Đầu năm hành hương đi lễ các tỉnh !

MagicianS

Xe hơi
@cụ chủ: hành trình của cụ tương đối đầy đủ, song đứng trên phương diện OF, em xin đóng góp đôi chút về cung đường để các cụ mợ offer hành hương thuận lợi.
theo list của cụ chủ, các cụ mợ đến đền Trình đầu tiên, sau đó đến cầu Chả, rẽ tay phải vào đền Hạ ( Đền Tam cờ), đến đền Kiếp Bạc ( bên cạnh đền Tam cờ).
các cụ mợ đi tiếp đến đền Cảnh sanh, đi tiếp vào trong 500m đến đền Cô bé Mỏ than. quay ra sang cầu Nông tiến, rẽ tay trái lối đường vào nhà máy xi măng tuyên quang... đến đền Thượng, ra đền thượng vào đền Cấm. quay ra rẽ phải đi thẳng qua cầu Tân hà đến quốc lộ 2 rẽ trái 500m đến đền Mẫu ỷ la. quay ra rẽ trái 7km, đến km11 rẽ trái vào đền Cô Bé Minh lương.... rồi mời các cụ mợ đi tiếp 30km nữa theo hướng Hà Giang, đến đền thờ Đức Thánh Trần Bắc mục, nằm bên dòng sông lô, tại thị trấn Hàm yên.
chúc các cụ mợ đầu năm hành hương thuận lợi, nhiều tài lộc :D

hongdanh

Xe tải
Em oánh dấu , đọc dần đến hết .

CỬU VĂN LONG

Xe container
@cụ chủ: hành trình của cụ tương đối đầy đủ, song đứng trên phương diện OF, em xin đóng góp đôi chút về cung đường để các cụ mợ offer hành hương thuận lợi.
theo list của cụ chủ, các cụ mợ đến đền Trình đầu tiên, sau đó đến cầu Chả, rẽ tay phải vào đền Hạ ( Đền Tam cờ), đến đền Kiếp Bạc ( bên cạnh đền Tam cờ).
các cụ mợ đi tiếp đến đền Cảnh sanh, đi tiếp vào trong 500m đến đền Cô bé Mỏ than. quay ra sang cầu Nông tiến, rẽ tay trái lối đường vào nhà máy xi măng tuyên quang... đến đền Thượng, ra đền thượng vào đền Cấm. quay ra rẽ phải đi thẳng qua cầu Tân hà đến quốc lộ 2 rẽ trái 500m đến đền Mẫu ỷ la. quay ra rẽ trái 7km, đến km11 rẽ trái vào đền Cô Bé Minh lương.... rồi mời các cụ mợ đi tiếp 30km nữa theo hướng Hà Giang, đến đền thờ Đức Thánh Trần Bắc mục, nằm bên dòng sông lô, tại thị trấn Hàm yên.
chúc các cụ mợ đầu năm hành hương thuận lợi, nhiều tài lộc :D

Thanks cụ nhiều (b)

CỬU VĂN LONG

Xe container
Chào các cụ, mợ !

Em là người Tuyên quang, hôm nay vô tình mò mẫm tìm một số ảnh về các đền chùa thì nhảy luôn vào nhà này của cụ chủ. Xem một lúc mới biết các cụ Ò nhà ta cũng rất hay đến quê em đi lễ chùa ( và còn một số lý do khác nữa ) . Không hiểu sao nhà em ngay ở Tuyên quang ( gần đền Trình và chùa An Vinh, mấy hôm nay vẫn cú đông, toàn thấy xe biển miền xuôi ) ) mà cũng không rành lắm về các địa danh tâm linh quê mình bằng các cụ ở xa , hay là bụt chùa nhà không thiêng. :D

Khi nào các cụ lên Tq lần nữa có gì ới em với nhé ! Em sẽ đến rót gụ hầu các cụ cho vui ! Chúc các cụ, mợ khỏe và năm mới có nhiều tài lộc !

Em lên thành Tuyên nhà cụ toàn say mềm vì ngô Na Hang thôi, còn OF cũng là một xã hội thu nhỏ, đương nhiên con nhang đệ tử cũng rất nhiều, còn bụt chùa nhà thiêng hay ko thiêng thì đó là cách suy nghĩ cảm nhận của mỗi người cụ nhóe nên em ko bàn ở đây., mà chỉ nói về những ngôi đền mình đi trước lễ lạt ăn mày cửa thánh sau đó đi vãn cảnh chùa.

chuotlang

Xe lừa
19 đền chùa, lộc tài năm nay chắc ko phải ngợi nhỉ ;)

CỬU VĂN LONG

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

Lonmuongbi

Xe tăng
Cụ chủ thơt nhung hơi đói ăn nhỉ..hiihi

CỬU VĂN LONG

Xe container
Trước mặt đền Mẫu Hoa Dương có cái hồ bán nguyệt rất đẹp, em rảo bước ra săn con nghệ thụt tí :D

CỬU VĂN LONG

Xe container
Nhìn bên kia hồ thì có đàn bò đang nhởn nhơ gặm cỏ em zoom lại thì nó thế này :

CỬU VĂN LONG

Xe container
Ngọn cờ VN bay phấp phới giữa hồ :

