[Funland] Đấu thầu tại bệnh viện, quá nhiều khúc mắc

New car 2023

Xe điện
Em xem phim the breaking bad thấy cùng 1 loại ma tuý nhưng cách điều chế khác nhau cũng ảnh hưởng đến chất lượng (điều chế tốt thì phê hơn chẳng hạn). Đợt e bị dị ứng da có bôi thuốc có thành phần chính là cortisecoid. 2 lần mua 2 loại thuốc khác nhau mà lần đầu thì thuốc bôi hay bị khô da, lần 2 thì mềm. Tra ra thì biết nó là thế hệ thứ 2. Vậy, thành phần chính và tá dược thì cái nào là yếu tố chính ảnh hưởng đến chất lượng sp.
Như bác bảo thì xuất xứ quốc gia vẫn không phải là yếu tố tiên quyết với chất lượng sp thậm chí như vụ vnpharma còn gian lận xuất xứ. Cái men vi sinh em mua cho con mua cả hộp mà còn không thấy ghi thông tin là nó sx hay thuê gia Công (chỉ đoán qua cái tên của cty vì đó là cty thương mại).
Tổng quan em nhận thấy là bộ y tế bị bịt mắt buông lỏng không giám sát ở rất nhiều mảng từ dược, khám chữa bệnh đến thẩm mỹ, mỹ phẩm.
Mà nghe nói đệ anh ptt bị bắt vụ vịt ớ rồi. Chắc sắp tới hết tình trạng ăn vạ luật thôi,
Hoạt chất, tất nhiên, vẫn là quan trọng nhất bác ạ, với Hoá dược, tức là với thuốc tây ấy.
Tụi EU sản xuất thì nguồn nó sạch sẽ hơn, an toàn hơn.
Tá dược "xịn" của nó dẫn hoạt chất đến đích nhanh hơn.

Tạm dịch: do đó, uống thuốc đắt thì nó điều trị nhanh hơn, uống ít thuốc hơn, phản ứng phụ ít hơn, và do đó, hiệu quả hơn nhiều.

Thuốc rẻ, cũng khỏi bệnh thôi, nhưng bác phải uống nhiều hơn, phản ứng phụ tăng nhiều và mạnh hơn so với thuốc đắt; và cần nhiều thời gian hơn.
Chưa kể khả năng "ngộ độc" cũng cao hơn.

DrH2012

Xe buýt
Chưa kể sau điều trị 40 ca không khỏi kia còn bị nhờn thuốc ngay cả khi quay lại thuốc gốc,
Và sau đó chi phí điều trị cho các lần sau sẽ tăng lên rất rất nhiều.
Chuẩn cụ ạ, nên thuốc tốt hay ko tốt nó ko chỉ đơn giản như hàng hoá thông thường. Các cụ mua dthoai đểu, nó lỗi hay hỏng các cụ đổi cái khác thì chỉ mất tiền. Gặp thuốc ko tốt nó đúng kiểu ‘’ Tiền mất tật mang’’.
Em tin thuốc ngoại ko phải vì e sính ngoại, mà thực sự các khâu liên quan đến dược của nước ta hoặc 1 số nước khác nó quá kém, quá cẩu thả.

cusao

Xe lăn
Em tự đánh giá thì nhận thấy cũng chả có gì khúc mắc lắm đâu. Chả qua qui định cũ không tốt nên nhiều kẻ dễ dàng kiếm được lợi ích, nay không dễ kiếm được nên mới sinh ra nhiều "khúc mắc". Cứ thử không trông mong vào lợi ích xem có thấy "khúc mắc" không?

