[Funland] Đầu năm than thở chuyện gia đình

newbirdd

[Tịch thu bằng lái]
"gia đình vợ: nhà vợ trên vùng cao, nhà có 4 anh chị em. Cả nhà ai cũng thật thà chất phát đến khờ khạo. K có tích lũy, tuy k có kinh tế nhưng rất coi rẻ đồng tiền (em thấy hơi lạ). Và em đánh giá về giáo dục cơ bản cho con cái là không có. Nhưng cái tự ái thì rất cao, ai nhỡ mồm hoặc nói gì động đến chê nhà (hoặc tự suy diễn ý tứ) nghèo là họ có thể giận đến già luôn -> chính vì cái này mà 2 bên nội ngoại k hòa hợp.

Nhà bên em cả bố mẹ và 2 anh em đều làm kinh doanh ăn to nói lớn, thẳng tính. Nó là sự xung đột văn hóa ngốc rễ 2 gia đình, 2 vợ chồng"

Biết gia cảnh nhà người ta như thế rồi còn xông vào để giờ chê bôi là sao !?
Cùng là cụ nên các cụ cứ bênh nhau. Thấy có tiếng than phát là vào an ủi. Sao ko thử đặt câu hỏi, thế lúc chuẩn bị rước về, anh có bị làm sao ko? Đại khái như chân tay có đầy đủ ko, có sứt môi lồi zốn ko... etc, mà lại chịu lấy vợ như thế. Mềnh đẹp trai con nhà giàu cơ mà!?
Nồi nào vung nấy!
Chứ làm gì có chuyện hoàng tử mà lại chịu lấy đứa zốn lồi, có phỏng ạ :-B
Lúc đó phê lòi kèn rồi, ngọt nước 😂 😂😂, với lại khi ấy chưa lộ rõ tính cách

cantona

Xì hơi lốp
Cụ làm chuyến di cư vào SG mà ở. Cho xa hẳn nhà vợ ra khỏi về nhà kênh kiệu, kiểu gì cũng êm ấm thôi. Ko gặp nhau ko giao tiếp khỏi hờn giận. Xa thơm, gần thối.

Conggnongg

Đi bộ
Cám ơn các bác. Em k có ý chê bai nhà vợ, việc hiểu chuyện nhà vợ thì dần già mới vỡ ra. Nói chuyện 2 nhà chẳng qua là để các cụ thấy sự xung đột văn hóa.
Phải công nhận sự gắn kết tình cảm gia đình nhà vợ em rất cao, còn nhà em "hời hợt" kiểu thành phố (các bác ở vùng nào sẽ hiểu cái kiểu văn hóa vùng đó). Việc thay đổi văn hóa của nhà bên nào cũng là điều không thể.
Ở đây k có đúng sai gì, vấn đề là sự khác văn hóa vùng miền thôi. Tình cảm em dành cho vợ cũng cạn nhiều sau nhiều năm nhẫn nhịn (vợ chồng em đều k có mối quan hệ ngoài). Còn vợ em thì có vẻ vẫn còn yêu em. Mà cảm nhận yêu là thế, nhưng vợ em có thể vứt bỏ luôn đi được.
Hôm tết về nhìn bác hàng xóm hơn 70 tuổi bị vợ mắng té tát mà chỉ cười, thậm chí cười rất vui luôn. Em ám ảnh cái nụ cười đó. Nụ cười của sự cam chịu bao năm, hay việc cam chịu nó thành niềm vui?

