[Funland] Đấu thầu xong kiểm toán lại thì làm sao ?

Conchuotnho

Xe tăng
Hôm qua em ngồi thằng cu em mà nó có câu chuyện em cũng chưa hiểu sẽ xử lý thế nào ?
Bên nó tham gia đấu thầu công khai (qua trang đấu thầu) một gói thuộc NS NN. Đấu xong, ký kết HĐ, tiến hành làm được 1 thời gian thì bên CĐT (bên A) có thanh tra. Người ta phát hiện giá dự toán để đem đi đấu thầu bên A làm có vấn đề và yêu cầu bỏ ra một khoản tiền ko được đưa vào giá gói thầu. bên A chẳng biết làm thế nào vì đấu rồi, chấm rồi, ký HĐ và tạm ứng 1 phần giá trị. Bây giờ A lại bảo B giảm giá (dúng bằng giá mà thanh tra phát hiện ko được đưa vào).
Em bảo có mà điên, mà giảm thế nào được cơ chứ. Sai là do bên A chứ có phải do mình đâu. Nhưng nó bảo mình ko sai nhưng nếu ko hợp tác hai bên thì cũng khó xử lý được keo này.
Vậy theo các cụ nên xử lý thế nào đây ?
nếu HĐ sai pháp luật thì hợp đồng vô hiệu cụ nhé, đừng đấu bằng luật với NN. Món này nếu tt phát hiện ra sai còn có cơ hội sửa, xong xuôi an bài rồi thì càng vỡ mồm.

Hieumos

Xe container
Hôm qua em ngồi thằng cu em mà nó có câu chuyện em cũng chưa hiểu sẽ xử lý thế nào ?
Bên nó tham gia đấu thầu công khai (qua trang đấu thầu) một gói thuộc NS NN. Đấu xong, ký kết HĐ, tiến hành làm được 1 thời gian thì bên CĐT (bên A) có thanh tra. Người ta phát hiện giá dự toán để đem đi đấu thầu bên A làm có vấn đề và yêu cầu bỏ ra một khoản tiền ko được đưa vào giá gói thầu. bên A chẳng biết làm thế nào vì đấu rồi, chấm rồi, ký HĐ và tạm ứng 1 phần giá trị. Bây giờ A lại bảo B giảm giá (dúng bằng giá mà thanh tra phát hiện ko được đưa vào).
Em bảo có mà điên, mà giảm thế nào được cơ chứ. Sai là do bên A chứ có phải do mình đâu. Nhưng nó bảo mình ko sai nhưng nếu ko hợp tác hai bên thì cũng khó xử lý được keo này.
Thằng em cụ nói chuẩn rồi còn gì.

Nếu dự án đang dang dở, chắc chắn một điều là gói thầu đó chủ đầu tư sẽ giam khoản quyết toán lại, để mà em cụ đòi được thì đến mùa quýt.

Giờ chấp nhận ký lại phụ lục hợp đồng, đồng thời thỏ thẻ với anh A rằng thì là mà có dự án a, b, c gì đó thì anh ưu tiên cho em.

PS: Lỗi của thằng em cụ là không đồng hành cùng A đi giải trình thanh tra, có khi mất ít hơn.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: dpl

cr7m10

Xe tải
Tùy cụ ạ, nếu bên cụ còn muốn làm ăn tiếp với các chú NSNN thì phải nôn ra, ngậm bồ hòn làm ngọt coi như đen ạ. Còn nếu dứt tình đoạn nghĩa, thì cứ cù nhầy thôi (trường hợp phần việc bên cụ đã làm tương đương với giá trị tạm ứng, còn nếu làm quá rồi thì cân đối để gỡ ạ)

Lacet_ti

Xe container
NSNN cãi sao được- cãi thì cãi lúc thanh tra đi.
Nó bảo bỏ đi. VD thi công cái mái tôn, thanh tra bảo ko cần, bỏ đi.
Nếu chưa thi công thì bỏ ko sao - chả ai thiệt cả
Nếu thi công dang dở - thì đó mới là mệt
Kiểu gì cũng ngồi với CDT mà cùng tháo gỡ- CDT đền cho gói khác, mang vật ******* gói đấy mà làm...
Chứ ko điên như ý cụ thì quyết toán thế nào khi KL đã bị cắt ?

