[Funland] Đau đầu việc quản lý con học online

xedieu

Xe cút kít
Ngày xưa ko có internet mà cha mẹ có ngăn được cccm đến với cô Thảo chú Kim đâu?
Cụ so thế khác gì bảo “ngày xưa toàn bạn bè rủ nhau tập xe đạp, thôi giờ vứt ô tô cho bọn F1 nó làm quen dần”! 😅

xedieu

Xe cút kít
Em
Em bó tay rồi cụ ơi.nếu cu nhà em mà nó vẫn hoàn thành bài làm thì e cũng ko khóa làm gì. Nhưng giờ khóa hết lại thì nó lại phản ứng rất láo và cảm giác bất cần. Giờ có khi em buông thôi, mở hết ko khóa gì nữa. Cho mày viết bản cam kết tự chịu trách nhiệm . Chứ e cũng mệt mỏi lắm rồi. Đợi chính quyền cho tiêm rồi đi học lại chứ thế này thì hỏng hết.
Cụ xoá hết ngay 1 phát là căng. Tuổi này xã hội này như vậy là khó đấy. Cụ nên cài cái safety family nhưng sẽ xiết DẦN DẦN để nó không bị sốc và phản ứng cực đoan. Bị xiết dần nó sẽ quen, đến người lớn ở cơ quan cũng còn như vậy. Chứ tầm đã gần như nghiện rồi mà buông hẳn thì toi.

Wurth

Xe hơi
Các cụ có biết app nào chặn hoặc giới hạn facebook theo khung giờ mình đặt không? Có thể thay đổi từ xa thì càng tốt.
Ví dụ hôm nay em muốn chặn từ 7-8h mai 14-15h... Chẳng hạn. Mục đích là làm truy nhập fb ko ổn định

vingraux

Xe tăng
Các cụ có biết app nào chặn hoặc giới hạn facebook theo khung giờ mình đặt không? Có thể thay đổi từ xa thì càng tốt.
Ví dụ hôm nay em muốn chặn từ 7-8h mai 14-15h... Chẳng hạn. Mục đích là làm truy nhập fb ko ổn định
Cái modem/Wifi-router Huawei mà cả VNPT lẫn Viettel cung cấp cùng với dịch vụ của họ đều có chức năng này nha bác.

- Quản lý thiết bị theo MAC. Thiết bị nào được vào giờ nào, bị cấm giờ kia.
- Cấm trang nào, cho phép trang nào trong những giờ bị hạn chế (Blacklist, Whitelist).

Wurth

Xe hơi
Cái modem/Wifi-router Huawei mà cả VNPT lẫn Viettel cung cấp cùng với dịch vụ của họ đều có chức năng này nha bác.

- Quản lý thiết bị theo MAC. Thiết bị nào được vào giờ nào, bị cấm giờ kia.
- Cấm trang nào, cho phép trang nào trong những giờ bị hạn chế (Blacklist, Whitelist).
Cái này có thay đổi từ xa dc ko cụ? Hay muốn thay đổi giờ truy cập thì vẫn phải config trực tiếp trên router?
Mục đích chính của em là để kết nối vào fb ko ổn định trên điện thoại android nhưng người dùng ko biết là bị chặn. Tks cụ

edc

Xe lăn
Cụ chưa hiểu ý em. Thứ nhất là chuyện cho trẻ con “giám sát” nhau là ko hay, nhiều nhà giáo dục đã phản đối cơ chế “sao đỏ” trong trường học. Thứ hai là anh em ruột mà để nó vạch tội nhau thì càng dở. Con em á, bao che nhau thì em tha, vạch tội nhau em oánh cả đôi. Không phải tự nhiên mà pháp luật miễn trừ một số trường hợp không yêu cầu tố giác.
Em hỏi thật, cụ có thương xuyên theo dõi f1 học, thi online hay sử dụng PC học k? Nếu cụ theo dõi HS học online ấy, cho dù có ý thức đến mấy, thì giờ ra chơi các cháu vẫn tranh thủ chơi games hay xem youtobe... Món này lúc đầu đến giờ học thì không chơi. Nhưng sau ham chơi nên quên luôn cả học. Rồi dần dần ngồi học thì Cam lớp học chạy nền và trong lớp cháu vẫn tham gia hoc, nhưng môn học chính theo dõi lại là youtobe hay games. Những môn các cháu k thích học nó vừa chơi vừa học ah. Món này lâu, thành gì thì cụ biết rồi.
Cơ chế giám sát để trẻ từ bỏ chơi games trong giờ học được áp dụng là giải pháp (lắp cam theo dõi, chặn youtobe, games..). Em thì chọn cơ chế 2 đứa giám sát việc xem youtobe, chơi games trong giờ học chứ không phải để tố việc xấu lẫn nhau. Cả 2 cũng chả bao giờ tố nhau cả. Trừ việc chơi games trong giờ học sẽ bị xử lý :D Vậy nên bây giờ em không cần phải lắp camera, k cần chặn internet, k kiểm tra bài cũ.... Mỗi người lựa chọn cách khác nhau.
Em nhận thấy rất nhiều cụ gõ phím theo kiểu đúng là lý thuyết rất bài bản
Hoặc có thật đi nữa thì cũng nhiều khi tự sướng, là cho mình làm đúng, là chuẩn nhất
Những nhà dân chủ cải cách giáo duc VN đã 10 năm qua chê bai trừng phạt HS khi mắc lỗi trong các trường học VN. Để rồi đẻ ra vô số lớp lớp học sinh coi thày cô là thợ dạy; giao bài tập nó không làm, nói các cháu nó lại mách phụ huynh hay hiệu trưởng cho nên k dám ý kiến gì (Cứ phải động viên các cháu sau này ra XH nó dạy cho nó chuẩn). Nhìn qua mấy bọn dân chủ gần như Sing, xa chút Bắc Á như Hàn, Nhật, xa hơn là Mỹ không biết nó dùng trừng phạt nữa không. Bọn ấy nó còn dùng trừng phạt HS, thì HS bển nó hỏng cả nhân cách :)