maximax903

Xe điện
Cám ơn các bác. Em k có ý chê bai nhà vợ, việc hiểu chuyện nhà vợ thì dần già mới vỡ ra. Nói chuyện 2 nhà chẳng qua là để các cụ thấy sự xung đột văn hóa.
Phải công nhận sự gắn kết tình cảm gia đình nhà vợ em rất cao, còn nhà em "hời hợt" kiểu thành phố (các bác ở vùng nào sẽ hiểu cái kiểu văn hóa vùng đó). Việc thay đổi văn hóa của nhà bên nào cũng là điều không thể.
Ở đây k có đúng sai gì, vấn đề là sự khác văn hóa vùng miền thôi. Tình cảm em dành cho vợ cũng cạn nhiều sau nhiều năm nhẫn nhịn (vợ chồng em đều k có mối quan hệ ngoài). Còn vợ em thì có vẻ vẫn còn yêu em. Mà cảm nhận yêu là thế, nhưng vợ em có thể vứt bỏ luôn đi được.
Hôm tết về nhìn bác hàng xóm hơn 70 tuổi bị vợ mắng té tát mà chỉ cười, thậm chí cười rất vui luôn. Em ám ảnh cái nụ cười đó. Nụ cười của sự cam chịu bao năm, hay việc cam chịu nó thành niềm vui?
Bác hàng xóm hơn 70 tuổi trên quê vợ cụ là bác trai hay bác gái hở cụ? Nếu là bác trai thì quê vợ cụ có lẽ theo kiểu mẫu hệ nhỉ? Bà ngoại, mẹ vợ & vợ là các nóc nhà.

Mít đen

Xe buýt
Mới đầu năm các bác cho em than thở chút chuyện gia đình. Đầu năm em có đi xem thầy, thầy có nói năm nay là năm sóng gió của em. Em thì k tin gì, vì chiều ông anh trai mà đi cùng thôi. Nói để vào đề chuyện của em.
Vừa sang năm mới vài hôm thì vợ chồng em trục trặc rồi. Cũng k gì to tát cả, phần vì nhẫn nhịn nhiều cho nhà cửa êm ấm này em bộc phát ra. Vợ em đùng đùng gọi điện về gia đình ngoại ý muốn bỏ nhau.
Cái em nghĩ nhiều là cách xử xự của gia đình vợ. Lâu nay gặp em thì nhà vợ vẫn khuyên em nín nhịn vợ, cũng nói: vợ em tính cộc cằn nhưng bụng dạ k có gì. Nhưng mỗi lần gặp chuyện con gái gọi về, thì nhà vợ cũng k quan tâm nội dung chuyện như nào mà chỉ muốn đưa con về luôn (ý là chúng mày bỏ nhau ngay cũng được, nhà tao ủng hộ)
Nói thêm về gia đình vợ: nhà vợ trên vùng cao, nhà có 4 anh chị em. Cả nhà ai cũng thật thà chất phát đến khờ khạo. K có tích lũy, tuy k có kinh tế nhưng rất coi rẻ đồng tiền (em thấy hơi lạ). Và em đánh giá về giáo dục cơ bản cho con cái là không có. Nhưng cái tự ái thì rất cao, ai nhỡ mồm hoặc nói gì động đến chê nhà (hoặc tự suy diễn ý tứ) nghèo là họ có thể giận đến già luôn -> chính vì cái này mà 2 bên nội ngoại k hòa hợp.
Nhà bên em cả bố mẹ và 2 anh em đều làm kinh doanh ăn to nói lớn, thẳng tính. Nó là sự xung đột văn hóa ngốc rễ 2 gia đình, 2 vợ chồng.
Đến chuyện của em: chuyện vợ chồng cãi vã thì cũng đơn giản dễ hòa giải thôi, nhưng em buồn đằng vợ. Đã k muốn hòa giải mà chỉ muốn đập bỏ luôn.
Mấy nay em cũng nghĩ nhiều. 1 nhẫn nhịn vì con tiếp (nhà em 1 trai 1 gái) như mấy năm nay e vẫn làm. 2 là làm lại từ đầu. Sau bao năm ở chung em cũng k xác định thay đổi được vợ em nữa rồi. Vì nếu cố thì mấy năm nữa k nhịn được em lại như hôm nay. Xin các lời khuyên.
Chúc các bác năm mới mạnh khỏe, an nhiên!
Cụ cứ bảo vợ là muốn bỏ nhau thì làm đơn đi, đưa cụ cứ ký thẳng tay, không phải nghĩ. Khi cụ làm thế xong có khi vợ cụ lại cất đơn vào tủ, ngoan như cún ngay. Cái kiểu động tý đòi bỏ nhau để nắn gân cụ thôi, mà néu có bỏ thật thì cũng ko nên tiéc. Vì ko biết nghĩ cho gia đình, không biến vun vén thì tiếc làm gì, cụ nhinn lần này thì sẽ còn nhiều lần đòi bỏ nhau nữa