Kenket

Xe điện

TL_Vietnam

Xe lăn
Mời kụ chén diệu nhạt - Bài kụ hấp dẫn quá :D

CỬU VĂN LONG

Xe container

CỬU VĂN LONG

Xe container
Sau khi xin được quẻ thẻ thì em đi ra ngoài tìm thầy tán thẻ hay còn gọi là dịch thẻ, theo dân địa phương thì có bác tán thẻ hay nhất là ở quán bia ngay cạnh đền Trần, nhà bác này theo người dân và các thầy bản đền cũng như thánh Mẫu Hoa Dương đã từng lên nói là cho bác ý ăn lộc vì trong nhà có một bức vẽ chữ THẦN bằng chữ nho rất to. E định vào nhà bác ý tán thẻ nhưng thấy dân tình vòng trong vòng ngoài đông quá, nên nhờ bà thầy này tán hộ vậy :)

CỬU VĂN LONG

Xe container
Lễ và tán thẻ đền Mẫu xong chúng ae lại sang đền Trần, đền Trần cách đền Mẫu vài chục bước chân, nói sơ lược qua về ngôi đền Trần :

Đền Trần tọa lạc trên đường Bãi Sậy ,bên hồ Bán Nguyệt thuộc Phường Quang Trung ,thành Phố Hưng Yên ngày nay .Nơi đây là một trong những di tích thuộc quần thể Di Tích Lịch Sử Văn Hóa Phố Hiến Đã được Bộ Văn Hóa Thông Tin xếp hạng Di Tích Lịch Sử Quốc Gia năm 1992. Đền Trần là di tích tưởng niệm Hưng Đạo Vương Trần Quốc Tuấn .
Hưng Đạo Vương - Trần Quốc Tuấn sinh ngày 10 tháng Chạp năm Mậu Tý (1228) trong một gia đình quý tộc người hương Tức Mặc, phủ Thiên Trường, Nam Định (nay là Bảo Lộc- Mỹ Phúc, ngoại thành Nam Định). Cha Trần Quốc Tuấn là An Sinh Vương Trần Liễu, anh ruột Vua Trần Thái Tông, mẹ Trần Quốc Tuấn là Nguyệt Vương Phi. Trần Quốc Tuấn đã hai lần tham gia lãnh đạo quân và dân ta chống lại giặc Nguyên Mông xâm lược. Ông là người văn võ song toàn, tri thức quân sự uyên thâm, kết hợp với tinh thần yêu nước nồng nàn, Ông đã góp công lớn vào việc tổ chức lãnh đạo cuộc kháng chiến thắng lợi, đưa khoa học và kĩ thuật quân sự Việt Nam tiến lên một bước. Trần Hưng Đạo là một anh hùng kiệt xuất của dân tộc, một thiên tài quân sự, một danh nhân văn hoá lớn mà tên tuổi và sự nghiệp của ông sống mãi với lịch sử dân tộc. Ông mất ngày 20/8/1300 (Âm lịch) tại Vương Phú - Vạn Kiếp - Chí Linh - Hải Dương.
Tương truyền mảnh đất xây lên đền trần trước đây là nơi đóng quân của Hưng Đạo Vương - Trần Quốc Tuấn, thấy rằng đây là nơi hội tụ của 3 dòng sông: sông Hồng, sông Châu Giang và sông Luộc nên ông đã chọn nơi đây làm căn cứ.Dựa vào biên niên lịch sử thời trung đại ,có sách ghi : “ Thực hiện kế lưu binh vào tháng 2 năm 1288 quân trần đã bỏ trống kinh thành Thăng Long rút quân về đóng tại Hiến Nam Trang “. (Thuộc Phố Hiến – TP Hưng yên ngày nay ).Sau khi ông mất, để tưởng nhớ công lao to lớn của ông nhân dân địa phương đã lập đền thờ. Đền Trần được khởi dựng từ đời Trần vào thế kỉ XVII, ban đầu quy mô nhỏ, trải qua các triều đại đều được trùng tu, tôn tạo. Đến thời Tự Đức thứ 16( 1863) và thời Vua Thành Thái (1903) được trùng tu với quy mô lớn và kiến trúc như ngày nay.
Đền có kiến trúc kiểu chữ Tam gồm: Tiền tế, trung từ và hậu cung. Từ ngoài vào là cổng nghi môn xây kiểu chồng diêm hai tầng tám mái, cửa vòm cuốn, trên cổ diêm ghi 4 chữ: “Kiếm Khí Đẩu Quang” (tinh thần yêu nước toả sáng); phía dưới cửa cuốn đề: “Trần Đại Vương từ” (Đền Trần Đại Vương).Toà đại bái gồm 5 gian, kết cấu kiến trúc kiểu vì chồng rường giá chiêng, các con rường được chạm hình đầu rồng cách điệu, gian giữa treo bức đại tự "Thân hiền tại vọng” (Ngưỡng vọng người hiền tài). Nối tiếp đại bái là 5 gian trung từ, kiến trúc vì kèo quá giang đơn giản, bào trơn đóng bén, không có hoa văn. Phía tiếp giáp với hậu cung treo bức đại tự: “Công đức như Thiên” (Công đức của thánh rộng lớn như trời). Giáp với trung từ là ba gian hậu cung, thờ Trần Hưng Đạo và toàn bộ gia thất của ông.
Hàng năm, lễ hội đền Trần được tổ chức vào ngày 20/8 và ngày 8/3 âm lịch, để tưởng nhớ tới ngày mất của ông và ngày chiến thắng quân xâm lược Nguyên Mông.

CỬU VĂN LONG

Xe container
Đường sang bên đền Trần :

sản vật bán hai bên đường :

CỬU VĂN LONG

Xe container

thịt bò rồi đến vó bò