[Funland] Đau bả vai khi chơi cầu lông

ngao

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ cứ thấy đau chỗ nào là đi khám ngay, càng để lâu lại càng thấy lo với lại càng đau thêm nữa. Tốt nhất cho đi khám bác sĩ ngay để còn chữa trị kịp thời cụ ạ

niemvuics

Đi bộ
Website
chuadaukhopgoi.com
Trong cơ thể, quá trình thoái hóa khớp bắt đầu sau tuổi 30, trong đó khớp gối rất dễ bị thoái hóa do phải chịu lực tác động nhiều nhất mỗi khi chúng ta đi lại, chạy nhảy. Anh năm nay đã 41 tuổi nên cũng không thể tránh khỏi quy luật lão hóa ấy, cộng với việc thường xuyên chơi cầu lông, khớp gối phải hoạt động liên tục, gia tăng áp lực lên sụn và xương dưới sụn khiến chúng bị hư hại từ đó gây đau nhức.
Còn nếu muốn sử dụng thuốc có thể tham khảo về thuốc cho viêm khớp : Thuốc đau khớp khi chơi cầu lông

Chỉnh sửa cuối:

trungthanhnd

Đi bộ
E chơi môn này đến nay tính dc 17 năm rồi,trên người chỗ nào bị đau khi chơi cầu lông e đã kinh qua hết,khớp vai bên tay cầm vợt cũng lẽo đẽo theo e hơn năm trời,đi khám viện Sport hẳn hoi,chụp choạch hẳn hoi BS bẩu ko sao nhưng vẫn cho thuốc thế mới hay,uống hết thuốc đau vẫn hoàn đau,giơ tay đau,cầm đũa đau,mặc áo càng đau,với cái gì trên cao khi hạ tay xuống thì phải lựa lựa nếu ko sẽ đau...khổ ko.
Trình e thì ko cao nhưng cũng đú theo mấy thằng e ở tuyển HN,5 năm trước bọn nó dc HLV TQ dạy,e mon men tập ké,cường độ tập cao quá nên cứ nhẩy đập liền 7-8 nhát là ôm vai,cha HLV TQ kia sau buổi tập gọi e lại bảo e một cách khởi động mà e áp dụng đến giờ,căn bệnh kia nó cũng từ giã e luôn,mk đúng nghề tung cẩu có khác.
Cụ làm như này nhé,trước khi vào đánh,chân dạng bằng vai thẳng lưng,tay cầm vợt giơ thẳng (như đang chỉ thẳng phía trước) hơi gồng lên,tay kia nắm lại và dùng cổ tay đó móc ra mặt ngoài của bắp tay cầm vợt,phần giữa khớp vai và khớp khuỷu tay,kéo cái tay bị đau về bên kia,hình dung cho dễ là khi kéo thì cái tay bị đau phải che ngang qua cổ,trong quá trình kéo tay bị đau ko dc co hoặc cong lại,bắt buộc phải thẳng đơ.
Ví dụ vai phải bị đau,thì nắm đấm tay trái lại,dùng mặt trong cổ tay trái móc vào mặt ngoài bắp tay phải kéo về bên trái,kéo ngang cổ,tay bị đau duổi thẳng đơ trong quá trình kéo,kéo về bên trái hết cỡ rồi giữ tại đó 5s,lại chỉ thẳng trước mặt lại kéo,lại giữ như vậy 15 lần.
Xong 15 lần như vậy,cụ làm tiếp bài 2,tay bị đau cầm vợt chỉ thẳng lên trời rồi quặt vợt ra sau lưng (vợt chạm lưng,khuỷu tay chỉ lên trời) tay còn lại đưa ra sau lưng đón lấy phần chữ T của vợt rồi kéo hết cỡ rồi giữ yên 5s,làm đi làm lại 10 lần rồi mới vào đánh,đầu tiên đánh dạo thật nhẹ nhàng rồi tăng dần tốc độc và lực đánh.
Động tác 1 cụ nên thực hiện lại khi sáng ngủ dậy,nó rất quan trọng.
Chúc cụ mau khỏi nhá,hôm nào cho e giao lưu với :)
Bài của cụ chắc là ngon. Để tôi về tập thử xem có khỏi không. Thank's!

ngaba81

Xe máy
Cụ có chịu khó khởi động trước khi chơi cầu lông không vậy?