Húp sụp sụp

Xe điện
Đầy ọp phơ còn nuôi cả nhà vợ mà chẳng buồn kêu than
Nếu bỏ vợ dễ như mấy thớt gần đây thì nhà nước phải sửa luật hôn nhân, chỉ cho kết hôn sau 5 năm chung sống để đỡ phiền phức xh

angkorwat

Xe điện
Ko rõ mâu thuẫn là gì, nhưng tạm hình dung nhà trai cho nhà gái là nghèo mà hay sĩ diện, tự ái, nhà gái chắc thấy nhà trai lắm tiền, hợm của. Văn hóa khác nhau, ko tìm được tiếng nói chung, nhất là hai vợ chồng, vote giải tán sớm nếu ko muốn mâu thuẫn càng thêm sâu sắc.
Mợ toàn xui bỏ nhau 😩. Đã là vợ chồng thì phải chịu đựng nhau cho yên nhà, con cái còn được nhờ. Mình ở với vợ gần 40 năm mà phải chịu 30 năm đây. Cứ thấy gần cãi nhau là té ra cà phê ngồi vài tiếng, khi về là lại yên ổn. 😀😀😀

Lá me xanh

Xe tải
Nếu chỉ vì khắc khẩu nóng tính mà cãi nhau thì nên nhịn tiếp cụ ạ. Trừ khi vợ trai gái cờ bạc thì thôi chứ k theo e thì nên vì con cái mà nhịn tiếp. Phá đi làm lại cũng mệt mỏi mà khổ con nữa cụ ạ

BMW FOREVER

Xe tăng
Là gì thế cụ ơi, nếu cụ nói là các cụ lớn thì cụ viết hẳn ra, còn nếu là cawcj cu loonf thì em xin Chã vào treo cụ lên mấy hôm cho OF văn minh, những chữ khác cụ gõ cả dấu được, sao những chữ này không gõ cả dấu mà lại dành vào xưng hô người khác. Chả nhẽ phải để người khác nghĩ cựu thành viên của OF là tuồng mất dạy vô văn hoá.
Thế cụ nghĩ nó là cái gì?
Trừ khi, tôi viết rõ cái từ cụ đang nghĩ trong đầu thì min mod áp dụng quy định, hoặc diễn đàn cấm dùng từ viết tắt, nhỉ?

greenearthforus

[Tịch thu bằng lái]
Ko rõ mâu thuẫn là gì, nhưng tạm hình dung nhà trai cho nhà gái là nghèo mà hay sĩ diện, tự ái, nhà gái chắc thấy nhà trai lắm tiền, hợm của. Văn hóa khác nhau, ko tìm được tiếng nói chung, nhất là hai vợ chồng, vote giải tán sớm nếu ko muốn mâu thuẫn càng thêm sâu sắc.
Không rõ nhà trai giàu có được đến đâu, được 1/100 ông PNV chưa, nhưng với đối tác nghèo hơn thì phải hết cần ý tứ, đừng khoe khoang, đừng áp đặt, đừng thể hiện, vì họ rất dễ tự ái, nếu đã nhỡ rồi thì bằng thái độ khiêm tốn, bình thường... mà đối đãi với họ, dần dà sẽ ổn trở lại thôi.

