn chăm chỉ lao động cống hiến ,.........
Đừng tự hào mình nghèo nhưng mà học giỏi.
Hãy tự hỏi vì sao mình giỏi mà vẫn nghèo.
-> em đọc đâu đó câu này thôi,....ko phải của emmmm

Amigo

Xe buýt
Làm cả đời không bằng tiền lời lô đất mà cụ. Nhiều khách hàng của em, giờ cũng đi buôn bất động sản cả rồi, tay to thì ôm nhiều, ôm lô đẹp, tay vừa vừa thì ôm 1 lô đẹp và lướt sóng.

thuathua

Xe hơi
Làm cả đời không bằng tiền lời lô đất mà cụ. Nhiều khách hàng của em, giờ cũng đi buôn bất động sản cả rồi, tay to thì ôm nhiều, ôm lô đẹp, tay vừa vừa thì ôm 1 lô đẹp và lướt sóng.
thế hỏng rồi, đến đoạn ai cũng ôm đất, bác nông dân nào cũng xắn đất ra bán thì các cụ hiểu tt bđs đang thế nào rồi đấy

NQN

Xe tăng

toidenlanchi

Xe máy
Đừng tự hào mình nghèo nhưng mà học giỏi.
Hãy tự hỏi vì sao mình giỏi mà vẫn nghèo.
-> em đọc đâu đó câu này thôi,....ko phải của emmmm
Lại nói chuyện học, Em cũng học giỏi lắm, làm tốt trong lĩnh vực của Em, nhưng Em vẫn nghèo.

Cukhoai9

Xe buýt
Không chỉ ở VN
Nhìn số liệu mà mình rớt nước mắt
😭
sau 45 năm phát triển thì thu nhập trung bình của một gia đình ở Canada chỉ tăng lên 13 ngàn (khoảng 26% từ mức 50 ngàn) trong khi GIÁ NHÀ TĂNG GẤP 15 LẦN và HỌC PHÍ TĂNG GẤP 12 LẦN
😱