Dầu nhớt và chế độ bảo dưỡng cho từng dòng xế hộp

Trạng thái
Thớt đang đóng

mnih2000

Xe buýt
Em vừa đi thay dầu thợ họ lại thay loại Shell HX5 15W-40, như vậy có sao không cụ nhẩy? Thanks!!!
Nói chung em hơi tiếc vì bác lại sử dụng HX5 bác ạ, chính ra bác cố gắng tìm được HX7 thì ngon lành hơn, vì là hàng nhập nên chất lượng tốt, HX7 em thử nghiệm thấy tốt hơn cả MOBIL 2000, đặc biệt trên các dòng xe của KIA và Hyundai. Bác đi khoảng 3000km thì thay dầu nhé.

hehe,em mới tham gia forum,vào mục này đúng mục đang băn khoăn.Số là em mới kiếm đc con Innova.mà chưa có kinh nghiệm gì về Dầu nhớt, Dầu hộp số, Dầu phanh cả.bác xem tư vấn cho em phát.
Cửa hàng bác ở Tôn Đức Thắng,hàng Cháo ah,ngày nào cũng đi làm về qua đó,tiện hôm nào ghé qua bác thăm .Cám ơn bác trước:D
Cua hàng chính của em ở Nguyễn Quý Đức cụ ạ, Innova của cụ thì cụ nên thay như sau:

- Dầu động cơ: MOBIL 2000
- Dầu hộp số: Castrol TQD Dexron III
- Dầu phanh: MOTUL DOT 4
- Nước mát: MOBIL Coolant, nếu muốn rẻ thì xài TOTAL cũng ok.

bác Oil vào check dùm và tư vấn cho em phát,tks bác

satthuvn

Xe hơi
cám ơn cụ,lúc nào đó cần em qua cụ nhé

hiep.economic

Xe buýt
Kính gửi các Đại Ca

Em thấy trong topic này thiếu hẳn một phần về tư vấn dầu nhớt cho các bác khi sử dụng trong từng dòng xe một, em xin mạo muội mở một topic chuyên cung cấp thông tin về dầu nhớt phù hợp cho từng dòng xe tại Việt Nam, căn cứ vào tài liệu các hãng(cả họ nhà em làm bên dầu nhớt) và điều kiện chạy cụ thể.

Các bác có thắc mắc về dầu nhớt cho từng dòng xe cụ thể có thể để lại tên và năm mua xe nhé, em hy vọng đây sẽ là một topic bổ ích về việc chăm sóc xe định kỳ bao gồm:

1. Dầu nhớt
  2. Dầu hộp số
  3. Dầu phanh
  4. Nước làm mát

Các bác post reply tại topic này luôn ạ. Em cũng rất mong các bác nào có nhiều kinh nghiệm chỉ giúp các OFer những nơi cung cấp các loại dầu nhớt tốt và phù hợp với từng dòng xe.

Thanks
sách hướng dẫn sử dụng xe cruze bảo chỉ sử dụng dầu trợ lực lái loại dexon VI ,bác cho em hỏi loại đấy bác có ko vây?
em tìm mãi ko ra...huhu

mnih2000

Xe buýt
sách hướng dẫn sử dụng xe cruze bảo chỉ sử dụng dầu trợ lực lái loại dexon VI ,bác cho em hỏi loại đấy bác có ko vây?
em tìm mãi ko ra...huhu
Bác sử dụng dầu trợ lực lái của Kendall sẽ có thứ bác cần nhé bác

buonchan79

[Tịch thu bằng lái]
Bác Oil cho em hỏi: Xe CAPTIVA 2.0 máy DẦU thay dầu Total Rubia Tir 6400 15W-40 phẩm cấp API-CH4/SJ có được ko ạ ??