comiki

Xe lăn
Mợ toàn xui bỏ nhau 😩. Đã là vợ chồng thì phải chịu đựng nhau cho yên nhà, con cái còn được nhờ. Mình ở với vợ gần 40 năm mà phải chịu 30 năm đây. Cứ thấy gần cãi nhau là té ra cà phê ngồi vài tiếng, khi về là lại yên ổn. 😀😀😀
Có phải ông ck nào cũng tỉnh như bác đâu :D. Mà bác đi cà phê vài tiếng rồi về lại yên ổn nghĩa là bác gái cũng cực nền tính, hiểu chuyện, cáu giận nhất thời rồi thôi, ko để bụng :D

cha biet chi

Xe điện
Mới đầu năm các bác cho em than thở chút chuyện gia đình. Đầu năm em có đi xem thầy, thầy có nói năm nay là năm sóng gió của em. Em thì k tin gì, vì chiều ông anh trai mà đi cùng thôi. Nói để vào đề chuyện của em.
Vừa sang năm mới vài hôm thì vợ chồng em trục trặc rồi. Cũng k gì to tát cả, phần vì nhẫn nhịn nhiều cho nhà cửa êm ấm này em bộc phát ra. Vợ em đùng đùng gọi điện về gia đình ngoại ý muốn bỏ nhau.
Cái em nghĩ nhiều là cách xử xự của gia đình vợ. Lâu nay gặp em thì nhà vợ vẫn khuyên em nín nhịn vợ, cũng nói: vợ em tính cộc cằn nhưng bụng dạ k có gì. Nhưng mỗi lần gặp chuyện con gái gọi về, thì nhà vợ cũng k quan tâm nội dung chuyện như nào mà chỉ muốn đưa con về luôn (ý là chúng mày bỏ nhau ngay cũng được, nhà tao ủng hộ)
Nói thêm về gia đình vợ: nhà vợ trên vùng cao, nhà có 4 anh chị em. Cả nhà ai cũng thật thà chất phát đến khờ khạo. K có tích lũy, tuy k có kinh tế nhưng rất coi rẻ đồng tiền (em thấy hơi lạ). Và em đánh giá về giáo dục cơ bản cho con cái là không có. Nhưng cái tự ái thì rất cao, ai nhỡ mồm hoặc nói gì động đến chê nhà (hoặc tự suy diễn ý tứ) nghèo là họ có thể giận đến già luôn -> chính vì cái này mà 2 bên nội ngoại k hòa hợp.
Nhà bên em cả bố mẹ và 2 anh em đều làm kinh doanh ăn to nói lớn, thẳng tính. Nó là sự xung đột văn hóa ngốc rễ 2 gia đình, 2 vợ chồng.
Đến chuyện của em: chuyện vợ chồng cãi vã thì cũng đơn giản dễ hòa giải thôi, nhưng em buồn đằng vợ. Đã k muốn hòa giải mà chỉ muốn đập bỏ luôn.
Mấy nay em cũng nghĩ nhiều. 1 nhẫn nhịn vì con tiếp (nhà em 1 trai 1 gái) như mấy năm nay e vẫn làm. 2 là làm lại từ đầu. Sau bao năm ở chung em cũng k xác định thay đổi được vợ em nữa rồi. Vì nếu cố thì mấy năm nữa k nhịn được em lại như hôm nay. Xin các lời khuyên.
Chúc các bác năm mới mạnh khỏe, an nhiên!
Cụ lại gặp em.làm chén rượu tâm sự như cụ.các cụ mợ trên này đọc thớt em rồi.đúng là theo câu đánh giá của em.người ngoài đôi khi còn hay hơn anh em tromg nhà.hoàn cảnh em khác cụ chút là tài sản của em làm trên đất nhà vk.chứ k nhịn vì con em next lâu rồi.em thấu nhà ngoại cụ giống em.ko khuyên bảo con cái gì cứ bảo bỏ nhau.chán gia đình.quan điểm em bề vụ cụ.cứ xem nhiw chiaw có gì.và ai tốt mk tốt.ai k tốt mk k tốt.còn nhà ngoại thế cụ cần về thì về k xin phép gia đình có việc bận.vk về hay k tùy.ko nên bỏ nhau để con cái khổ.biết gương vỡ k thể lành nhunhw chiaw nên thay cái mới nếu còn gắn dk.các cụ mợ toàn khuyên em thế.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Gia đình vợ nghèo mà hay tự ái khi bị chê nghèo. Tóm lại tính sĩ diện cao rồi.
Ca này cụ chủ phải dùng tiền kết hợp với tác động vật lý mới giải quyết được.
Còn nếu vợ mà kinh tế khá hơn thì giải tán sớm không thì cũng sớm giải tán.