Em thì bị đau vai gáy vận động nhiều là đau nên chả dám chơi trò gì liên quan đến tay vai

- Bạn đang xài vợt gì? coi chừng vợt cứng quá sẽ dễ đau vai & cổ tay.
- Bản thân tôi khi đánh cây Yonex voltric 1DG & cây Yonex Z force 2 thì bị nhứt vai & cổ tay kinh khủng, cũng có đi khám vai bác sĩ, uống thuốc các kiểu nhưng không hết (có lẽ do tay còn quá yếu điều khiển không nổi vợt). Mấy bữa nay khi đánh thử Apacs tantrum 400 thì tình trạng đau vai + cổ tay giảm hẳn, có lẽ vài ngày sẽ hết.

Trungbeokaka

Xe tải
- Bạn đang xài vợt gì? coi chừng vợt cứng quá sẽ dễ đau vai & cổ tay.
- Bản thân tôi khi đánh cây Yonex voltric 1DG & cây Yonex Z force 2 thì bị nhứt vai & cổ tay kinh khủng, cũng có đi khám vai bác sĩ, uống thuốc các kiểu nhưng không hết (có lẽ do tay còn quá yếu điều khiển không nổi vợt). Mấy bữa nay khi đánh thử Apacs tantrum 400 thì tình trạng đau vai + cổ tay giảm hẳn, có lẽ vài ngày sẽ hết.
em thì gà mờ cầu lông, 40t rồi, đang bắt đầu chơi, em thấy đau vai kinh khủng, xem các clip dạy cầu trên mạng, em cứ tưởng đau vai do em đập cầu sai kỹ thuật. hiện tại em đang tập quay tay, để tăng lực cổ tay.

MrSpy

Xe điện
em thì gà mờ cầu lông, 40t rồi, đang bắt đầu chơi, em thấy đau vai kinh khủng, xem các clip dạy cầu trên mạng, em cứ tưởng đau vai do em đập cầu sai kỹ thuật. hiện tại em đang tập quay tay, để tăng lực cổ tay.
Cụ đánh cầu đừng dùng lực bả vai nhiều quá, muốn hiệu quả thì phải kết hợp cổ tay nữa. Cụ kiếm chại nuước mà tập lực cổ tay

hocppc211

Xe máy
E chơi môn này đến nay tính dc 17 năm rồi,trên người chỗ nào bị đau khi chơi cầu lông e đã kinh qua hết,khớp vai bên tay cầm vợt cũng lẽo đẽo theo e hơn năm trời,đi khám viện Sport hẳn hoi,chụp choạch hẳn hoi BS bẩu ko sao nhưng vẫn cho thuốc thế mới hay,uống hết thuốc đau vẫn hoàn đau,giơ tay đau,cầm đũa đau,mặc áo càng đau,với cái gì trên cao khi hạ tay xuống thì phải lựa lựa nếu ko sẽ đau...khổ ko.
Trình e thì ko cao nhưng cũng đú theo mấy thằng e ở tuyển HN,5 năm trước bọn nó dc HLV TQ dạy,e mon men tập ké,cường độ tập cao quá nên cứ nhẩy đập liền 7-8 nhát là ôm vai,cha HLV TQ kia sau buổi tập gọi e lại bảo e một cách khởi động mà e áp dụng đến giờ,căn bệnh kia nó cũng từ giã e luôn,mk đúng nghề tung cẩu có khác.
Cụ làm như này nhé,trước khi vào đánh,chân dạng bằng vai thẳng lưng,tay cầm vợt giơ thẳng (như đang chỉ thẳng phía trước) hơi gồng lên,tay kia nắm lại và dùng cổ tay đó móc ra mặt ngoài của bắp tay cầm vợt,phần giữa khớp vai và khớp khuỷu tay,kéo cái tay bị đau về bên kia,hình dung cho dễ là khi kéo thì cái tay bị đau phải che ngang qua cổ,trong quá trình kéo tay bị đau ko dc co hoặc cong lại,bắt buộc phải thẳng đơ.
Ví dụ vai phải bị đau,thì nắm đấm tay trái lại,dùng mặt trong cổ tay trái móc vào mặt ngoài bắp tay phải kéo về bên trái,kéo ngang cổ,tay bị đau duổi thẳng đơ trong quá trình kéo,kéo về bên trái hết cỡ rồi giữ tại đó 5s,lại chỉ thẳng trước mặt lại kéo,lại giữ như vậy 15 lần.
Xong 15 lần như vậy,cụ làm tiếp bài 2,tay bị đau cầm vợt chỉ thẳng lên trời rồi quặt vợt ra sau lưng (vợt chạm lưng,khuỷu tay chỉ lên trời) tay còn lại đưa ra sau lưng đón lấy phần chữ T của vợt rồi kéo hết cỡ rồi giữ yên 5s,làm đi làm lại 10 lần rồi mới vào đánh,đầu tiên đánh dạo thật nhẹ nhàng rồi tăng dần tốc độc và lực đánh.
Động tác 1 cụ nên thực hiện lại khi sáng ngủ dậy,nó rất quan trọng.
Chúc cụ mau khỏi nhá,hôm nào cho e giao lưu với :)
Cụ còn chơi cầu lông không?

