Thảo luận Dầu nhớt động cơ – Tổng hợp tất cả các thông tin cơ bản và chế độ bảo dưỡng cho từng dòng xế hộp trên thị trường hiện nay

--Lamborghini--

Xe lăn
Không vấn đề gì đâu cụ.
Các cụ thấy xứ lạnh, tuyết nó phủ kín cả xe một thời gian dài có sao đâu.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Chả là xe em sau đợt thay nhớt lần trước (cách đây 6 tháng) cũng đã hơn 5000km tý, đang tính đi thay dầu thì dính quả giãn cách. Cứ cách 2-3 ngày em lại ra nổ máy và đánh ra đánh vào cho côn số, máy móc nó ổn định. Nghe nói xe để lâu không nổ máy và di chuyển dễ bị hỏng điện và bộ treo. Mấy ngày nay em nghe tiếng máy có vẻ rất gằn, ko rõ do không tải hay do nhớt bên trong hết data nữa.

Cụ nào biết về máy móc cho em hỏi là liệu em chưa thay dầu nhớt đc thì cứ nổ máy rồi đánh ra đánh vào thế nó có nguy hiểm gì đến máy ko nhỉ. Quanh khu em thì các xưởng đóng cửa hết, với lại em ko dám đi xa sợ bị phạt. Nếu cứ vài ngày nổ 1 lần đến hết giãn cách có đi cục máy ko nhỉ, em lo quá.
Không ảnh hưởng gì đâu cụ ơi, nhiều lúc em chạy đến 8000km mới thay dầu.

nguyenhuong

Xe đạp
Cháu cũng 2 tuần chưa nổ máy đây. Hóng kinh nghiệm các cụ

Thế ra nổ máy rồi đánh ra đánh vào đi cụ, ko hết giãn cách lại tốn tiền đấy

nguyenhuong

Xe đạp
Không ảnh hưởng gì đâu cụ ơi, nhiều lúc em chạy đến 8000km mới tạy dầu.
Ui xe cụ thế mà nó ko bị làm sao à. E thì chưa lần nào dám quá 6000 cả, phần vì em cũng chỉ đi làm và loanh quanh bà con trong HN thôi. Nhưng mà mấy nay nổ máy em thấy tua nó cao và tiếng máy hơi gằn nên e lo.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Ui xe cụ thế mà nó ko bị làm sao à. E thì chưa lần nào dám quá 6000 cả, phần vì em cũng chỉ đi làm và loanh quanh bà con trong HN thôi. Nhưng mà mấy nay nổ máy em thấy tua nó cao và tiếng máy hơi gằn nên e lo.
Chả sao cụ, có đợt chạy liên miên nên cũng quên không thay dầu đến gần 8000km. E chạy con xe thứ 6, > 20 năm cầm tài.
Xe ít chạy thì kiểm tra mức nhớt, tuần nổ máy 1 lần.

Công nhận cụ chủ vui tính.
Đúng dịp dịch dã này cụ cho thớt này lên anh em cũng giải tỏa được tinh thần.
Về câu hỏi cụ chủ thì quả thật hơi lạ. Xưa này em chỉ thấy quy định bao nhiêu km thì thay thay dầu (đối với xe thường xuyên sử dụng) chứ chưa thấy quy định theo thời gian (tháng) như cụ chủ hỏi.
Tùy thuộc loại dầu mà quy định thay sau khi chạy 5.000 km hay nhiều hơn.
Thực tế thì cái định mức (giả sử 5.000 km) thay dầu 1 lần cũng là khuyến cáo để sử dụng tốt nhất cho máy xe thôi. Cụ có thế thay ở 4.000 km hoặc thậm chí 6.000 cũng không ảnh hưởng nhiều đến máy xe. Ở trường hợp 4.000 km thì cụ phí tiền. Trường hợp 6.000 km thì dầu máy cũng chưa đến nỗi kém lắm để ảnh hưởng đến máy trừ khi cụ chạy tốc độ cao hoặc leo đèo lội suối.
Tóm lại, với trường hợp cụ thể của cụ thì không ảnh hưởng gì đến động cơ và cụ cũng không cần phải vài ngày nổ máy một lần (trừ khi cụ thích cảm giác ngồi trên xe và nghe tiếng máy nổ cho đỡ thèm).