Taihoatu

Xe lăn
Trả thôi, không đấu lại được đâu.

cháu lên 3

Xe container
em toàn làm tư giờ muốn làm NS thì phải cbi những gì các cụ nhỉ
Ví dụ như quy trình tnao
việc thiết kế, phê duyệt ban đầu là nhà thầu tự xử hết hay có sẵn rồi mình nhảy vào đấu hả các cụ

Theo quan điểm của e chỉ có 1 con đường duy nhất: đó là bên B ngồi lại với bên A để ký lại HĐ. Muốn làm đc điều này trc hét bên A phải duyệt lại QĐ để làm cơ sở ký lại theo giá mới. cái sự nhầm lần là xảy ra thưởng xuyên với TVTK bây giờ, công tác Dự toán của các TVTK là cực yếu, e làm hầu như với gần 10 NT TVTK có số có má top đầu chuyên ngành mà sểnh ra là sai, cái việc tính thừa, tính thiếu, chạy sai ĐM là cơm bữa nên công tác thẩm định của CĐT là rất quan trọng. Cái gì ko phải của mình thì đừng tham, còn bên B bảo ko ký lại á, 99% là ông cũng tạch theo. Có những HĐ bên e ký rồi, NT phát hiện ra sai sót tình thừa, họ đề nghị ký lại HĐ điều chỉnh.

Lucky

Xe tăng
Ko ăn dc của Nn đâu đừng cố, ko điều chỉnh lại cho đúng với thanh tra mai quyết toán sao dc, kho bạc nào nó thanh toán cho, chả nhẽ kiện nhau ra toà ah

Greenpips

Xe tải
em làm vốn nhà nước rồi, vận hành dự án rồi cũng mới chỉ đc 80% là may, kể cả có ký quyết toán A-B để xuất hóa đơn xong nhưng muốn lấy số bị giữ lại thì cũng phải phải đợi Sở TC nó nhảy vào xem đã. Sai hoặc thừa đâu nó cắt hết sau đó trừ vào chỗ giữ lại rồi mới đc chi trả. Rủi nó cắt nhiều hơn cả số giữ lại :D :D thì mời xuất toán nhé. Làm vốn ngân sách nó thế, chả khácđượcđâu.
Lại còn có cái kiểu này mới khoa chứ: ký HĐ xong xuôi, làm xong rồi, nhưng HĐ bị tuýt còi sai luật thế là HĐ vô hiệu (ở trường hợp của em là :tất cả đều TT bằng USD nhưng pháp lệnh ngoại hối y/c phải TT chi phí VND với các chi phí Local cost, mà lỗi này do CĐT vì ngay thương thảo bên em đã ghi biên bản đề nghị tách riêng 2 loại đồng tiềnnhưng CĐT cứ y/c phải USD cơ. Mệt lắm).
Trong trường hợp của cụ chủ top, em nghĩ A-B ngồi lại với nhau mà

kogenzo

Xe buýt
em làm vốn nhà nước rồi, vận hành dự án rồi cũng mới chỉ đc 80% là may, kể cả có ký quyết toán A-B để xuất hóa đơn xong nhưng muốn lấy số bị giữ lại thì cũng phải phải đợi Sở TC nó nhảy vào xem đã. Sai hoặc thừa đâu nó cắt hết sau đó trừ vào chỗ giữ lại rồi mới đc chi trả. Rủi nó cắt nhiều hơn cả số giữ lại :D :D thì mời xuất toán nhé. Làm vốn ngân sách nó thế, chả khácđượcđâu.
Lại còn có cái kiểu này mới khoa chứ: ký HĐ xong xuôi, làm xong rồi, nhưng HĐ bị tuýt còi sai luật thế là HĐ vô hiệu (ở trường hợp của em là :tất cả đều TT bằng USD nhưng pháp lệnh ngoại hối y/c phải TT chi phí VND với các chi phí Local cost, mà lỗi này do CĐT vì ngay thương thảo bên em đã ghi biên bản đề nghị tách riêng 2 loại đồng tiềnnhưng CĐT cứ y/c phải USD cơ. Mệt lắm).
Trong trường hợp của cụ chủ top, em nghĩ A-B ngồi lại với nhau mà
Nhiều dự án chơi thân với CĐT, thanh toán hết rồi mà đến lúc ra Sở TC Quyết toán bị cắt thì vẫn phải cắn răng trả thôi cụ, tiền A-B chi rồi thì coi như chi phí cơ hội lần sau T_T

Greenpips

Xe tải
Nhiều dự án chơi thân với CĐT, thanh toán hết rồi mà đến lúc ra Sở TC Quyết toán bị cắt thì vẫn phải cắn răng trả thôi cụ, tiền A-B chi rồi thì coi như chi phí cơ hội lần sau T_T
vầng, biết làm thế nào được, cơ chế nó thế.
Có vài dự án vốn ODA được tự chủ như SG hoặc HN còn đỡ, chứ vốn ODA về các tỉnh thì lại khác, Chủ đầu tư thì ký thông qua HĐ fidic, nhưng nhiều thứ trong fidic nó mâu thuẫn với VN, mặc dù CĐT làm đúng theo fidic thì đến khi cơ quan chức năng vào thanh kiểm tra họ lại cứ phang theo VN, ngọng hết cả lũ