New car 2023

Xe điện
Chuẩn cụ ạ, nên thuốc tốt hay ko tốt nó ko chỉ đơn giản như hàng hoá thông thường. Các cụ mua dthoai đểu, nó lỗi hay hỏng các cụ đổi cái khác thì chỉ mất tiền. Gặp thuốc ko tốt nó đúng kiểu ‘’ Tiền mất tật mang’’.
Em tin thuốc ngoại ko phải vì e sính ngoại, mà thực sự các khâu liên quan đến dược của nước ta hoặc 1 số nước khác nó quá kém, quá cẩu thả.
Cũng phải tuỳ bệnh thôi bác.
Với các thuốc kiểu Nhỏ mũi, Vitamin C ..., tôi vui lòng xài đồ Việt Nam, thậm chí đồ India.
Với thuốc tiêm, hoặc kháng sinh thế hệ mới, cứ EU mà gõ bác ạ.

DrH2012

Xe buýt
Với các thuốc kiểu Nhỏ mũi, Vitamin C ..., tôi vui lòng xài đồ Việt Nam, thậm chí đồ India.
Em đồng ý ạ.
Trên góc độ người tiêu dùng thì e thấy thuôc của Nga Ngố rất ổn, mỗi tội chữ Nga e đọc k dễ như tiếng Anh và hàng Nga ko nổi tiếng.
Bác hình như cũng bên Dược đúng ko ạ

New car 2023

Xe điện
Em đồng ý ạ.
Trên góc độ người tiêu dùng thì e thấy thuôc của Nga Ngố rất ổn, mỗi tội chữ Nga e đọc k dễ như tiếng Anh và hàng Nga ko nổi tiếng.
Bác hình như cũng bên Dược đúng ko ạ
Tôi chém thôi, chẳng biết gì về Dược.

Còn thuốc Liên Xô, tốt thật, nghe đồn vậy.
Nhưng hệ thống tiêu chuẩn nó khác ta hoàn toàn - khác cái Hệ thống mà ta công nhận.
Thế nên, thuốc Nga khó lòng vô nhà mình.

meodenminh

Xe điện
Ở ta mà càng giám sát, càng kiểm tra thì chất lượng SP nó càng đi xuống cụ. :))
Chỉ có lập hàng rào kỹ thuật + đánh vào kinh tế và DN chịu trách nhiệm trước pháp luật thì nó mấy khá lên được cụ
Kiểu như xử phạt xây dựng trái phép, nhưng cho tồn tại cụ nhể.
Hàng rào kỹ thuật là gì, yêu cầu ISO này nọ họ chạy được hết ...
Nói chung chỉ khổ cho doanh nghiệp chân chính thôi

Dream Thai

Xe điện
Em tự đánh giá thì nhận thấy cũng chả có gì khúc mắc lắm đâu. Chả qua qui định cũ không tốt nên nhiều kẻ dễ dàng kiếm được lợi ích, nay không dễ kiếm được nên mới sinh ra nhiều "khúc mắc". Cứ thử không trông mong vào lợi ích xem có thấy "khúc mắc" không?
Làm đúng thì ăn cám, sẽ về thời kỳ đồ đá cụ ạ.
E ví dụ nhé: cụ mua cái máy chup X quang giá gốc 10 tỷ, khi tính giá thành 1 lần chụp 500k trong đó bao gồm khấu hao may móc, nhân công NVYT (vi dụ chỉ dc tính 300k 1 ngày công).
Nên ông mua máy phải khai khống cái máy lên 15 tỷ, để bù cho phần nhân công NVYT kia.

E làm bên CNTT cũng bị tuong tự, giá nhân công KSY bậc 3 mà được tính có 400k 1 ngày ^:)^

mamtom7981

Xe buýt
Thêm cho cụ 1 ốp sừn nữa là thuốc EU cũng tốt, ngoài ra còn các nước G7 nữa cụ ạ
Thuốc kiểu nhỏ mũi, xịt họng.... thì VN hay HQ thậm chí Ấn Độ cũng được cụ ạ