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng An

Xe hơi
Chào bác MrOil ! nhờ bác tư vấn giúp em với: xe em Santafe MLX 2009 (diesel Turbo 2.0) nhưng em có vấn đề băn khoăn thế này: catalogue theo xe thì hãng khuyên dùng nhớt 5W-30 API: CH4 hoặc cao hơn, nhưng vì đây là dòng xe SX cho thị trường nội địa Hàn Quốc nên nhà SX khuyên dùng nhớt này (nhiệt độ môi trường từ - 15 đến 10 độ và động cơ VGT Turbo Diesel 2.0 này tiêu chuẩn EURO 4 cho thị trường nội địa HQ) là phù hợp còn với thị trường Việt Nam thì em thấy theo SHD của Santafe CRDi 2.2 loại SX cho thị trường VN thì lại dùng nhớt 15W-40 và các đại lý ủy quyền của Hyundai tại VN đều dùng nhớt này (Việt Nam ngưỡng nhiệt độ từ 10 đến 40 độ cao hơn nhiều so với HQ và động cơ CRDi 2.2 này tiêu chuẩn EURO 2 cho thị trường Việt Nam )
theo bác thì xe em giữa 2 loại: Mobil Delvac MX 15W-40 (API: CJ4/CI4/CH4) và Mobil 1 Turbo Diesel Truck 5W-40 (API: CJ4/CI4 plus/CH4) em nên dùng loại nào là phù hợp nhất, và nếu Shell thì loại nào tốt đối với xe em (vì Hyundai khuyên dùng Shell Helix mà)
Thanks!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

iwate

Xe buýt
Dầu Kendall ở chỗ Oil là chạy được đấy.

mnih2000

Xe buýt
Dầu Kendall ở chỗ Oil là chạy được đấy.
Caảm ơn cụ đã ủng hộ em nhiệt tình ạ

Chào bác MrOil ! nhờ bác tư vấn giúp em với: xe em Santafe MLX 2009 (diesel Turbo 2.0) nhưng em có vấn đề băn khoăn thế này: catalogue theo xe thì hãng khuyên dùng nhớt 5W-30 API: CH4 hoặc cao hơn, nhưng vì đây là dòng xe SX cho thị trường nội địa Hàn Quốc nên nhà SX khuyên dùng nhớt này (nhiệt độ môi trường từ - 15 đến 10 độ và động cơ VGT Turbo Diesel 2.0 này tiêu chuẩn EURO 4 cho thị trường nội địa HQ) là phù hợp còn với thị trường Việt Nam thì em thấy theo SHD của Santafe CRDi 2.2 loại SX cho thị trường VN thì lại dùng nhớt 15W-40 và các đại lý ủy quyền của Hyundai tại VN đều dùng nhớt này (Việt Nam ngưỡng nhiệt độ từ 10 đến 40 độ cao hơn nhiều so với HQ và động cơ CRDi 2.2 này tiêu chuẩn EURO 2 cho thị trường Việt Nam )
theo bác thì xe em giữa 2 loại: Mobil Delvac MX 15W-40 (API: CJ4/CI4/CH4) và Mobil 1 Turbo Diesel Truck 5W-40 (API: CJ4/CI4 plus/CH4) em nên dùng loại nào là phù hợp nhất, và nếu Shell thì loại nào tốt đối với xe em (vì Hyundai khuyên dùng Shell Helix mà)
Thanks!
Baác không nên dùng MOBIL Turbo DIESEL truck bác nhé, không phù hợp với xe bác chút nào, tốt nhất cho xe bác thì bác nên lựa chọn một trong 2 sản phẩm sau:
- MOBIL Delvac MX 15W40
- Kendall Diesel 15W40

Coòn nếu trong trường hợp không có 2 loại trên, bác chọn Shell RIMULA R3 nhé bác.

Bác Oil cho em hỏi: Xe CAPTIVA 2.0 máy DẦU thay dầu Total Rubia Tir 6400 15W-40 phẩm cấp API-CH4/SJ có được ko ạ ??
Dạ xe của cụ nên dùng MOBIL Delvac MX tốt hơn cụ ạ

em tìm mãi ko ra...huhu
Khoổ quá bác ạ, hàng lại vừa hết xong, thứ 4 hoặc thứ 5 hàng về em gọi cụ nhé.

