[Funland] Đau đầu vì lũ trẻ nghịch phá tại chung cư

Kacar1102

Xe buýt
Lôi con cụ về vụt cho trận, còn hàng xóm kệ họ xử lý. Nếu họ ủng hộ việc sai trái của con trẻ thì sau nó buôn ma túy là lẽ thường tình.
Cụ tư duy thế thì e xin thua nếu cụ là người lớn.
Cụ lại ủng hộ những đứa vẽ bậy với ăn trộm còn tốt hơn gấp mấy lần những đứa cắm mặt Ipad thì chứng tỏ cụ ko hiểu bản chất vấn đề.
Nỗi buồn và thiệt thòi lớn nhất của những đứa trẻ ko phải là điều kiện kinh tế nơi chúng sinh ra mà là tư duy của những người gọi là người lớn ở cạnh chúng.
Cụ quote còm của em mà không dám trích hết là em biết thế nào rồi.
Còn con cụ mới 3 - 5 tuổi vẽ bậy chút cũng lôi vào vụt 1 trận như cụ nói thì em biết nó sống cạnh người lớn thế nào rồi.
Có lẽ cụ với em không cùng quan điểm nên tốt nhất mình dừng ở đây thôi.

clicklacp

Xe buýt
Kệ, coi như không gian chơi của trẻ con, để bọn nít nhít nó vẽ chán, lúc nào chúng nó lớn bắt bọn nó tự sơn lại cho chừa 😩
Chuẩn, giãn cách trẻ con nghịch là bt, không nghịch mới bất thường. Nhà em hồi xưa trẻ vẽ nhằng nhịt khắp nhà. Nên lấy cái đó làm vui.

otoormoto

Xe tải
Ba cái biên bản phạt vớ vẩn, cụ sợ cái gì ?
Ốp đá hết toàn bộ hành lang cho em, để chúng nó vẽ bậy, phi xe, đá bóng thoải mái khỏi phải lo
Ô hay, cứ như đang ở biệt thự mình mình 1 quả đồi ý nhể. Bảo sao dân Việt đi đâu cũng oang oang ầm ĩ như chốn không người.

gia_bao

Xe máy
Chào CCCM,

Chung cư nhà em có nhiều trẻ con (3-5t) , chơi với nhau rất rất là vui.
Đặc biệt từ khi dịch bệnh không được đi học, thì chúng nó suốt ngày ra hành lang nô đùa với nhau >:)

Tối qua em thấy bọn trẻ con (nhóm bạn thân 5 đứa - trong đó có 1 đứa con nhà e) (con nhà e 3t) rủ nhau mang bút chì màu ra thi vẽ, và bắt đầu vẽ 1 ít lên tường hành lang :-ss
E liền bảo dừng, thì chúng nó ai về nhà nấy, nhưng sáng nay e ra thì ôi thôi: Trên tường đầy những vết vẽ tùm lum @-)

Em tin rằng thủ phạm chính là con em vs mấy đứa hàng xóm kia. Nhưng khổ nỗi mình không bắt được tận tay :(

Mà kiểu này sẽ phải sơn lại nhiều, và chắc chắn BQL sẽ lên lập biên bản xử lý thôi 8-|
Chưa kể trong tầng có 1 gia đình gồm 2 bác 6x có con lớn tồng ngồng mà chưa chịu lập gia đình. Nhà bác ấy rất ghét bọn trẻ con nô đùa, kiểu gì cũng sẽ ra mắng vốn vụ này :-ss

• E thì định sang nói chuyện với mấy nhà, để mấy phụ huynh nắm tình hình trước, rồi chủ động báo BQL lên khắc phục và mấy nhà cùng nhau chia tiền.
  • Nhưng vk em thì bảo sao anh lại "Lạy ông tôi ở bụi này", với "Nhỡ anh sang họ không nhận thì mình đền hết à" :( Cứ để BQL lên rồi ra sao thì ra.

Lần đầu ở CC, nên e hơi rối vụ này, mong CCCM tư vấn giúp với.
E rót Vodka sẵn hầu CCCM ạ.
Các f1 nó hiếu động như vậy sẽ làm tăng thêm vẻ đẹp của cc cụ oi.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Chào CCCM,

Đặc biệt từ khi dịch bệnh không được đi học, thì chúng nó suốt ngày ra hành lang nô đùa với nhau >:)

Tối qua em thấy bọn trẻ con (nhóm bạn thân 5 đứa - trong đó có 1 đứa con nhà e) (con nhà e 3t) rủ nhau mang bút chì màu ra thi vẽ, và bắt đầu vẽ 1 ít lên tường hành lang :-ss
E liền bảo dừng, thì chúng nó ai về nhà nấy, nhưng sáng nay e ra thì ôi thôi: Trên tường đầy những vết vẽ tùm lum @-)

