[Funland] Đau lòng...người mẹ đáng trách quá

Xe Tháo Bánh

Xe container
Em trân quý từng giây phút bên con.Khi lx thỉnh thoảng em liếc gương dòm con,đôi khi lại đưa tay nắm tay con,nếu nó ngồi ghế phụ.
Còn trong trường hợp cụ thể này lỗi của người mẹ là lớn nhất.Nó sẽ giày vò chị đến hết đời.Nhưng cũng phải cảm thông,pn đầu lắm lúc toàn dưa cà mắm muối,mụ lắm!
Cụ giống e. Đi xe liếc gương và liếc luôn con :P
Và cũng thỉnh thoảng nắm tay cu con ạ. Tối ngủ 2 bố con nói chuyện, trêu đùa nhau. Không hạnh phúc nào bằng.

vnhn

Xe tăng
Bên TQ khi học và thi bằng lái xe thì việc đầu tiên trước khi lên xe là phải đi vòng quanh xe, để kiểm tra, sau khi cảm biến nó nhận thì mới được lên xe. Ở mình lái xe cũng biết việc đấy quan trọng thế nào nhưng vẫn chưa đưa vào bài thi. Thật khó hiểu.

toansong

Xe tải
Theo e thì lỗi vẫn là lỗi, tuy nhiên ngay trong luật cũng phân loại giết người thành nhiều tội, cố ý, vô ý, tự vệ...

Mình là người ngoài nhìn để nhận định nên sự phán xét không ai giống ai, nhưng tòa án lương tâm sẽ phán xử người mẹ thích đáng, mình cũng ko cần phá xét thêm. Quan trọng là từ bài học quá đắt này, chúng ta tự rút ra bài học cho riêng mình và hãy nhắc nhở người xung quanh cũng như dạy con cách tiếp cận xe oto.

Các trung tâm đào tạo cũng cần phải có ngay các kiến thức và rèn cho học viên kỹ năng loại bỏ những rủi ro tương tự sau này.

Xe Tháo Bánh

Xe container
Gần nhà em còn có vụ bố đi Lexus lùi vào chết con mình cơ cụ ạ.
Nói chung cũng không thể hiểu tại sao vì trường hợp em kể xe xịn như vậy cảm biến quanh xe.
Con Lex cũ của e chỉ có cam lùi, ko có cảm biến cụ ạ. Lúc mới lấy đang thói quen lùi xe nó kếu tít tít mà xe lùi cứ im re cũng thấy ghê. Cứ tưởng ko quan trọng nhưng cái cảm biến chính ra an toàn lắm cụ ạ.

TÔN

Xe container
Mẹ cháu bé chắc sẽ bị ám ảnh đến cuối đời
Nỗi đau này đâu có dễ nguôi ngoai quên đc
Nếu như chồng hay gia đình chồng mà lại hay đay nghiến chì chiết thì còn đau nữa

ocean1

Xe tăng
Lúc em học lái được dạy là lên xe, phải nhìn trước ngó sau, chỉnh kiếng chiếu hậu, và kiếng bên ngoài xe, để biết chắc mình đã quan sát mọi thứ, và có thể nhìn thấy 2 bên hông xe. Không bị che khuất, trước khi bắt đầu cho xe chạy.

Lúc đi thi thực hành, lấy bằng lái. Giám khảo ngồi bên cạnh. Ai rủi quên chỉnh kiếng chiếu hậu, kiếng ngoài xe, và quên nhìn trước ngó sau, thì chắc chắn là bị rớt cái rụp. Rồi sau đó phải thi lại lần nữa .

Em không tội nghiệp cho người mẹ , trong câu chuyện nầy. Chỉ tội nghiệp con trẻ thôi . Còn quá nhỏ, phải gặp cái chết quá thảm khốc.

Chỉnh sửa cuối:

Dép tổ ong.

Xe tăng
Con Lex cũ của e chỉ có cam lùi, ko có cảm biến cụ ạ. Lúc mới lấy đang thói quen lùi xe nó kếu tít tít mà xe lùi cứ im re cũng thấy ghê. Cứ tưởng ko quan trọng nhưng cái cảm biến chính ra an toàn lắm cụ ạ.
Em cũng thấy có cái cảm biến nó tăng thêm độ an toàn đáng kể. Chiếc Tucson của người mẹ này nếu có cảm biến trước thì có lẽ vẫn kịp phanh trước đó vài giây.

nadushop

Xe điện
khi mà hàng ngày ra đường các cụ còn thấy kiểu lái xe đỗ giữa đường mua hàng, đi bên phải tạt sang trái đỗ xe, đường 2 làn đi 30km/h cho cả bọn đi sau móm ... ngày càng nhiều thì thỉnh thoảng những việc như trên xảy ra là bình thường thôi. Bao giờ tư duy được lái xe là công việc căng thẳng, cần tập trung chứ ko phải là cái sơ líp, cọc xê hàng hiệu khoác lên để khoe mẽ, thể hiện thì mới khá lên nổi.
Em đi đường 5B giờ có thể coi là con đường nhàn cho lái xe nhất VN rồi. Thế mà lái cả đi cả về trong ngày vẫn thấy mệt mỏi căng thẳng.