Bonsai Ngoc Dung

Xe buýt
Các cụ cho nhà cháu hỏi;khi thay dầu xe có nhất thiết phải thay cùng một loai không ạ,Cản ơn các cụ.

buonchan79

[Tịch thu bằng lái]
em nghĩ là ko nhất thiết nhưng mà nên ạ, còn cứ cùng phẩm cấp là được (VD: cùng là 15W-40). Chứ đừng nên lúc thì 15W-30, lúc lại 15W-40, lúc là 20W-50 là hại xe thôi ạ.

quanfgv35

Xe điện
Website
tamthoikhongco.com
Kụ Mr OIl cho em hỏi với .bên Kụ có dầu MOBIL one không ??? xe em mazda3 2010 thì sài loại mobil nào tốt ạ ,mua can 4 lít là ổn phải ko kụ ??????????
giá loại đó là bn ạ
thank kụ

quanfgv35

Xe điện
Website
tamthoikhongco.com
Hôm trước em đi thay dầu không có kinh nghiệm bảo bác Trường bác í thay cho loại tốt mà bác í lại thay cho cái loại CASTROL MAGNATEC lại còn dặn 7000 mới nên thay ,em check lại giá bên kụ có 360K thì chắc ko ngon đc rồi
E nghe kụ toyelica phán toàn chơi MOBI one nên em đánh đu theo cho cháu nó đỡ tủi .Kụ nhớ pm em nhá .Và em hỏi luôn cái castrol magatec kia thì khoảng bao nhiêu km thì thay ạ ????

quy.auto

Xe đạp
Mobil 1 có 2 loại nha mấy bác mobil gold chai vàng và mobil 1 chai xám.Mấy bác nên mua mobil gold tuy giá cao hơn chút nhưng chất lượng tốt hơn và xài lau hơn nhiều.

IamDragon

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi, em đi Kia Rio 2010 bản 1.6, xe này thì nên thay dầu nhớt thế nào, dùng Castrol có được không. Em thấy thợ thay đổi tầm 3l-3,2 l là kêu đầy rồi. K biết thế nào, mong các cao nhân chỉ giáo giúp. Tks

speedo

Xe hơi
Kụ Mr OIl cho em hỏi với .bên Kụ có dầu MOBIL one không ??? xe em mazda3 2010 thì sài loại mobil nào tốt ạ ,mua can 4 lít là ổn phải ko kụ ??????????
giá loại đó là bn ạ
thank kụ
Cụ Oil chưa trả lời thì em mạn phép trả nhời hộ, tại em cũng chạy Mazda3 (2011) và cũng hỏi cụ đấy câu này rồi. Em lấy chỗ cụ đấy dầu Kendall 5W-30 (đúng chỉ số trong sách hướng dẫn). Can nó ghi là 3,6 mấy lít đấy nhưng đổ thoải mái kể cả thay lọc dầu.

ITcity

Đi bộ
Bác cho em hỏi là bác mua dầu này ở đâu ạ (Mobil 1 Extended Performance 5W-30), em đang muốn tìm dầu này? Bác nào biết nhắn giúp em nhé: Ánh 016.8228.8668

Cụ Dầu cho em hỏi một chút.

Em mới thay dầu Mobil 1 Extended Performance 5W-30 cho em Camry tuần trước, do đổ hơi quá tay nên phải mở ốc xả dầu để xả bớt một ít. Có 2 câu hỏi nhờ cụ giải đáp:

- Trước em dùng dầu thường, đây là lần đầu thay full synthetic nên đã mở ốc xả và kích nghiêng xe cho dầu chảy ra rất kỹ (khoảng 2 tiếng, không mua được mấy hóa chất tẩy rửa trước khi đổi loại dầu như mấy bài trước cụ nói). Khi xả bớt dầu mới, thấy có màu nâu đậm, gần như đen, vì chưa bao giờ xem màu dầu ngay sau khi thay (sau 1 ngày và chạy khoảng 30Km), nên không biết: Như vậy là bình thường vì dầu gặp nhiệt bị đổi màu? Hay không bình thường vì dầu dư bẩn (dầu trước mới chạy có 4000 Km, thay ra cũng thấy rất đen)? 2 loại dầu khác nhau uýnh lộn? Máy có vấn đề (xe đã chạy khoảng 7 vạn Km, kiểm tra bugi màu đỏ gạch, khô, đẹp)?