Em tin rằng thủ phạm chính là con em vs mấy đứa hàng xóm kia. Nhưng khổ nỗi mình không bắt được tận tay :(

Mà kiểu này sẽ phải sơn lại nhiều, và chắc chắn BQL sẽ lên lập biên bản xử lý thôi 8-|
Chưa kể trong tầng có 1 gia đình gồm 2 bác 6x có con lớn tồng ngồng mà chưa chịu lập gia đình. Nhà bác ấy rất ghét bọn trẻ con nô đùa, kiểu gì cũng sẽ ra mắng vốn vụ này :-ss

• E thì định sang nói chuyện với mấy nhà, để mấy phụ huynh nắm tình hình trước, rồi chủ động báo BQL lên khắc phục và mấy nhà cùng nhau chia tiền.
  • Nhưng vk em thì bảo sao anh lại "Lạy ông tôi ở bụi này", với "Nhỡ anh sang họ không nhận thì mình đền hết à" :( Cứ để BQL lên rồi ra sao thì ra.

Chung cư chỗ em thực hiện 5K, bất kể trẻ nhỏ hay người lớn ra sảnh, hành lang, sân vườn tụ tập quá 2 người sẽ bị bảo vệ nhìn qua cam nhắc gọi trên loa cả khu nhà nghe thấy.

SPL

Xe container
Họ check cam ra ngay, chỗ em may toàn mấy đứa con gái lớp 3-4 với lớn hơn nên đỡ quậy, mấy thằng ku bé 2-4 tuổi thì cũng không vẽ nhưng cũng vẫn bị bẩn tường do đi xe đạp, chuyển đồ, hài nhất có con bé 2 tuổi nó lấy nguyên hộp kem của mẹ trát lên mặt, 2 tay trát lên tường, may cũng mờ mờ, sau gần 2 năm tường vẫn khá ổn. Nói chung trẻ con ở nhà mùa dịch không có chỗ chơi nên chúng nó chơi ở hành lang, cấm cũng chả được, trẻ con đứa nào chả vậy, hài hước là có đôi vc trẻ mắng vốn cả tầng vì trẻ con chơi đùa, sau đẻ thằng con trai, nó phá phách cả tầng thì lại câm tịt, chả biết nói gì nữa, nhưng bố mẹ cũng nên nhắc các cháu không hò hét quá ảnh hưởng mọi người, nhất người già. Còn khi đã sai thì nên sửa, mỹ quan chung, đập vào mắt mình, muốn sạch thì làm như bạn em, dán giấy quanh nhà cho vẽ, rách dán lại, sau mấy năm thì khỏi dán, không bẩn tường tí nào

Chào CCCM,

quan trọng nhất là cụ làm sao em lớn tồng ngồng kia vui vẻ là phụ huynh dễ tính ngay ấy mà

toyennha

Xe lăn
Chụp hình lập biên bản phạt mỗi đứa 20 cái thụt dầu ly do ra hành lang ko lý do chính đáng. ( nhớ gọi BQL chung cư và bố mẹ trẻ)

Pikapika3

Xe tải
Nên nhận và tự sơn lại, bắt bọn trẻ con ra giúp.

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ quote còm của em mà không dám trích hết là em biết thế nào rồi.
Còn con cụ mới 3 - 5 tuổi vẽ bậy chút cũng lôi vào vụt 1 trận như cụ nói thì em biết nó sống cạnh người lớn thế nào rồi.
Có lẽ cụ với em không cùng quan điểm nên tốt nhất mình dừng ở đây thôi.
Như nào là ko dám trích hết hả cụ? E đang phản biện cái còm của cụ thì e trích cái còm đấy hay e phải lục tìm các còm khác để trích dẫn ah cụ?
Rõ ràng là e với cụ ko cùng quan điểm rồi nhưng việc tư duy lệch của cụa cụ nó góp phần ảnh hưởng đến xã hội và e cũng sống trong xã hội đó.

omerta77

Xe điện
Cụ gọi mấy nhà có trẻ con họp lại. Bắt chúng nó tự làm bản kiểm điểm (ngồi riêng từng đứa nhé) là ra những đứa nào vẽ ngay :))
Mua sơn về rồi mấy nhà cùng trẻ con tổ chức sơn lại tường. Vừa giáo dục cho bọn nó biết ko đc vẽ bậy lên tường, vừa coi như 1 buổi ngoại khoá học kỹ năng sống.

