[Funland] Đau dạ dày, chiêu nào chữa hay hả các cụ

a_bờ_cờ

Xe tải
sáng nay bụng em nó cứ sôi sùng sục ,ùng ục,đầu thì quay cuồng,chóng mặt,hay là mình đói nhỉ ?:-B
cụ ơi,nhìn cái avatar của cụ em thèm quá,khát khao của em đấy .
cuối năm ngoái em mổ chửa ngoài,đến giờ vẫn chưa có tin vui,cứ nhìn thấy cái gì đại loại như avatar của cụ là nước mắt em lại chảy,hic.
Hiện tượng sôi bụng thì mợ có thể dùng thêm lactibio, uống trong 1 tuần, mỗi ngày 3 gói để cân bằng lại hệ vi sinh trong đường tiêu hóa; chưa nên ăn các đồ nhiều dầu mỡ.
Còn chóng mặt, quay cuồng có thể nghỉ ngơi sẽ đỡ. Nếu triệu chứng còn kéo dài, gây phiền toái nhiều thì mợ có thể nhờ các bác sĩ OF ở gần qua khám và uống thêm chút thuốc là đỡ ngay thôi.
P/s: xin lỗi mợ vì avar của em làm mợ buồn. Trong OF cũng có thớt VSHM, mợ thử tham khảo thêm bên đó nhé. Mong mợ sớm có tin vui [-O<

Chỉnh sửa cuối:

Aids

Xe điện
Nếu sợ soi bác có thể uống viên thuốc có gắn camera, viên thuốc này đi đến đâu sẽ ghi lại hình ảnh toàn bộ hệ thống ống tiêu hóa . Tuy nhiên giá thành khá đắt hơn 10 triệu/1 viên thì phải.
Bonne journee
Aids

khonghighe

Xe tải
Hiện tượng sôi bụng thì mợ có thể dùng thêm lactibio, uống trong 1 tuần, mỗi ngày 3 gói để cân bằng lại hệ vi sinh trong đường tiêu hóa; chưa nên ăn các đồ nhiều dầu mỡ.
Còn chóng mặt, quay cuồng có thể nghỉ ngơi sẽ đỡ. Nếu triệu chứng còn kéo dài, gây phiền toái nhiều thì mợ có thể nhờ các bác sĩ OF ở gần qua khám và uống thêm chút thuốc là đỡ ngay thôi.
P/s: xin lỗi mợ vì avar của em làm mợ buồn. Trong OF cũng có thớt VSHM, mợ thử tham khảo thêm bên đó nhé. Mong mợ sớm có tin vui [-O<
cụ chu đáo quá,thanks cụ thật nhiều,em sẽ bảo xã đi mua ngay lactibio.
mong sang năm mới em nhanh có tin vui để lên OF khoe cùng các cụ.

Cây Xăng

Xe hơi
Nếu cụ chủ đã chữa theo toa bác sĩ vẫn chưa khỏi thì cụ có thể chữa mẹo như này là khỏi ngay.

Cụ chủ đổi tên lích của cụ từ "pain=đau" thành "hết-pain = hết đau".

vauhoi

Xe container
thanks cụ,em cũng đỡ đau rồi,nhưng chóng mặt lắm,thêm hiên tượng là tối qua em nôn ra máu,em e là có chút gì đó không ổn rồi phải không ạ ?
Mợ có nôn máu, lại hoa mắt chóng mặt là biểu hiện của thiếu máu. Theo mợ kể em nghi mợ bị xuất huyết tiêu hóa. Nên đi khám càng sớm càng tốt, và nội soi là phương pháp cần thiết. Nếu sợ thì mợ yêu cầu soi gây mê.

vietthuy

Xe buýt
Chào các cụ, em vừa test máu thấy chỉ số vi khuẩn H. pylori như sau

H.pylori IgG định lượng: 65.20 (dương tính)
H.pyloru IgM định lượng: 0.41 (âm tính)

vậy các cụ cho em hỏi nên đến chỗ nào uy tín để khám kỹ vào điều trị vụ đau dạ dày này ạ!

