[Funland] Đầu năm than thở chuyện gia đình

red_dragon88

Xe buýt
E biết chứ. Ông ấy hỏi thì khó có chuyện
Trường hợp này chưa đáng bỏ, vì chưa rõ mâu thuẫn cụ thể là gì, chỉ là giận dỗi bỏ về nhà ngoại thì đầy, đôi bên ko ngoại tình, chỉ là cô vợ quá cá tính.

Batman

Xe điện
Người OF

Xe bọ xít

Xe container
Mới đầu năm các bác cho em than thở chút chuyện gia đình. Đầu năm em có đi xem thầy, thầy có nói năm nay là năm sóng gió của em. Em thì k tin gì, vì chiều ông anh trai mà đi cùng thôi. Nói để vào đề chuyện của em.
Vừa sang năm mới vài hôm thì vợ chồng em trục trặc rồi. Cũng k gì to tát cả, phần vì nhẫn nhịn nhiều cho nhà cửa êm ấm này em bộc phát ra. Vợ em đùng đùng gọi điện về gia đình ngoại ý muốn bỏ nhau.
Cái em nghĩ nhiều là cách xử xự của gia đình vợ. Lâu nay gặp em thì nhà vợ vẫn khuyên em nín nhịn vợ, cũng nói: vợ em tính cộc cằn nhưng bụng dạ k có gì. Nhưng mỗi lần gặp chuyện con gái gọi về, thì nhà vợ cũng k quan tâm nội dung chuyện như nào mà chỉ muốn đưa con về luôn (ý là chúng mày bỏ nhau ngay cũng được, nhà tao ủng hộ)
Nói thêm về gia đình vợ: nhà vợ trên vùng cao, nhà có 4 anh chị em. Cả nhà ai cũng thật thà chất phát đến khờ khạo. K có tích lũy, tuy k có kinh tế nhưng rất coi rẻ đồng tiền (em thấy hơi lạ). Và em đánh giá về giáo dục cơ bản cho con cái là không có. Nhưng cái tự ái thì rất cao, ai nhỡ mồm hoặc nói gì động đến chê nhà (hoặc tự suy diễn ý tứ) nghèo là họ có thể giận đến già luôn -> chính vì cái này mà 2 bên nội ngoại k hòa hợp.
Nhà bên em cả bố mẹ và 2 anh em đều làm kinh doanh ăn to nói lớn, thẳng tính. Nó là sự xung đột văn hóa ngốc rễ 2 gia đình, 2 vợ chồng.
Đến chuyện của em: chuyện vợ chồng cãi vã thì cũng đơn giản dễ hòa giải thôi, nhưng em buồn đằng vợ. Đã k muốn hòa giải mà chỉ muốn đập bỏ luôn.
Mấy nay em cũng nghĩ nhiều. 1 nhẫn nhịn vì con tiếp (nhà em 1 trai 1 gái) như mấy năm nay e vẫn làm. 2 là làm lại từ đầu. Sau bao năm ở chung em cũng k xác định thay đổi được vợ em nữa rồi. Vì nếu cố thì mấy năm nữa k nhịn được em lại như hôm nay. Xin các lời khuyên.
Chúc các bác năm mới mạnh khỏe, an nhiên!
Đúng là nghèo và ít tiền nên lòng tự ái cao, hay dỗi, thích kiểu bố đời, bố ko sợ, bố lo đc tất….
Xin hỏi vợ cụ có làm ra tiền ko và có muốn làm ra tiền nhiều hơn ko? Còn cụ chắc có kinh tế và lo đc kinh tế gđ. Vấn đề ở chỗ nghèo, ít tiền nhưng họ luôn vỗ ngực, phải có việc gì mà phải cần nhiều tiền họ mới hiểu thiếu tiền quan trọng và thấy bất lực ntn.
vc cụ ở với nhau đc mấy năm rồi, thôi thì nhà vợ thì cũng ít tiếp xúc vì xa. Còn vợ cụ thì cứ phải cho thiếu tiền mới hiểu tiền có ý nghĩa ntn, tránh cái kiểu như văn hóa nhà ngoại, đó là nghèo nhưng ko coi trọng đồng tiền.