Translator83

Xe buýt
Ở chung cư là chỗ tập thể có quy tắc, trẻ con vô tư đã đành nhưng bố mẹ phải dạy bảo con. Em không thấy hay ho gì mà cổ xuý cho trẻ con thích nghịch ngợm vẽ lên tường tập thể ntn thì vẽ, nếu thế các cụ lùa trẻ con vào trong nhà mình rồi cho các cháu thoải mái nghịch vẽ vời xem, không nên lôi chuyện trong tầng có ng già khó tính ra. Em thấy kiểu chiều chuộng con ntn lớn lên sẽ hình thành tính tuỳ tiện, mình thích làm gì ở đâu thì làm, không có quy tắc. Cùng tầng nhà em đã thấy cách gd con mấy nhà khác nhau, có nhà thì cứ về quê là cả tầng yên ắng, có mặt ở nhà thì hô hào quát con ầm cả khu, con thì vẽ bậy bạ trên tường không nhắc, tất nhiên mn trong cùng tầng ko thèm nói gì (lúc mình đến hỏi ng ta bảo tầng có thằng con nhà đấy nghịch ngợm bất trị) n bố mẹ tự nhắc con, rồi đá bóng bất kể quy tắc, bất kể giờ giấc, vỡ cả tường, nhìn cái sảnh chung nham nhở, nếu ở đâu cũng thế thì cái không gian sạch đẹp chung nó thành ra ntn, cũng có nhà rất văn minh dịch giã họ ko cho con ra khỏi nhà, họ dạy con học đàn piano trong nhà và nhìu hoạt động khác...

Minhnd

Xe điện
Theo cháu cụ nên mua thêm màu sơn dầu vể cho các con vẽ. Đẹp mà :D

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Hix... Nghe nhiều điều văn minh,tiện ích về cc quá....tí em định múc và lên đó ở cho văn minh....nhưng em rằng k phải. Thôi em lại cày để ở nhà đất thôi!

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Sơn đen tường đi là chúng nó hết chỗ phá :D

ferrari

Xe máy
Hành lang chung cư cũng có cam , nên ko chối được đâu bác ạ

Tường nhà e e cho graffiti thoải mái, tường công cộng thì dạy từ bé chả đứa nào làm bẩn bao giờ :D

114hangbong

Xe lăn
Hai vc em đi làm về thấy thằng anh leo lên thang vẽ ở trên cao, con em lúi húi vẽ bên dưới. Nham nhở cả một bức tường. Thế là ox lấy cái bảng về cho con em vẽ còn thằng anh dậy nó vẽ trên giấy. Bức tường đó nhà em vẫn giữ làm kỷ niệm, dù nhà sơn lại mấy lần rồi.

xuanbach6789

Xe máy
Chung cư thì có camera hành lang mà. Ngoài ra, cụ thử mang giẻ với nước rửa ra lau xem, sạch ngay.
Tường nhà em bọn trẻ nó vẽ suốt ngày, em lau suốt

clicklacp

Xe buýt
Ở chung cư là chỗ tập thể có quy tắc, trẻ con vô tư đã đành nhưng bố mẹ phải dạy bảo con. Em không thấy hay ho gì mà cổ xuý cho trẻ con thích nghịch ngợm vẽ lên tường tập thể ntn thì vẽ, nếu thế các cụ lùa trẻ con vào trong nhà mình rồi cho các cháu thoải mái nghịch vẽ vời xem, không nên lôi chuyện trong tầng có ng già khó tính ra. Em thấy kiểu chiều chuộng con ntn lớn lên sẽ hình thành tính tuỳ tiện, mình thích làm gì ở đâu thì làm, không có quy tắc. Cùng tầng nhà em đã thấy cách gd con mấy nhà khác nhau, có nhà thì cứ về quê là cả tầng yên ắng, có mặt ở nhà thì hô hào quát con ầm cả khu, con thì vẽ bậy bạ trên tường không nhắc, tất nhiên mn trong cùng tầng ko thèm nói gì (lúc mình đến hỏi ng ta bảo tầng có thằng con nhà đấy nghịch ngợm bất trị) n bố mẹ tự nhắc con, rồi đá bóng bất kể quy tắc, bất kể giờ giấc, vỡ cả tường, nhìn cái sảnh chung nham nhở, nếu ở đâu cũng thế thì cái không gian sạch đẹp chung nó thành ra ntn, cũng có nhà rất văn minh dịch giã họ ko cho con ra khỏi nhà, họ dạy con học đàn piano trong nhà và nhìu hoạt động khác...
Cụ nói đúng, nên dậy trẻ con quy tắc ứng xử, nhưng người lớn cũng nên rộng lượng. Bởi thứ nhất trẻ con cần hoạt động, càng nhiều càng tốt cả về sức khỏe thể chất lẫn tinh thần. Thứ hai trẻ chỉ tôn trọng quy tắc nếu ta tôn trọng chúng, tức là cho chúng hoạt động. Thứ ba, vì thế khi ta rộng lượng với sự nghịch ngợm tức là ta dậy chúng sự rộng lượng. Mùa covid về cơ bản trẻ con chỉ ở trên phòng, dĩ nhiên với người lớn, hay người già, sự ồn ảo của trẻ không dễ gì chịu được. Nhưng ai cũng một thời trẻ con mà!