vauhoi

Xe container
Chào các cụ, em vừa test máu thấy chỉ số vi khuẩn H. pylori như sau

H.pylori IgG định lượng: 65.20 (dương tính)
H.pyloru IgM định lượng: 0.41 (âm tính)

vậy các cụ cho em hỏi nên đến chỗ nào uy tín để khám kỹ vào điều trị vụ đau dạ dày này ạ!
Xét nghiệm này không nói được hiện tại bác có nhiễm H.pylori (HP) hay không mà chỉ cho biết bác đã từng nhiễm HP. Sau khi diệt trừ hết HP chỉ số IgG trong huyết thanh giảm rất chậm. Để chính xác bác nên đến bệnh viện khám.

vauhoi

Xe container
Chả có cách gì khác ngoài thuốc tây đâu cụ ơi. Đau dạ dày là do 1 loại vi khuẩn HPV, ai cũng có, và chỉ phát triển khi có đkiện thuận lợi (ví dụ như căng thẳng, làm việc quá sức, thức quá khuya ...). Muốn chữa khỏi, chỉ có mỗi cách là diệt vi khuẩn này bằng kháng sinh đặc hiệu.
Vấn đề là vi khuẩn này nó kháng rất nhiều loại thuốc rồi, nên cần phải xét nghiệm xem HPV trong dạ dày bác nó kháng loại nào thì chừa ra. Không thì ko những ko khỏi mà còn làm nó kháng thuốc thêm, còn người thì mệt.
Đấy là em nghe cụ Vâu Hỏi khám cho em bảo thế.
Cụ viết sai rồi cụ ơi, HP chứ không phải HPV đâu nhé.

Nếu cụ VH là bác sỹ mà tư vấn thế này thì em đến bó tay :77:

HPV là tên viết tắt của Human papillomavirus (HPV) là virus gây ung thư cổ tử cung ở người, còn cái con gây đau dạ dày là Helicobacter pylori là một loại vi khuẩn.

Bệnh này do nhiều nguyên nhân, mỗi người mỗi khác, vì vậy các cụ đừng tư vấn cho nhau kiểu em ăn cái này uống cái kia là hết bệnh, rồi về áp dụng y xì là toi. Bệnh gì cũng thế thôi, sinh ra cái thằng thầy thuốc ăn học 5 năm nó cũng phải khác chứ, cứ truyền miệng mà khỏi được thì xây bệnh viện và nhà xác hơi thừa :21:
Em tư vấn cho cụ HVB lâu lắm chăc cụ í quên nên viết thế, nếu có cụ / mợ nào muốn hỏi cứ PM cho em, chứ em sợ các cụ không có chuyên môn nói lại thành tam sao thất bản thì chít.

vauhoi

Xe container
Em mới vào bệnh xá OF đọc 2 ngày nay (theo link cụ TOMDUY và drchinh gửi), từ nay em sẽ tích cực hơn nữa tư vấn về chuyên khoa tiêu hóa cho các cụ / mợ.

vauhoi

Xe container
e đi nội soi một lần, cạch đến già vụ nội soi, cái ống cho vào cổ, luồn ra kéo vào, vãi các cụ à
Bây giờ có nội soi gây mê rồi cụ nhé, chả thấy khó chịu gì, ngủ một giấc ngắn là xong, cực thoải mái.

emtimanh

Xe hơi
hức mãi hôm nay êm kới biết cái thớt này tiện đây cho em hỏi với em bị viêm hang vụ dạ dày cấp uống thuốc đỡ một thời gian bi giờ thỉnh thoảng vẫn đau, ăn no cũng đau, đói cũng đau. Nhất là em lại chả có cảm giác thèm ăn, sợ ăn các cụ chỉ hộ em cách triệt cho tiệt bệnh với ạ

vietthuy

Xe buýt
cụ cho hỏi em nên đến chỗ nào uy tín. nội soi chắc mới chuẩn phải k bác? em phải tìm chỗ nào gây mê nội soi vì em sợ vụ nội soi lắm
Xét nghiệm này không nói được hiện tại bác có nhiễm H.pylori (HP) hay không mà chỉ cho biết bác đã từng nhiễm HP. Sau khi diệt trừ hết HP chỉ số IgG trong huyết thanh giảm rất chậm. Để chính xác bác nên đến bệnh viện khám.

zin_zin_hn

Xe điện
hức mãi hôm nay êm kới biết cái thớt này tiện đây cho em hỏi với em bị viêm hang vụ dạ dày cấp uống thuốc đỡ một thời gian bi giờ thỉnh thoảng vẫn đau, ăn no cũng đau, đói cũng đau. Nhất là em lại chả có cảm giác thèm ăn, sợ ăn các cụ chỉ hộ em cách triệt cho tiệt bệnh với ạ
E hay lên Trần Quốc Hoàn mua tinh nghệ trộn với mật ong và ăn nhé. Trộm vía ăn như thế 1 tháng giơ gần năm nay rồi ko thấy má e bị đau nữa.

Becho

Xe tải
Cụ vào học viện quân y mua thuôc đơn số 12, em đá dung rồi, cũng ổn, k có tác dụng phụ, rẻ,làm từ thảo mộc. Uống đỡ nhớ mời em cafe.

Becho

Xe tải
Bây giờ có nội soi gây mê rồi cụ nhé, chả thấy khó chịu gì, ngủ một giấc ngắn là xong, cực thoải mái.
Ô
ôi nội soi! Kinh lắm, nó soi đủ mọi chỗ,lau lau mấy cái lại chọc vào mồm mình,tởm lắm các cụ ợ.

hoalocvung

Xe điện
Hình như cái bệnh đau dạ dày này có vẻ khó chữa dứt hẳn.

vauhoi

Xe container
Bác bị viêm hang vị cấp phần nhiều do vi khuẩn HP gây ra, để chữa có kết quả tốt bác nên đi nội soi xem bệnh thế nào thì kê toa mới chuẩn được.

cụ cho hỏi em nên đến chỗ nào uy tín. nội soi chắc mới chuẩn phải k bác? em phải tìm chỗ nào gây mê nội soi vì em sợ vụ nội soi lắm
Cụ nên vào các bệnh viện để soi là tốt nhất, hoặc có đến phòng khám tư thì nên tìm phòng khám có uy tín nhé. Nếu tiện qua chỗ em (BV Bưu Điện - cơ sở mới Định Công) em khám cho.

vauhoi

Xe container
Ô
ôi nội soi! Kinh lắm, nó soi đủ mọi chỗ,lau lau mấy cái lại chọc vào mồm mình,tởm lắm các cụ ợ.
Ở các bệnh viện người ta không làm như bác nói đâu, máy soi bao giờ cũng được rửa cẩn thận và sát trùng đầy đủ. Còn ở các phòng khám tư em không có ý kiến gì.

believe

Xe hơi
nhờ bác sĩ tư vấn

từ trước tết đến h em thấy nuốt hơi vướng như có đờm, nhưng ăn cơm thì vẫn bt không có cảm giác đấy, người nôn nao, và đôi khi có cảm giác buồn nôn. đầy bụng , tức vùng thượng vị, hay sôi bụng, xì hơi nhiều và thường đau bụng khi đói.em đã đi khám ở việt pháp bác sĩ chỉ định nội soi dạ dày . Sau khi nội soi xong em thấy trong tờ kq bảo em là viêm nhẹ hang vị,thực quản bình thường. bác sĩ đã thử lấy dịch và làm sinh thiết sau vài ngày khám lại thì bác sĩ bao em ko có tế bào lạ, viêm dạ dày mạn, sước, teo nhẹ, có phù và xơ nhẹ trong lớp đệm. Và có virus HP .
Sau đó bác sĩ kê cho em 3 loại thuốc gồm :
- Amoxicillin cápuulle 500mg: uống 2v/lần, ngày 2 lần sáng và tối.
- Nexium 20mg : uống 1v/lần , ngày 2 lần sáng và tối
- Klacid Forte 500mg: uống 1v/lần, ngày 2 lần sáng và tối
bác sĩ bảo em các triệu chứng trên là do con virus hp . Đơn thuốc bác sĩ cho uống trong vòng 1 tuầnn để điều trị con virus đó và hẹn 1 năm sau khám lại.
Vậy các cụ cho em hỏi bệnh của em có phải hoàn toàn là do dạ dày không ạ?
bác sĩ cho đơn thuốc 1 tuần có thể điều trị dứt điểm được hp không ạ?
Tại mấy hôm nay uống thuốc em vẫn có cảm giác như trên vẫn mệt mỏi và nôn nao nên làm thead này để mong các cụ đốc tờ tư vấn cho em yên tâm xíu ạ
em đã chuẩn bị sẵn vodka mời các cụ rồi ạ

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Em nghĩ cụ bị trào ngược dạ dầy thực quản, có thể có viêm niêm mạc dạ dầy với HP (+)
Đơn thuốc trên em nghĩ chưa đủ, em sẽ PM cho cụ đơn thuốc khác để tham khảo