Bigcat1

Xe tăng
Theo luật, hợp đồng trọn gói thì Nhà thầu ko bị cắt. Sai CĐT, TVTK, ông phê duyệt cái sai phải chịu.
Ví dụ vụ Cát Linh HĐ. Hđ EPC, Kiểm toán NN bảo cắt thì đi mà cắt CĐT Việt, Nhà thầu TQ kệ, đúng luật mà làm.
Vấn đề ở trong nước mà Thanh tra, Kiểm toán hô cắt là rách việc. CĐT là công bộc của dân thì đào đâu ra tiền mà trả. Đi tù thì ko rồi, có gì chỉ cần xin lỗi là xong. Mà Nhà thầu ko sai luật. Vậy chỉ có cách CĐT nói khó TT, KT đừng có trừ thôi.
Nhưng... lệ làng cứ đi đâu phải trừ một ít để.. khách quan. Đen phải chịu thôi.
Đến lúc nào ở ta được lôi nhau ra tòa xử. Nhà thầu kiện ngược TT, KT đi tù được thì mới nhiều cái vui.

toimuondie

Xe container
Cát Linh - Hà Đông đúng như vậy đấy cụ ạ.
Nhưng nhà thầu TQ nó kệ, còn nhà thầu VN thì phải chấp nhận nôn ra thôi.

The Unforgiven

Xe tải
Cụ khuyên bạn cụ cứ làm tiếp đi các bác đền cho cái khác ở chỗ khác coi như thả con săn sắt bắt con cá rô ;))

matizvan2009

Xe ba gác
vấn đề đấu thầu có giá break-down không hay giá lumpsum
giá bd họ bóc được cũng khó ăn khó nói đấy

Bugatti.

Xe buýt
Bên em trong HĐ và thanh lý luôn có câu “Trong trường hợp cơ quan kiểm tra của nhà nước phát hiện sai sót và yêu cầu xuất toán thì bên B phải hoang trả số tiền trên” ko nhớ chính xác từng chữ nhưng đại loại như thế. Nghe hơi chuối nhưng chắc cho chut đầu tư :)

berryfun

Xe điện
cụ chủ thớt nên ngồi lại. Ko ngồi lại thì ngoài khoản tiền lỗ còn mất kha khá. Rượu mời ko uống cẩn thận uống thuốc độc.
chủ đầu tư cũng đang phát điên trong ca này rồi chứ ko riêng gì nhà thầu.
cái mất nhìn thấy đôi khi quá nhỏ so với những cái chưa nhìn thấy

Lèo tèo

Xe đạp
Cụ không có nghiệp vụ thì đừng tham gia vào mà rối việc lên.
B tham gia đấu thầu mà không phát hiện hồ sơ sai thì B cũng phải xem lại năng lực.
A thường là không sai vì việc này là của nhà tư vấn, thuê tư vấn thì tư vấn phải chịu trách nhiệm.
Vấn đề bây giờ là phối kết hợp để xử lý cho trôi việc.
Thanh tra là khách quan nhất, áp dụng đúng văn bản hiện hành mà táng, hehe
Làm gì có nhà thầu nào k biết:))
Chỉ là im lặng nghĩ giấu đc thì lượm thôi
A thường k sai như cụ nói cũng 1 mớ vô lò kia ngồi đó mà thường k sai ( kênh dự toán chủ yếu là A hoặc chủ quản của A nhé ) nhà thầu cũng có khả năng nhưng đấy là khi A hoặc chủ quản của A non thôi
Còn chủ yếu thanh tra kiểm toán vào dọa thì dọa A là chính ( vì nắm đc A chứ B mà họ đấu thầu theo đúng quy định thì lấy gì mà nắm, nhưng tất nhiên nói đi phải nói lại, cắt dự toán của A thì cũng coi như nguồn ngân sách cho dự án bị cắt, điều này ảnh hưởng trực tiếp đến B, chính vì thế nên vô hình chung B sẽ là người lãnh đạn trực tiếp

Lèo tèo

Xe đạp
Bên em trong HĐ và thanh lý luôn có câu “Trong trường hợp cơ quan kiểm tra của nhà nước phát hiện sai sót và yêu cầu xuất toán thì bên B phải hoang trả số tiền trên” ko nhớ chính xác từng chữ nhưng đại loại như thế. Nghe hơi chuối nhưng chắc cho chut đầu tư :)
Bên cụ khả năng liên quan công an quân đội rồi ;))

Lèo tèo

Xe đạp
Bên A lập dự toán sai (tăng) bên B lập dự thầu cũng tăng (sai) theo. Thế là có dấu hiệu thông thầu rồi còn gì :D
Chả liên quan, bản chất B dự thầu theo khối lượng của A ban hành, còn chuyện chào cao thấp thì có mà đầy, cơ sở gì mà cụ nói thông thầu