[Funland] Đâu là quán phở chân ái của các cụ?

Bát Đàn sáng nay 7h15 xếp hàng dài ra giữa phố, đếm sơ cũng gần 20 lot :)
Vâng sáng nay em cố đi sớm để không phải xếp hàng, 7h15 là em đã ăn xong đi ra.
Tóm lại hợp mồm em nhất là Khôi hói và phở gà Tuấn Minh đầu Tô Hiến Thành.

Chỉnh sửa cuối:

Đại Ba

Xe điện
Cụ nói hơi sai sai, phở Gà bản chất ko phải là phở truyền thống của dân HN gốc. Cụ cứ tìm "Hà Nội ba sáu phố phường" của Thạch Lam mà đọc. Người HN ngày xưa muốn ăn gà thì họ ăn Bún Thang chứ ko ăn phở. Phở gà là về sau biến tấu đi nhưng số người thích không nhiều, chính vì thế số lượng quán phở Gà ngon ít hơn phở Bò.
Em 1 tuần phải ăn ít nhất 1 bát phở Bò còn phở Gà thì cả năm có thể ko ăn bát nào. Nhiều khi đi công tác tỉnh lại chọn ăn phở Gà vì phở Bò ở địa phương đó nấu ko ra gì, ăn Gà cho dễ nuốt
Đấy là phở bò thời Thạch Lam. Quán Lý Quốc Sư cũng mặc nhiên phải chiều khách mà làm nước trong, không mì chính.

Còn phở bò Hà Nội ngày nay thì.... hao hao phở Nam Định.

Hôm nào cụ cứ đứng trước một quán phở chuyên gà, quan sát quần áo phong thái của khách hàng mà đánh giá xem. Em nghĩ cụ sẽ có nhiều suy nghĩ.

Bản thân miếng thịt bò hay miếng thịt gà không làm nên cốt cách của một nền văn hoá. Cái làm nên cốt cách của văn hoá ẩm thực chính là cách chế biến, và cách thưởng thức.

Bastion.P

Xe container
Phở Lò Đúc ai còn nhớ, từ ngày nó ngáo e đã quên nó thật

Em sinh ra và lớn lên ở HN đến nay gần 40 năm và có đến hơn 30 năm ăn phở và biết thưởng thức phở Hà Nội.
Những quán phở nổi tiếng thập niên 8x, 9x như Lý Quốc Sư (thời mấy chị mậu dịch viên bán chứ ko phải Lý Quốc Sư biển màu da cam góc Chân Cầm bây giờ), Thìn Bờ Hồ (thời ông Thìn còn sống), Bát Đàn... hay những quán phở tên tuổi bây giờ như Tư Lùn (Ấu Triệu), Sướng (Trung Yên, Mai Hắc Đế, Nguyên Hồng), Lâm (Hàng Vải), Cường (Hàng Muối), Thành Long (Láng Hạ), Tứ Hải (Trường Chinh)... em đều đã ăn rất nhiều nhưng quán phở mà em vẫn yêu thích nhất là Phở 48 Hàng Đồng. Một hàng phở dường như bất biến theo thời cuộc vẫn quán nhỏ chỉ có vài bàn, chuyên bò (chín, tái) không có sốt vang hay gân, đuôi và đặc biệt dứt khoát không có chanh mà chỉ cho khách ăn dấm tỏi.
Đặc trưng của Phở 48 Hàng Đồng là nước dùng trong vắt ngọt đậm vừa đủ chứ không mặn gắt và sặc mùi nước mắm như nhiều quán khác. Bánh, thịt, hành... đều ngon
Sáng CN đẹp trời làm 1 bát tái chín kèm quẩy, tổng thiệt hại 65k

tuantrong

Xe tải
Nhìn ngon quá, chỗ e có phở Mai, thấy ngon, mà vừa bị cư dân ném đá mất vệ sinh nên e lại lâu lâu chưa ăn
Em cũng thấy hơi mất vệ sinh. Nhìn cái tạp dề mà bẩn quá. Mợ di chuyển ra quán phở gà chỗ ngã tư Phương Mai - Lương Đình Của em thấy cũng khá ngon.

f1_hn

Xe container
Phở Hàng Đồng giờ 65k cug mặn nhỉ

VCHDHN

Xe container
Cụ nói hơi sai sai, phở Gà bản chất ko phải là phở truyền thống của dân HN gốc. Cụ cứ tìm "Hà Nội ba sáu phố phường" của Thạch Lam mà đọc. Người HN ngày xưa muốn ăn gà thì họ ăn Bún Thang chứ ko ăn phở. Phở gà là về sau biến tấu đi nhưng số người thích không nhiều, chính vì thế số lượng quán phở Gà ngon ít hơn phở Bò.
Em 1 tuần phải ăn ít nhất 1 bát phở Bò còn phở Gà thì cả năm có thể ko ăn bát nào. Nhiều khi đi công tác tỉnh lại chọn ăn phở Gà vì phở Bò ở địa phương đó nấu ko ra gì, ăn Gà cho dễ nuốt
Tìm hiểu về nguồn gốc bún thang thì có vẻ như việc " Người Hà nội xưa muốn ăn gà thì họ ăn bún thang " không logic lắm :)). Hơn nữa bún thang có mắm tôm. Vậy làm sao thưởng thức được mùi vị của thịt gà:))

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Em hơn 40 năm chỉ ăn phở có phóc môn nên quán nào có bỏ phóc môn là ngon ạ.

7usd

Xe điện
Ăn gì thì ăn.quán xá sạch sẽ mát mẻ, chai lọ tương ớt dấm mắm sạch sẽ. Giá cả 35-40 k đổ lại thôi.

Pilota

Xe điện
Các cụ trên phố khẩu vị cũng lạ hầy. Bát phở trộn hành như nồi ... kia thì còn gì là mùi của nước dùng ạ?!

vovinhan

Xe máy
Em thì ăn nhiều nơi, tiện đâu ăn đấy trừ những hàng k ngon nổi bật thì né. Việc quán k dùng chanh, chỉ dấm tỏi cũng chọn lọc khách hơn vì có người k ăn dc dấm tỏi, hoặc k muốn ăn vì để lại mùi. Khôi hói hàng vải ngày trc cũng k dùng chanh, nhưng sau chắc k thắng dc thị hiếu nên phải thay đổi. Vấn đề là bán cái khách cần chứ k phải bán cái quán có hoặc thích
Em thì chả ăn chanh, cũng không ăn dấm tỏi, cho chúng vào bát phở em thấy nó át hết vị của bát nước dùng phở.

phuongmit

Xe cút kít
Em thì chả ăn chanh, cũng không ăn dấm tỏi, cho chúng vào bát phở em thấy nó át hết vị của bát nước dùng phở.
vâng cái này tùy khẩu vị từng người, nhà hàng sẽ trang bị còn dùng hay k, ít hay nhiều là do người ăn thôi mà cụ, chả có công thức cũng như hướng dẫn nào ở đây cả