LiKaShing

Xe tăng
Website
songiang.vn
Bỏ đi. Vc sống với nhau ko thay đổi để hoà hợp thì mệt mỏi lắm. Càng nhịn càng như quả bom, lần sau nổ to hơn trc. Xin lỗi nếu e quá lời.
Như nhà e mỗi ngừoi đểu có tính xấu mà cả 2 đều khó chấp nhận khi sống chung. Vd như e ghét cái tính ko dc ngăn nắp gọn gàng, lười thu dọn của vk. Vk e thì ghét kiểu tiêu pha ko biết tính toán & thích làm theo ý m của e. Mấy năm đầu cãi nhau liên tục. Rồi dần dần cả 2 điểu chỉnh cs mới hết căng thẳng.
Hai vợ chồng cụ điều chỉnh ròii cũng hoà hợp sao cụ không khuyên chủ thớt như vậy mà lại khuyên bỏ nhau. Tan nát một gia đình đó cụ

LiKaShing

Xe tăng
Website
songiang.vn
:)) khó! Bỏ thì dễ lắm, nhưng nếu thế thì con cái mình sẽ ntn!
Thôi cố mà nhịn cụ ạ.
Dù sao cũng nên lên nhà vk, nói thẳng với ob là con ob đi lấy ck rồi, nó có cs của nó, gđ của nó phải lo toan vun vén… ob đừng có cái kiểu như vậy nữa.
Đằng nào mình chẳng k muốn quan hệ sâu vs gđ vk, nên như vậy cho nó đỡ bực mình.
Vợ lấy mình roiif còn quan điêm nhà vợ kệ họ khokng thì nói cho họ hiểu. Lúc nào lên nói cho một trận còn gia đình mình vãn phải bảo vệ chứ nhỉ. Sao lại để cho tan đàn sẻ nghé.

Nhimtiu

Xe container
Nhimtiu : em dự cụ là ofer hạnh phúc nhất đấy :-bd
Sao cụ lại nghĩ thế nhể? Em cũng k rõ nhưng em thấy hiện tại em tự đi toilet đc, đái chưa ướt giày thì cũng thấy mình hạnh phúc rồi cụ Sần ạ còn hạnh phúc nhất thì em k dám. :))

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
E nghĩ k tự nhiên mà nhà vợ ng ta ủng hộ con gái ng ta bỏ chồng đâu. Chắc họ cũng k ưa gì cụ. Cụ có vẻ coi thường nhà vợ nên ng ta tự ái cũng chả cần. Mà e thấy lạ sao cứ phải sống vì con, mang con làm lý do để phải ở với nhau làm gì khi cả 2 đều k muốn? Cụ cảm thấy k phù hợp thì nên giải tán. E k có con gái chứ có con gái e cũng luôn dang rộng vòng tay đón con trở về nêu con sống k hạnh phúc. Bao vụ mang con tự vẫn vì cùng cực, k có chỗ bấu víu kia kìa, nên là nhà gái thì ng ta biết cái gì tốt nhất cho con ng ta, đừng đẩy con gái mình bơ vơ k chỗ bấu víu.

Batman

Xe điện
Người OF
Hai vợ chồng cụ điều chỉnh ròii cũng hoà hợp sao cụ không khuyên chủ thớt như vậy mà lại khuyên bỏ nhau. Tan nát một gia đình đó cụ
Trường hợp này có khuyên bỏ nhau, ông thớt cũng éo dám bỏ đâu, cụ không phải lo.
=))=))