nguyenhuong

Xe đạp
Đúng là cụ ấy cẩn thận thừa. -3-4 ngày mà cụ ấy đã phải nổ máy 1 lần. Xe e hôm rồi là đúng 1 tháng e mới nổ máy và đậu dịch chuyển 1 xíu cho bánh xe nó thay đổi vị trí tiếp xúc. Nhớt thì để gần năm cũng chẳng sao. Xe e ít đi nên nhớt gần năm mới thay là bình thường.
Phần vì cũng chẳng có gì làm nên ra nổ máy rồi chui vào trong nghe nhạc cho hết ngày cụ ạ. May trước hôm giãn cách đã kịp làm đầy bình xăng :)

ông già khó chịu

[Tịch thu bằng lái]
Để cho nhẹ đầu thì 1 đời ta 3,4 chục đời nó.
Để dành đầu óc làm chuyện # cụ à!!

Einstein.

Xe tăng
Công nhận cụ chủ vui tính.
Đúng dịp dịch dã này cụ cho thớt này lên anh em cũng giải tỏa được tinh thần.
Về câu hỏi cụ chủ thì quả thật hơi lạ. Xưa này em chỉ thấy quy định bao nhiêu km thì thay thay dầu (đối với xe thường xuyên sử dụng) chứ chưa thấy quy định theo thời gian (tháng) như cụ chủ hỏi.
Tùy thuộc loại dầu mà quy định thay sau khi chạy 5.000 km hay nhiều hơn.
Thực tế thì cái định mức (giả sử 5.000 km) thay dầu 1 lần cũng là khuyến cáo để sử dụng tốt nhất cho máy xe thôi. Cụ có thế thay ở 4.000 km hoặc thậm chí 6.000 cũng không ảnh hưởng nhiều đến máy xe. Ở trường hợp 4.000 km thì cụ phí tiền. Trường hợp 6.000 km thì dầu máy cũng chưa đến nỗi kém lắm để ảnh hưởng đến máy trừ khi cụ chạy tốc độ cao hoặc leo đèo lội suối.
Tóm lại, với trường hợp cụ thể của cụ thì không ảnh hưởng gì đến động cơ và cụ cũng không cần phải vài ngày nổ máy một lần (trừ khi cụ thích cảm giác ngồi trên xe và nghe tiếng máy nổ cho đỡ thèm).
Dầu nhớt có date đó cụ, vì dầu nhớt có phụ gia tổng hợp đi kèm nên chúng sẽ lão hóa qua thời gian và ko nhất thiết xe cụ có di chuyển hay ko. Theo khuyến cáo thì kể cả ko nổ máy thì khi đã đổ vào máy thì khoảng 8-12 tháng nên thay.

Lupin_840415

Xe tải
xe em toàn chạy cao tốc, ít tham gia giao thông trong phố, cậu bạn làm bên TMV bảo cứ 8000 thay là đẹp, ko thì quá lên 1 vạn cũng chả sao, cụ khỏi lo

Dầu nhớt có date đó cụ, vì dầu nhớt có phụ gia tổng hợp đi kèm nên chúng sẽ lão hóa qua thời gian và ko nhất thiết xe cụ có di chuyển hay ko. Theo khuyến cáo thì kể cả ko nổ máy thì khi đã đổ vào máy thì khoảng 8-12 tháng nên thay.
Đang nói trường hợp xe sử dụng thường xuyên mà cụ.
Xe không sử dụng hoặc sử dụng ít thì có khuyến cáo khác và cái này thì theo thời gian : sau 8 - 12 tháng như cụ nói nếu sử dụng ít hoặc nếu cụ để quá lâu không chạy thì khi bắt đầu sử dụng lại nên thay dầu máy.
Cụ xem kỹ còm trước của em nhé.

hoanglong_hn

Xe tải
Đi ít thì ko vấn đề gì đâu cụ,chỉ là nếu thời gian quá dài,trên 6 tháng,dầu có thể bị biến tính giảm khả năng bôi trơn động cơ,nếu xe để cả tuần ko đi thì khi nổ máy để máy chạy ko tải 5-7 phút cho dầu bơm đều,ko nên bật điều hòa kéo số ngay dễ gây hại động cơ.

PhongNgoc

Xe buýt
Nói chung có ảnh hưởng nhưng không đáng kể đâu cụ. Cùng loại nhớt, động cơ không khác nhau nhiều, nhưng hãng ô tô chọn thời gian bảo dưỡng khác nhau, 5000, 7500, 1000. Cụ không đi, chỉ vài tháng thì không vấn đề gì đâu. Tuần cụ cho nổ máy 1 lần là được, 15 phút hoặc hơn nếu chỗ để xe cụ thoáng.