- Thấy bài trước có bác đổ dư dầu và gara xả hết ra rồi đổ lại, mà thấy nhiều người làm thế, vậy em xả 1 ít ra rồi vặn chặt ốc xả dầu lại như trên có được không hay phải xả hết, lau khô ốc xả dầu và xung quanh rồi đổ lại? Hiện nay quanh ốc xả dầu khô, không bị rò rỉ.

Cảm ơn cụ nhiều và chúc cụ đông khách!

mnih2000

Xe buýt
Hôm trước em đi thay dầu không có kinh nghiệm bảo bác Trường bác í thay cho loại tốt mà bác í lại thay cho cái loại CASTROL MAGNATEC lại còn dặn 7000 mới nên thay ,em check lại giá bên kụ có 360K thì chắc ko ngon đc rồi
E nghe kụ toyelica phán toàn chơi MOBI one nên em đánh đu theo cho cháu nó đỡ tủi .Kụ nhớ pm em nhá .Và em hỏi luôn cái castrol magatec kia thì khoảng bao nhiêu km thì thay ạ ????
Cụ gọi điện theo số 098 611 6342 giúp em nhé, tại dạo này bận quá nên chưa có thời gian reply các cụ.

Mobil 1 có 2 loại nha mấy bác mobil gold chai vàng và mobil 1 chai xám.Mấy bác nên mua mobil gold tuy giá cao hơn chút nhưng chất lượng tốt hơn và xài lau hơn nhiều.
Chính xác là MOBIL 1 0W40 còn được gọi là MOBIL GOLD chất lượng giờ đã đạt cấp SN rồi ạ, chạy từ 8000- 10000km. Tiếc là em nó sắp bị xóa sổ ở VN và số lượng cũng cực kỳ hạn chế.

Các cụ cho em hỏi, em đi Kia Rio 2010 bản 1.6, xe này thì nên thay dầu nhớt thế nào, dùng Castrol có được không. Em thấy thợ thay đổi tầm 3l-3,2 l là kêu đầy rồi. K biết thế nào, mong các cao nhân chỉ giáo giúp. Tks
Kia Rio cụ đổ khoảng 3-3.2L thôi ạ, dầu nhớt cụ rất nên thay của Shell cụ nhé, phẩm cấp phù hợp là Shell HX7 5W40 cụ ạ, hàng nhập đi ngon lắm.

Bác cho em hỏi là bác mua dầu này ở đâu ạ (Mobil 1 Extended Performance 5W-30), em đang muốn tìm dầu này? Bác nào biết nhắn giúp em nhé: Ánh 016.8228.8668
Cái này em không rõ lắm vì là hàng không chính hãng cụ ạ, bên MR OIL không bán các loại hàng này ạ.

Cảm ơn các cụ đã ủng hộ TOPIC ạ

damduongxa

Đi bộ
Cụ Oil ơi, em mới được tặng 1 em zace, 2005 thì phải nghiên cứu hoài mà kô biết dùng loại nhớt máy nào cho tốt, cho em hỏi cụ vài câu nhé!
- Những hiệu thông dụng như Castrol, Shell, Mobil, Motul thì nên sử dụng dòng nào?
- Sử dụng nhớt tổng hợp được kô ợ? Như Agip SINT Evolution thì sao?
Xin cụ cho ý kiến ợ!!! Đa tạ cụ trước.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng