Dấu hiệu hỏng hộp số (Phần 1)

onlinehn

Xe đạp
Em đọc được thông tin này trên express xin được chia sẻ để các bác tham khảo
"Chẩn đoán hư hỏng xe dường như là nhiệm vụ bất khả thi với dân "ngoại đạo" nhưng nếu có thể hãy suy nghĩ nó giống như việc đoán bệnh của chính cơ thể.

Sau nhiều năm sử dụng, hộp số đạt tới ngưỡng giới hạn và bắt đầu sinh bệnh. Những vấn đề cơ khi luôn kèm theo các dấu hiệu đặc trưng: tiếng lọc cọc, hoặc các chi tiết không thể thực hiện đúng chức năng.
Khó gài số

Bỗng dưng một ngày cần số trở nên ương bướng, tình trạng khó điều khiển không chỉ xảy ra khi vào số 1 mà còn ở bất kỳ điểm lên xuống nào. Nguyên nhân phổ biến là mức dầu bôi trơn thấp do rò rỉ hoặc độ nhớt không đảm bảo vì hết thời hạn sử dụng hoặc bẩn.
Dầu có mùi khét

Mùi dầu cháy đó là dấu hiệu cho thấy hộp số quá nhiệt. Dầu hộp số không chỉ bôi trơn các chi tiết chuyển động mà còn tản nhiệt cho chúng vì thấy trên một số loại xe còn có dàn làm mát dầu. Hiện tượng quá nhiệt thường xảy ra khi các chi tiết bị sai lệch hoặc dầu có độ nhớt thấp.
Mô hình hộp số tự động. Ảnh: Thế Hoàng Hộp số quá ồn

Việc lắng nghe âm thanh thiên nhiều về trực giác. Tiếng ồn có thể đơn giản và loãng do đó rất khó để phân biệt nó phát ra từ hộp số hay vị trí nào khác trên xe. Nếu bạn chắc chắn hộp số kêu to hơn bình thường thì đó là bởi ổ bi, đệm lót hoặc các bánh răng mòn.
Trượt số

Cơ cấu khóa hãm đảm bảo cho hộp số sàn làm việc theo đúng số mà người lái mong muốn nếu không có lực tác động từ bên ngoài. Trên xe số tự động, máy tính có vai trò giảm sát và điều khiển số theo tốc độ xe, vòng tua động cơ… Trượt số là hiện tượng chuyển số bất thường ngoài tầm kiểm soát của người điều khiển hoặc máy tính. Giống như việc gài sai số, trượt số thường kéo theo hiện tượng xe bị giật, hoặc động cơ gầm lên. Nó thường khiến tài xế mất bình tĩnh dễ gây tai nạn.
Dính côn

Dù đạp chân côn chạm sàn, việc cài số vẫn gặp khó khăn, kèm theo tiếng rít. Ly hợp chưa nhả khiến các cặp bánh răng khó ăn khớp vì chưa đồng tốc, đĩa ma sát trượt trên bánh đà và đĩa ép tạo lên âm thanh chói tai. Nguyên nhân thường bắt nguồn từ hệ thống truyền động ly hợp không tạo ra lực tách đủ lớn vì dây cáp đã rão, hành trình tự do quá lớn…
Thế Hoàng"
theo vnexpress.net

anhkiet67

Xe đạp
Cảm ơn bác nhé, xe em hình như cũng có vài dấu hiệu

trungpham666

Xe tải
Em thấy khó vào số còn do bàn ép ạ. Nếu bàn ép cụ mòn rồi thì vào số cũng khó. Với lại dính côn còn do cái lò xo gần cái lá côn cụ ah. Em mông muội vậy sai gì cụ đừng mắng em nhá./.

TuskyTaka

Xe hơi
Dầu hộp số thì tầm 5v là thay phải không các cụ ?

billnantes

Xe container
khó vào số còn do côn kém nữa cơ .

ToyotaAltis2010

Xe máy
có mùi dầu máy thoảng nhẹ khi mới bước vào xe, đi một lúc, bật điều hòa thì hết thì có phải là dầu hộp số không các cụ? xe e xe mới, số tự động

Mondeo 2004

Xe tăng
Website
www.alop.vn
Cụ bổ sung thêm bài , dấu hiệu hỏng hộp số tự động cụ nhé.

Vodka kính cụ

Ocean_car

Xe máy
Các Cụ cho e hỏi số sàn chạy 10v cs phải thay dầu hộp số ko ah?

apocalisto

Xe hơi
bài của kụ viết rất hay

tamtommy

Xe tăng
xe của e đạp côn sát sàn vào số lùi mà thi thoảng lại kêu rẹttt ... cứ như là chưa đạp côn ấy các cụ ợ
thế là nó bị hỏng hộp số hay là côn có vấn đề hở các cụ

chuongvit

Xe tăng

chuongvit

Xe tăng
xe của e đạp côn sát sàn vào số lùi mà thi thoảng lại kêu rẹttt ... cứ như là chưa đạp côn ấy các cụ ợ
thế là nó bị hỏng hộp số hay là côn có vấn đề hở các cụ[/QUOTbeof
Do số lùi ko có bánh răng đồng tốc nên lúc đó cụ nhả côn đạp lại sẽ vào ngọt hơn hay còn gọi là 2 côn đó

Hwngdelta

Xe điện
Website
www.otofun.net
Các cụ cho cháu hỏi , cháu đi số tự động nhưng thời gian gần đây có cảm giác vào số nó không mượt mà cứ kiểu bị dít dít, cái này cần phải bảo dưỡng hay làm gì không các cụ , nhỡ làm sao mà để bị lâu nó tèo hộp số thì nguy . Cảm ơn các cụ
Bác thử ra gara check xem, cái này khó bắt bệnh online lắm.

anhtho

Xe ngựa
thế là nó bị hỏng hộp số hay là côn có vấn đề hở các cụ[/QUOTbeof
Do số lùi ko có bánh răng đồng tốc nên lúc đó cụ nhả côn đạp lại sẽ vào ngọt hơn hay còn gọi là 2 côn đó
Xe em hồi mới mà có khi về số lùi cũng nghe rẹt, sau đọc lại hướng dẫn sử dụng thì nhà SX yêu cầu để xe ở trạng thái dừng ít nhất 3s thì mới nên vào số lùi. Nhiều khi quay đầu cần vài ba đỏ, ta cứ có thói quen tiến, lùi tiến lùi thoăn thoắt, ko kịp để 3 giây cho số lùi.

hoatrung68

Xe máy
Thay dầu đê bac ơi