NNS

Xe ngựa
Cụ chủ chăm xe kĩ tính quá nhỉ.
Xe để 2 tuần ko đi vẫn để nổ bt, nếu ko đi mà vẫn hết điện chứng tỏ 1 là ắc quy tồi, 2 là hệ thống điện xe ko chuẩn.
Còn dầu thay đúng định kì là tốt, còn có lỡ chậm 1k km cũng chả sao đâu

minhtranslator

Xe tải
Cái này phải hết sức linh hoạt. Giả sử hai xe giống hệt nhau, dùng cùng một loại nhớt thì xe hay phải đi ở vòng tua máy cao rõ ràng là làm giảm chất luợng nhớt nhanh hơn. Do đó số km chỉ là khuyến cáo. Còn nữa, dầu cụ thay loại gì, đâu gốc tổng hợp đi đc trên 10.000km cơ. Còn loại gốc khoáng thì khoảng 5000k. Nhưng lệch tý chẳng sao. Nói mới nhớ con xe lead vk em lâu lắm chưa thay dầu. Quên mất nhưng đảm bảo máy vẫn ngon lành.

Cụ lo quá thì mua về tự thay dễ ợt. Em toàn tự thay, 1 năm thay 2 lần. Làm bình motul tổng hợp khoảng 600k, mua cái lọc nhớt trong hãng 70k, leo xe lên cầu rửa xe.

Taihoatu

Xe lăn
Chả sao đâu cụ ạ
Xe em 1 năm em mới thay một lần (vì mỗi năm em chỉ đi khoảng 5-6000km thôi).

nguyenhuong

Xe đạp
Cái này phải hết sức linh hoạt. Giả sử hai xe giống hệt nhau, dùng cùng một loại nhớt thì xe hay phải đi ở vòng tua máy cao rõ ràng là làm giảm chất luợng nhớt nhanh hơn. Do đó số km chỉ là khuyến cáo. Còn nữa, dầu cụ thay loại gì, đâu gốc tổng hợp đi đc trên 10.000km cơ. Còn loại gốc khoáng thì khoảng 5000k. Nhưng lệch tý chẳng sao. Nói mới nhớ con xe lead vk em lâu lắm chưa thay dầu. Quên mất nhưng đảm bảo máy vẫn ngon lành.

Cụ lo quá thì mua về tự thay dễ ợt. Em toàn tự thay, 1 năm thay 2 lần. Làm bình motul tổng hợp khoảng 600k, mua cái lọc nhớt trong hãng 70k, leo xe lên cầu rửa xe.
Vẫn nổ bình thường mà cụ, xe em đc cái bình ngon lắm, chưa chết điện lần nào. Nhưng mấy hôm rồi em nổ máy thì tua cao hơn bình thường (trước nổ 3p tua chỉ loanh quanh 1k2 thôi) giờ nó vọt lên 1k5 rồi nằm im đó ko xuống. Đánh ra đánh vào rồi nổ máy đứng im nó cũng ko xuống nữa, tiếng máy ko còn ngọt như lúc trước đi hàng ngày, vậy em mới lo.

minhtranslator

Xe tải
Vẫn nổ bình thường mà cụ, xe em đc cái bình ngon lắm, chưa chết điện lần nào. Nhưng mấy hôm rồi em nổ máy thì tua cao hơn bình thường (trước nổ 3p tua chỉ loanh quanh 1k2 thôi) giờ nó vọt lên 1k5 rồi nằm im đó ko xuống. Đánh ra đánh vào rồi nổ máy đứng im nó cũng ko xuống nữa, tiếng máy ko còn ngọt như lúc trước đi hàng ngày, vậy em mới lo.
Ý em nói là cụ hay đi số thấp, máy gằn, tua máy cao thì thay như khuyến cáo cũng ok. Còn không thì để 7000km thay cũng chẳng xi nhê gì. Đừng lo quá làm cái gì cụ ơi.

onano69

Xe container
Đỗ lỗ ko đi méo lốp thôi :) máy móc chả sao, lâu quá ko đi chuột nó làm ổ ;)

TsarPutin

Xe tăng
Em có lần đến gần 8000km mới mò đi thay dầu, chả sao, xe em đi 11v rồi
E thấy thay dầu chuẩn thì có đến 9-10.000 cug chả sao nếu đi thường xuyên đường đẹp