Gửi từ SM-G960F của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

xetaudoidau

Xe tăng
Cụ nghỉ ngay cho em ít nhất 2 tháng. Trước khi đánh thì phải khởi động kĩ vào, nhất là khớp đầu gối, vai và khuỷu tay. Em cũng mới bị cách đây 3 tháng, nghỉ chơi sau đến giờ thì ngon rồi. Thực ra em bị là do thay đổi vợt liên tục trong 1 buổi đánh, lúc thì vợt nặng, xong lại nhẹ, lúc đập cầu lực không đều dẫn đến dính đau.

hocppc211

Xe máy
Cụ nghỉ ngay cho em ít nhất 2 tháng. Trước khi đánh thì phải khởi động kĩ vào, nhất là khớp đầu gối, vai và khuỷu tay. Em cũng mới bị cách đây 3 tháng, nghỉ chơi sau đến giờ thì ngon rồi. Thực ra em bị là do thay đổi vợt liên tục trong 1 buổi đánh, lúc thì vợt nặng, xong lại nhẹ, lúc đập cầu lực không đều dẫn đến dính đau.
Em cũng bị đau vai do thay đổi vợt như cụ.
Cụ phải nghỉ chơi 3 tháng mới khỏi a?
Hic, có cách nào để vẫn chơi đc ko? Nghỉ lâu vật lắm cụ a

Gửi từ SM-G960F của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

Khải Vệ

Xe đạp
Đọc báo thấy ngươi fta chỉ trước khi tập nên làm này nè cụ:
Khởi động nhiều trước khi tập luyện hoặc thi đấu.
Tránh thực hiện thường xuyên hay liên tục những động tác quá sức của mình, tạo áp lực quá lớn lên khớp vai.
Mang các dụng cụ hỗ trợ vai.

Khietnguyen92

Đi bộ
Bác xem lại loại vợt nhé, cũng có thể là do sai tư thế khi luyện tập, khởi động kỹ trước khi tập, với nhiều khi khớp bác bị khô, sụn bị tổn thương đó, t tập tạ thỉnh thoảng cũng bị, uống jexmax thấy khỏi đau mà không hai như thuốc nhức

ngatngoc

Xe đạp
bác nên khởi động trước khi tập luyện, với lại có thể mua thêm lọ jex mã về uống để hạn chế nhức nữa

kintran

Xe đạp
trước khi chơi CL hay môn thể thao nào thì cũng cần khởi động cho thật nóng nha bác. Mà nếu đau nhức như vậy lâu ngày uống Jex Max đi là vừa

longnv690

Xe đạp
e đây ko làm gì thằng e trở về hôm ngà ngà say mà cũng đứt bán dây chằng, giờ sau vài năm e vẫn đi đá bóng nhẹ nhàng

super_saiyan

Xe đạp
10 cụ chơi cầu lông thì hết 7,8 cụ bị tình trạng này rồi vì cơ bản là cử động khớp vai và cánh tay tương đối mạnh, cần nhiều lực nên dễ bị chấn thương lắm. Nên ngưng chơi trc đi khám xem sao cụ ơi

Ngonghinh

Xe tăng
Đọc báo thấy ngươi fta chỉ trước khi tập nên làm này nè cụ:
Khởi động nhiều trước khi tập luyện hoặc thi đấu.
Tránh thực hiện thường xuyên hay liên tục những động tác quá sức của mình, tạo áp lực quá lớn lên khớp vai.
Mang các dụng cụ hỗ trợ vai.
Nhà chau có dịp nghỉ chơi mấy hôm đến khi chơi lại thường bị ê vai mất 1,2 hôm. Bây giờ yếu rồi ko dám thể thao nặng mà chỉ dám thể dục nhẹ nhàng, đánh cầu lông đòi hỏi vận động nhiều và tốn sức lắm ạ

Hưngchột

Xe buýt
Bác xem lại tư thế đã chuẩn chưa? Nếu không phải nghỉ thôi, chuyển môn khác