Batman

Xe điện
Người OF

thangaudio

Xe buýt
Lấy vợ dại... cổ nhân ko sai đâu Cụ.... e đọc từng lời, từng câu... sao mà cùng cảnh ngộ thế... văn hoá gốc rễ rồi Cụ... cay đắng e rằng hỏng cả thế hệ sau nữa

meodenminh

Xe điện
Bỏ đi. Vc sống với nhau ko thay đổi để hoà hợp thì mệt mỏi lắm. Càng nhịn càng như quả bom, lần sau nổ to hơn trc. Xin lỗi nếu e quá lời.
Như nhà e mỗi ngừoi đểu có tính xấu mà cả 2 đều khó chấp nhận khi sống chung. Vd như e ghét cái tính ko dc ngăn nắp gọn gàng, lười thu dọn của vk. Vk e thì ghét kiểu tiêu pha ko biết tính toán & thích làm theo ý m của e. Mấy năm đầu cãi nhau liên tục. Rồi dần dần cả 2 điểu chỉnh cs mới hết căng thẳng.
Cs là gì vậy cụ?

dzoro

Xe điện
Đọc văn cụ thớt thì cảm thấy cụ cũng không coi trọng nhà vợ cho lắm. Có lẽ gia đình cụ cũng thế nào thì gia đình ngoại họ mới có thái độ như vậy. Bản thân cụ cũng có thành kiến với nhà vợ thì không trách nhà vợ có thành kiến với mình được.

Em thì suy nghĩ đơn giản là gia đình nhỏ là của mình và do mình quyết định. Vợ chồng mâu thuẫn thì nên tự giải quyết, không nên tính cả 2 bên nội ngoại vào. Chỉ cụ thì mới biết chính xác cụ cần gì. Nhiều khi nóng giận mất khôn, cứ để đó, dăm bữa nửa tháng nữa tính tiếp khéo việc to hóa nhỏ, việc nhỏ hóa không có gì. Dù gì thì ly hôn vẫn cứ nên là lựa chọn cuối cùng cụ ạ.

Rô-Ron

Xe điện
Cacculon có chởi thời em vưỡn nói: câu "nhẫn nhịn vì con cái" là cái câu hãm l...nhất mà em được nghe. Dell mẹ, 1 là các ông bà đếch dám đối mặt với sự thật, 2 là vẫn hoang mang khi thiếu đi nửa kia và 3 là sợ dư luận.
Con cái chả chi phối đếch gì các ông bà cả. Thậm chí, đến cái tuổi tư duy được sự việc, con cái chúng nó sẽ bảo sao bố/mẹ không giải thoát cho nhau sớm hơn đi?
Vì con cái thì tại sao cuối cùng người ta vẫn bỏ nhau? Là vì, khi đó, các ông bà đủ dũng khí đối mặt với tất cả rồi, con cái khi đó chỉ là thứ yếu!
Túm cái váy lại là, khi chưa đủ điều kiện CẦN và ĐỦ thì còn vướng víu, đủ rồi thì người ta hay kêu bằng: đcmm, phút mốt!
Cụ này nói có ý đúng đấy ạ! Đối với em thì cái sự chịu đựng nhau “ vì con” là cái thứ vớ vẩn nhất trên đời! Các cụ mợ hãy chỉnh sửa hôn nhân “ vì mình “ thì mới ổn ạ! Gia đình em tuy cũng ko nguyên vẹn, nhưng khi các bạn em khi gia đình có sóng gió họ hỏi ý kiến em và muốn được chia sẻ bao giờ em cũng khuyên hàn gắn, cố gắng chỉnh sửa chính bản thân mình trước, tất cả là VÌ MÌNH. Không phải vì con. Không cứu vãn được thì đàng hoàng mà bước đi! Người vì mình được thì sau khi tan vỡ sẽ sớm ổn định với cuộc sống độc lập cùng với con cái!

Lmdnana

Xe đạp
Bỏ vợ thì chắc vợ sẽ giành được quyền nuôi con đấy cụ ạ. Để chúng nó lớn lên trong môi trường đơn chiều ‘nghèo nhưng thích thì tiêu tiền’ rồi sau chúng nó lớn cũng sẽ vậy, ra đời sẽ còn khổ nữa. Thương con thì đừng bỏ vợ, ít ra con cái còn được tiếp xúc kiến thức đa chiều, nhất là kiến thức về tài chính.

Nghèo không có tội, không đáng khinh. Tuy nhiên nghèo mà sĩ diện, hoang phí làm ảnh hưởng tới con cái và bạn đời thì đáng lên án.

vuhaitrieu

Xe hơi
Phần nào đồng cảm với cụ chủ, phận đàn ông nhịn vợ :))) Khác biệt văn hóa gia đình em nghĩ là lý do chính. Bố mẹ em 70 tuổi rồi, mẹ em vẫn nói với em: họ nhà bố là họ rượu . Nhà nội cũng uống nhiều, uống được k có ai nát rượu, say xỉn gì. Nhưng nhà ngoại đúng là k hay tụ tập uống rượu thật. (Còn vài cái khác nhau nữa)
Em công tác các vùng cũng k quen văn hóa các vùng. Ví dụ đợt vào miền tây: cậu em làm cùng có cha đi biển có cái gì ngon nhất để nhà ăn, cái gì k ăn mới đem bán. Làm đâu nhậu với xài hết. Có đợt cái thuyền nó thủng cần 15tr để vá, nhà 4 người lao động mà k có đủ. Họ tận hưởng cuộc sống hàng ngày, ngược lại có việc lại lớn lại k làm được vì k có tiền.
Vợ cụ chủ ở vùng cao, k biết cao vừa hay cao quá. Cao vừa ở thành phố thì giầu hơn dưới xuôi, còn cao quá thì đợt em lên Điện Biên thấy bọn trẻ nó cứ lang thang tự chơi với nhau cả ngày. Bố mẹ nó thì đi làm từ sáng đến tối mịt, còn có giỗ chạp cưới xin họ lại đi uống rượu mấy ngày.

Taihoatu

Xe lăn
Chuyện chả có gì nên đừng có bỏ, cãi nhau thì cho nó về mấy hôm, xong rồi lên đón nó về.

maitrang1972

Xe điện
K có tích lũy, tuy k có kinh tế nhưng rất coi rẻ đồng tiền (em thấy hơi lạ). Và em đánh giá về giáo dục cơ bản cho con cái là không có. Nhưng cái tự ái thì rất cao, ai nhỡ mồm hoặc nói gì động đến chê nhà (hoặc tự suy diễn ý tứ) nghèo là họ có thể giận đến già luôn
Đằng ngoại nhà cụ giống bên vợ nhà em thế . :D

PDlong

Xe tăng
Môn đăng hộ đối qtrong thật các cụ nhỉ ; không thì ng nào nghèo khó hơn thì phải bản lĩnh

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Cụ này nói có ý đúng đấy ạ! Đối với em thì cái sự chịu đựng nhau “ vì con” là cái thứ vớ vẩn nhất trên đời! Các cụ mợ hãy chỉnh sửa hôn nhân “ vì mình “ thì mới ổn ạ! Gia đình em tuy cũng ko nguyên vẹn, nhưng khi các bạn em khi gia đình có sóng gió họ hỏi ý kiến em và muốn được chia sẻ bao giờ em cũng khuyên hàn gắn, cố gắng chỉnh sửa chính bản thân mình trước, tất cả là VÌ MÌNH. Không phải vì con. Không cứu vãn được thì đàng hoàng mà bước đi! Người vì mình được thì sau khi tan vỡ sẽ sớm ổn định với cuộc sống độc lập cùng với con cái!
Em có quan điểm khác chút.
Nếu vì mình thì nên thoả thuận trước với nhau k sinh con. Nếu đã có con thì phải lựa để giữ gia đình. 2 cá nhân phải có nghĩa vụ và trách nhiệm; nuôi, dạy, duy trì tổ ấm. Còn vì mình (cái tôi) thì thôi đừng lập gia đình nữa :)

Vomoicuoi

Xe tăng
Trên otofun này thì mỗi nhà mỗi hoàn cảnh , ko nhà ai giống nhà ai nên quan điểm chia sẻ cũng khác nhau. Chỉ có cụ mới biết rõ về gia đình mình nhất. Còn vợ ck bỏ nhau thì cực chẳng đã , chán lắm

sắt con

Xe điện
Kiểu này ko kéo dài lâu được, kéo dài rồi thành ra khổ con