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Em đồng ý với cụ gần hết trừ cái lấy ví dụ cuối. Với thuốc xịn 100đ/liệu trình, hiệu quả 90%, thì với 1000đ, chúng ta chữa dc 9 ca, 1 ca ko khỏi phải đổi phác đồ ( chi phí tăng lên), giả sử chi phí ca đó là 200đ đi, thì tổng chi phí bỏ ra sẽ là 1200 đồng/10 ca.
Vơi trường hợp bên dưới, 1000đ, bác dtri được 20 ca, tỷ lệ khỏi là 60%, thất bại là 40% phải đổi phác đồ. Nếu chi phí dtri tiếp của 40% kia là 200đ, thì tổng số tiền sẽ là 1000+1600=2600đ/20 ca.
Hiệu quả về mặt kinh tế so với phương án 1 chưa chắc đã hơn, về mặt tâm lý thì cả bnhan và Bs đều khó chịu nên điều trị không khỏi rồi
Cụ cho em hỏi ngu chút sao hàng Úc, ví dụ TPCN, sản phẩm cho mẹ và bé ở ta đường xách tay thì nhiều người mua, còn hàng nhập chính ngạch thì bán rất khó. Có phải tụi Úc họ sản xuất cho xk thì chất lượng khác, còn nội địa thì lại công thức khác phải không ạ ?

hoanghaitamviet

Xe đạp
Em đồng ý với cụ gần hết trừ cái lấy ví dụ cuối. Với thuốc xịn 100đ/liệu trình, hiệu quả 90%, thì với 1000đ, chúng ta chữa dc 9 ca, 1 ca ko khỏi phải đổi phác đồ ( chi phí tăng lên), giả sử chi phí ca đó là 200đ đi, thì tổng chi phí bỏ ra sẽ là 1200 đồng/10 ca.
Vơi trường hợp bên dưới, 1000đ, bác dtri được 20 ca, tỷ lệ khỏi là 60%, thất bại là 40% phải đổi phác đồ. Nếu chi phí dtri tiếp của 40% kia là 200đ, thì tổng số tiền sẽ là 1000+1600=2600đ/20 ca.
Hiệu quả về mặt kinh tế so với phương án 1 chưa chắc đã hơn, về mặt tâm lý thì cả bnhan và Bs đều khó chịu nên điều trị không khỏi rồi
Đây là bài toán kinh tế dược đơn giản nhất thôi cụ, còn với người quản lý, họ cần có nhiều căn cứ và thông tin hơn.

Oteconde

Xe buýt
Cụ cho em hỏi ngu chút sao hàng Úc, ví dụ TPCN, sản phẩm cho mẹ và bé ở ta đường xách tay thì nhiều người mua, còn hàng nhập chính ngạch thì bán rất khó. Có phải tụi Úc họ sản xuất cho xk thì chất lượng khác, còn nội địa thì lại công thức khác phải không ạ ?
1. Quan trọng nhất là Giá (hàng xách tay giá rẻ hơn, đầu vào chưa chắc rẻ hơn hàng chính ngạch, nhưng đầu ra rẻ hơn, do trốn được nhiều thủ tục - thuế má, đăng ký, đăng kiểm, lưu hành, các loại tài liệu chứng minh công dụng, nọ kia...)
2. Thứ tiếp theo là Văn hóa tiêu dùng: Chúng ta vẫn đang có văn hóa xử dụng hàng lậu, hàng không có nguồn gốc rõ ràng. Thích mua ở chợ tạm, chợ cóc hơn là ở siêu thị. Từ rau, thịt, trứng... chúng ta thích mua hàng à uôm, hơn là hàng được đóng gói nghiêm chỉnh...
3. Thứ 3 là không biết cách sử dụng tư vấn từ người có chuyên môn: Ví dụ bác sĩ tư vấn thuốc A, thực phẩm A... nhưng ra quầy chúng ta lại nghe bạn bán hàng để quay sang mua thuốc B, thực phẩm B... Xây nhà chúng ta có thiết kế của Kiến trúc sư, nhưng ông hàng xóm sang góp ý thì chúng ta lại thay đổi theo ông hàng xóm... Nói chung là hãy gặp ĐÚNG chuyên gia để xin tư vấn, đừng nghe lời mấy thằng tay ngang.
4. Chuyên gia vì tiền tư vấn linh tính: Có nhiều trường hợp chuyên gia vì tiền mà tư vấn bố láo...