Chỉnh sửa cuối:

Dungha

Xe điện
Con nhà em cũng học nhưng lúc nào cũng có người ở nhà quản lý. Nên học xong là chúng nó không chơi được. Nhưng các bạn của con em thì một số đứa bố mẹ đi cả ngày nên sau giờ học toàn thấy chat chít trên nhóm zalo suốt (lớp 4). Con nhà em thỉnh thoảng xin thì cho vào đôi chục phút chém với các bạn. Nhưng nhiều đứa ngồi chơi máy tính cả ngày cũng đáng lo thật.
PS: hôm rồi kiểm tra giữa kỳ lớp con em có đứa được 1 điểm môn toán. Con em nhận xét bạn trong giờ học cô hỏi không biết gì cả. cô nhận xét thì là làm bài quá chậm không hoàn thành bài thi.( con nhà em làm thừa 15-20 phút) nhà con bé đấy thì bố mẹ đi cả ngày và không ai kiểm soát lúc học cả nên có thể nó không tập trung. Mới nửa kỳ mà hậu quả đã thấy. Đứa nào bố mẹ không ở nhà nhưng tối mà chịu khó kèm cặp nhắc nhở thì còn đỡ.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: edc

edc

Xe lăn
Chứng tỏ chúng nó giỏi cụ không phải lo.

Học tập thời nay đã lỗi thời
10 thằng đi học 7 thắng chơi.
3 thằng còn lại hai thằng ngủ.
Một đứa ngồi không cũng cười ruồi.

Em nói đùa thế thôi. Trẻ con chỉ cần ăn ngủ lớn, không nghiện ngập, biết đọc viết tính toán cơ bản. Còn lại đến lúc lớn lên "giàu có" nguyên nhân khác chứ không hoàn toàn bắt nguồn từ việc học.
Vậy cứ học hết lớp 4 nghỉ học cũng được. Vì lớp 4 học xong hết + - x : hàng triệu rồi. :D

SUV1

Xe tải
Em hỏi thật, cụ có thương xuyên theo dõi f1 học, thi online hay sử dụng PC học k? Nếu cụ theo dõi HS học online ấy, cho dù có ý thức đến mấy, thì giờ ra chơi các cháu vẫn tranh thủ chơi games hay xem youtobe... Món này lúc đầu đến giờ học thì không chơi. Nhưng sau ham chơi nên quên luôn cả học. Rồi dần dần ngồi học thì Cam lớp học chạy nền và trong lớp cháu vẫn tham gia hoc, nhưng môn học chính theo dõi lại là youtobe hay games. Những môn các cháu k thích học nó vừa chơi vừa học ah. Món này lâu, thành gì thì cụ biết rồi.
Cơ chế giám sát để trẻ từ bỏ chơi games trong giờ học được áp dụng là giải pháp (lắp cam theo dõi, chặn youtobe, games..). Em thì chọn cơ chế 2 đứa giám sát việc xem youtobe, chơi games trong giờ học chứ không phải để tố việc xấu lẫn nhau. Cả 2 cũng chả bao giờ tố nhau cả. Trừ việc chơi games trong giờ học sẽ bị xử lý :D Vậy nên bây giờ em không cần phải lắp camera, k cần chặn internet, k kiểm tra bài cũ.... Mỗi người lựa chọn cách khác nhau.

Những nhà dân chủ cải cách giáo duc VN đã 10 năm qua chê bai trừng phạt HS khi mắc lỗi trong các trường học VN. Để rồi đẻ ra vô số lớp lớp học sinh coi thày cô là thợ dạy; giao bài tập nó không làm, nói các cháu nó lại mách phụ huynh hay hiệu trưởng cho nên k dám ý kiến gì (Cứ phải động viên các cháu sau này ra XH nó dạy cho nó chuẩn). Nhìn qua mấy bọn dân chủ gần như Sing, xa chút Bắc Á như Hàn, Nhật, xa hơn là Mỹ không biết nó dùng trừng phạt nữa không. Bọn ấy nó còn dùng trừng phạt HS, thì HS bển nó hỏng cả nhân cách :)
con nhà em đúng theo tiến trình như vậy luôn.Em chọn gải pháp ngắt dần , cộng với nói chuyện trực tiếp mà thấy nó phản ứng thái quá. Đánh thì ko rồi , mà tiếp tục chặn cũng khó vì học online khó mà tập trung trừ khi những cháu đó có ý thức .Nguy hiểm ở chỗ em thấy 1 loạt các bạn trong lớp cũng như vậy. Lúc thi hỏi bài nhau qua zalo, làm hộ nhau, bài tập về nhà cũng vậy.Hỏng mất.
VC em bực lắm muốn buông nhưng liệu buông nổi ko ? mình vẫn phải có trách nhiệm. khó quá các cụ ạ.
mong sao triển khai tiêm sớm để đi học offline.
trước kia con nhà em chưa bao giờ chơi game trên máy tính thế mà giờ thành như vậy thật là đau đầu.

Dungha

Xe điện
Em có 2 thằng cháu 1 lớp 7, 1 lớp 10 mà chúng nó từ ngày học ol game chơi nhiều hẳn. Trước thì có chơi nhưng vẫn kiểm soát được. Giờ không kiểm soát nổi. Học thì vẫn thấy ổn nhưng bê tha vì game quá.

vingraux

Xe tăng
Cái này có thay đổi từ xa dc ko cụ? Hay muốn thay đổi giờ truy cập thì vẫn phải config trực tiếp trên router?
Mục đích chính của em là để kết nối vào fb ko ổn định trên điện thoại android nhưng người dùng ko biết là bị chặn. Tks cụ
Tất nhiên là có rồi. Trên cái modem/router bác bật cho phép quản trị modem từ cổng WAN thì đi đâu cũng truy cập được modem.

Các loại router cao cấp hơn thì còn kinh hơn, không khác gì một cái server. Trước em dùng một cái Netgear, đi đâu cũng có thể biết ở nhà đang làm gì.

Saviah

Xe buýt
Người OF
Bọn nhà em học mẹ nó phải đánh võng lượn qua lượn lại suốt, không thì nhoáng cái lại lôi youtube ra xem, thi thoảng em lại phải lên giây cót, mệt mỏi phết.

edc

Xe lăn
con nhà em đúng theo tiến trình như vậy luôn.Em chọn gải pháp ngắt dần , cộng với nói chuyện trực tiếp mà thấy nó phản ứng thái quá. Đánh thì ko rồi , mà tiếp tục chặn cũng khó vì học online khó mà tập trung trừ khi những cháu đó có ý thức .Nguy hiểm ở chỗ em thấy 1 loạt các bạn trong lớp cũng như vậy. Lúc thi hỏi bài nhau qua zalo, làm hộ nhau, bài tập về nhà cũng vậy.Hỏng mất.
VC em bực lắm muốn buông nhưng liệu buông nổi ko ? mình vẫn phải có trách nhiệm. khó quá các cụ ạ.
mong sao triển khai tiêm sớm để đi học offline.
trước kia con nhà em chưa bao giờ chơi game trên máy tính thế mà giờ thành như vậy thật là đau đầu.
Cụ tìm cách nói chuyên với cháu. Để cháu quay lại việc học, hay xem nguyên nhân nào khác như; cô dạy khó hiểu....nên mất dần kiến thức. Ngồi học mà không hiểu bài, lại càng chán học. Nếu có thể, cụ nên đầu tư thuê gia sư riêng (tổng hợp lại) kiến thức cụ định hướng cho f1 sau này học chính . Không dễ bị mất gốc đó.
P/s; em đã từng phải để f1 em trả giá khi mà cháu luôn coi google là biết hết, cái gì không biết hỏi google. Vì có quan niệm như vậy nên ngồi trong giờ học không ghi bài, thi không cần học... và kết quả thi; Lịch sử 7, lý 7 (chưa khi nào điểm vậy). Sau khi nhận điểm không tốt, em mới ngồi nói chuyện và f1 mấy tự nhận ra rồi cày ôn thi lại. Kết quả sau 1 tuần thi các môn còn lại đều đạt điểm cao. Giờ tự thay đổi tư duy 360 độ luôn rồi cụ. :)

vuitinhhn

Xe tăng
cài luôn cái team view máy con dùng, điện thoại cụ cài team view nữa, thỉnh thoảng vào đấy xem con làm cái gì trên máy ở nhà. Làm như thế để nó biết là có người soi hàng ngày.

motthoidongbim

Xe điện
Không biết nhà các cụ thế nào chứ nhà em căng quá. Vc em thì vẫn phải đi làm hàng ngày, mà tuần vừa rồi 2 thằng f1 ở nhà học online bằng ipad và iphone, xểnh cái là lại lướt youtube với tiktok.
Em xoá 2 phần mềm ấy trên đ.th & ipad rồi mà đêm h.qua phát hiện chúng nó vẫn xem được trên safari. Em đau hết cả đầu. Nhà nào có người lớn ở nhà còn đỡ, còn nhà em lại đi từ sáng sớm đến tối cả sói cả em.
Vào năm học chính thức rồi nên e khá lo. Hỏi người quen cũng chịu,, nên em đành nổi lên hỏi các cụ xem có cao kiến gì mách em để quản chúng nó với. Không biết đến bao giờ mới hết cái cảnh học online nữa đây!
Hazzziii
Cụ lắp cho cái Cam chỗ bàn học, quay vào màn hình khi học. Phát hiện ra doạ báo cô or bảo không đi học thì thôi, cho nghỉ học là cno sợ ngay. Mà bướng vẫn cố tình or ko học nữa thì làm thật luôn. F1 nhà em, lớp 2 tự học ol. Em phát hiện ra bảo thế luôn. Sợ ngay. Còn thi thoảng chạy ra chạy vào thì ok, nhìn máy lắm thì hại mắt.

motthoidongbim

Xe điện
Cụ tìm cách nói chuyên với cháu. Để cháu quay lại việc học, hay xem nguyên nhân nào khác như; cô dạy khó hiểu....nên mất dần kiến thức. Ngồi học mà không hiểu bài, lại càng chán học. Nếu có thể, cụ nên đầu tư thuê gia sư riêng (tổng hợp lại) kiến thức cụ định hướng cho f1 sau này học chính . Không dễ bị mất gốc đó.
P/s; em đã từng phải để f1 em trả giá khi mà cháu luôn coi google là biết hết, cái gì không biết hỏi google. Vì có quan niệm như vậy nên ngồi trong giờ học không ghi bài, thi không cần học... và kết quả thi; Lịch sử 7, lý 7 (chưa khi nào điểm vậy). Sau khi nhận điểm không tốt, em mới ngồi nói chuyện và f1 mấy tự nhận ra rồi cày ôn thi lại. Kết quả sau 1 tuần thi các môn còn lại đều đạt điểm cao. Giờ tự thay đổi tư duy 360 độ luôn rồi cụ. :)
F1 nhà em thì hiểu bài nhanh quá nên nó chán. Cũng thông cảm cô còn phải dạy nhiều bạn khác. Nhưng vở bài tập hay bài cô giao, bài nâng cao thì nó làm đầy đủ.

• Vodka
Reactions: edc

tungLam.nwl

Xe tăng
Các cụ cứ cố gắng trò chuyện với bon trẻ, như gấu nhà em nói chuyện tâm tình thì mới biết, trước mặt bố mẹ cháu nào cũng ngoan hiền nhưng ra đến trường thì cái gì chúng nó cũng biết cả rồi, mấy cái chuyện lươt web, xem phim, chửi thề, lập các thể loại nick trên các nền tảng XH .. là chuyện bình thường. Mà lớp F1 nhà em còn là lớp điểm của trường, học hành, ý thức tự giác của các cháu thuộc dạng tốt còn thế thì em nghĩ cấm cản khó có nhiều tác dụng, chi bằng sát sao và hướng dẫn sử dụng và đi đúng con đường thì có khi còn dễ hơn việc một ngày đẹp trời bị sốc.

SUV1

Xe tải
Em có nói chuyện rồi tuần 1 tuần tưởng ok ai ngờ vẫn vậy. Nó học cấp 2 rồi nên cũng khó, nói thì bảo bố mẹ nói nhiều hic.

xedieu

Xe cút kít

Giám sát đối với em là dở, nhất lại là anh em, đơn giản thế thôi!

tung1404

Xe hơi
Em có nói chuyện rồi tuần 1 tuần tưởng ok ai ngờ vẫn vậy. Nó học cấp 2 rồi nên cũng khó, nói thì bảo bố mẹ nói nhiều hic.
Việc nói chuyện này e là rất khó ạ. Em không rõ nhà cụ có thường xuyên trò chuyện với con không? Nếu có thì cũng dễ hiểu nhau hơn.