LeTai1979

Racing Boy
Mải nhìn 1 gương bên lái nên dẫn đến kết cục đau lòng.

Phuha18

Xe tăng
Em chỉ dám xem đến đoạn em bé chạy theo :(

--Lamborghini--

Xe lăn
Vụ em kể mới mấy năm thôi, xe nhà đó 4 5 củ to (làm than mà cụ).

Không ai xem nhẹ lỗi của mợ kia gây ra cái chết cho con mình, cái lỗi này nó lớn đến mức không ai muốn nói đến nữa. Chắc chắn đây cũng là 1 bài học đáng nhớ đối với tất cả mọi người.

Dù hậu quả nặng nề đến đâu thì bản chất đây vẫn là chuyện tai nạn không ai muốn. Mọi người không thông cảm với lỗi của mợ kia mà là đồng cảm với lỗi đau của mợ ấy.
Lúc này thì người thân, bạn bè, và cả những người xa lạ như nhiều CCCM ở đây có nói câu cửa miệng đại loại như "số phận nó thế..." là để tỏ sự đồng cảm với nỗi đau của mợ ấy...
Mọi sai lầm trong cuộc đời thì phải có trả giá tương ứng cụ ạ. Cụ tham ô 10 triệu án nhẹ 10 tỷ án cao, đánh người què giờ nhẹ hơn đánh vỡ đầu... Chẳng qua vấn đề gia đình, cha mẹ con, vợ chồng... Ở Việt Nam nó cảm tính. Em lấy ví dụ ở VN chồng đánh vợ như bị bông có mấy ai đi tù? Cha mẹ bỏ con trong xe chết em đảm bảo cũng vẫn là tư duy tai nạn không ai muốn, họ đã mất con rất đau khổ...V...v... Theo em xã hội kém phát triển mới trộn lẫn mấy cái đó vào hậu quả. Bài học là bài học gì khi mà năm nào cũng học đi học lại? Phạm một sai lầm khủng khiếp thì phải trả giá, cái giá đó nên có luật quy định, vd như tội bất cẩn gây chết người, ngồi tù sám hối. Còn người phạm tội có cắn rứt là chuyện của họ.

thangtsc

Xe hơi
hic, trẻ con ko để ý đến là hối hận cả đời :(

Nadi.18

Xe hơi
Trời ơi là trời, con mẹ ấy mù 1 mắt à, mắt còn lại cận à??
Lên xe nổ máy, trước khi di chuyển phải nhìn 3 cái gương và nhìn phía trước cộng với bóp còi nhẹ 1 cái rồi mới vào số để lăn bánh.
Kinh nghiệm của e là như thế. Và còn đi vòng quanh ktra xe, ngó nghiêng ktra lốp 1 lượt rồi mới mở cửa bước vào.

obi

Xe tăng
Cũng như chúng ta thôi, ai cũng có lúc đãng trí. Có lẽ người mẹ đang nghĩ cậu con trai đang ngủ ngon ở ghế sau.

Lái xe máy

Xe tăng
Vụ này không biết bà mẹ có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không các cụ? Em xem mà đau lòng quá.
Bà mẹ vừa đáng thương vừa đáng trách.
Ở bển thì chắc là tù tươi. Ở ta thì 1 đống cái lý không bằng 1 tý cái tình.

Xe Tháo Bánh

Xe container
Em cũng thấy có cái cảm biến nó tăng thêm độ an toàn đáng kể. Chiếc Tucson của người mẹ này nếu có cảm biến trước thì có lẽ vẫn kịp phanh trước đó vài giây.
Vâng cụ. Tus chỉ cảm biến lùi khi vào R. Ngay kể cả San mới cũng ko có cảm biến khi đi chậm mà chỉ cảm biến lùi. Chính ra như ông Camry có cái cảm biến quanh xe, có nút bật tắt cũng tiện.
Nói j thì nói trong vụ này quan trọng nhất là kỹ năng lái xe của bà mẹ này cụ ạ. Thương bé con.

congngo

Xe điện
Em nghĩ tình huống này không trách người mẹ được. Đúng là có con nhỏ đi xe thì bao giờ cũng phải kiểm tra seat belt của nó rồi mới nổ máy. Nếu làm thế thì có khi đã phát hiện ra nó không ở trong xe....Rất buồn là ở mình hầu như cái đó ít người để ý lắm.
Ở Thái Nguyên người lớn lái xe còn chả coi seat belt nó là cái của nợ gì nói chi trẻ con. Đứa em gái em trên đó cũng bày đặt mua cái cục khóa cắm vào cho khỏi kêu, em nhìn thấy vứt luôn xuống ao, mắng cho một trận mà chả biết nó có ngộ ra không.

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Đau đớn và ám ảnh cả đời