Đầu tư lâu dài: Nên mua đất hay chung cư hả các cụ?

hong cong tran

Xe đạp
Theo e thì nếu cụ có tiền đầu tư vào CC cao cấp kiểu như Vinhome thì ok, vì của CĐT có tiếng tăm và dc xây dựng, rồi chăm sóc tốt thì nó sẽ tăng giá trị lên cho cụ chứ k bị xuống cấp kiểu như CC giá rẻ hay CĐT không có uy tín. Trong thời gian đó cụ cho thuê vs giá cao được vì tiện nghi sang trọng, nằm trong khu đất vàng và người thuê cũng được chăm sóc vs chính sách tốt nhất. Chính cái tiền cho thuê là cụ được ăn lãi ngay rồi, chứ giờ tiền càng sinh lời muộn thì càng bị mất giá
mình thấy nếu có tiền nên đầu tư vào đất thổ cư, CC cao cấp như vinhomes về giá và các tiện ích đi kèm đúng là tốt nhất thị trường hiện nay nhưng căn hộ to thì giá đầu tư cao, cho thuê thì rất nhiều năm sau mới hồi lại vốn ( tầm 10-15 năm) nếu cho thuê được kín trong thời gian đó, căn hộ bé thì hồi nhanh hơn vì giá tiền hợp lý hơn dễ cho thuê.tầm 10-20 năm thì giá trị căn hộ có thể tăng lên max là gấp đôi so với giá ban đầu mua vào
nhưng nếu mua đất nền nhé, ko kể mặt đường chỉ cần mặt ngõ to to ô tô đi vào dc trong nội thành thì sau 10 năm bạn bán thì sẽ lời một khoản to to rồi

Lucid

Xe tăng
mình thấy nếu có tiền nên đầu tư vào đất thổ cư, CC cao cấp như vinhomes về giá và các tiện ích đi kèm đúng là tốt nhất thị trường hiện nay nhưng căn hộ to thì giá đầu tư cao, cho thuê thì rất nhiều năm sau mới hồi lại vốn ( tầm 10-15 năm) nếu cho thuê được kín trong thời gian đó, căn hộ bé thì hồi nhanh hơn vì giá tiền hợp lý hơn dễ cho thuê.tầm 10-20 năm thì giá trị căn hộ có thể tăng lên max là gấp đôi so với giá ban đầu mua vào
nhưng nếu mua đất nền nhé, ko kể mặt đường chỉ cần mặt ngõ to to ô tô đi vào dc trong nội thành thì sau 10 năm bạn bán thì sẽ lời một khoản to to rồi
Nói về Vinhomes thì hôm nay là khai trương kĩ thuật công viên Vinhomes Central Park nè. Chơi quả công viên xanh to đùng giữa thành phố chứ thành phố dạo này thiệt tình là thiếu xanh quá. Khai trương thiệp mời cũng màu xanh khí thế.

vimaru_gawa

Xe tăng
dài hạn thì đầu tư vào đất là chắc chắn và sinh lời cao nhất
Chung cư thì chỉ đầu tư mua đi lại ngay thôi,chứ để lâu khó có dự án nào tăng giá,mà có tăng cũng chẳng đáng là bao so với cái số tiền đầu tư

cadan

Xe container
Em không thủng ý cụ này về chuyện sinh lời. Ví dụ 1 căn ở Tham Xi ti cũng không thể dưới 2 tỷ. Cho thuê 10tr coi như lợi nhuận có 5%, vậy hơn gì gửi tiết kiệm cụ nhỉ. Em nói thật là cái trò cho thuê, nhà hay xe đều thế, người thuê mất tiềnmua mâm thì đâm cho thủng. Không rõ tới khi cụ nhận lại nhà thì nó có phải sửa sang lại không (trừ phi kệ nó xuống cấp).

Đọc lướt qua thì thấy nhiều comment là từ các cụ sâu cho Tham, hoặc đang ở Tham nên muốn nâng tầm khu này lên cho đắt hàng thì phải. Nếu anh em chia sẻ kinh nghiệm thì cũng nên xoay ngang xoay dọc vấn đề tí, tránh một chiều ợ.

tưởng cụ máu thì lướt sóng. cơ bản thì cụ xuống tiền. các bạn cò sẽ lo. việc của cụ là suy nghĩ và ký. :D
em đùa thôi.
nhưng nếu Times thì cụ mua rồi cho thuê lại, em thấy cũng khá ổn. tầm của cụ mua đc căn 2pn cho thuê "ko ng lái" cũng đc 9-10tr/th.
mua nhà đất thì việc cho thuê đc giá này hơi khó. và Times thường trả tiền nhà nửa năm 1. những ng thuê nhà ở Times mặt bằng chung cũng sẽ khá hơn. yên tâm hơn nhà mình ko thành chỗ phạm pháp buôn bán vớ vẩn j đó.
tiện thể, thầy giáo em đang bán nhà ở Times. cụ có bánh khảo thì qua ngó bên box bất động sản ah. hehe.

tuananhkudo

Xe tải
Cụ đầu tư 1 căn shophoues của Vin, rồi cho thuê tầng 1 còn tầng 2 để ở, hoặc cho thuê cả 2 tầng, thời hạn 50 năm(tầng 1), tầng 2 vĩnh viễn, nhưng trong 10 năm đầu cụ lấy lại vốn, đến năm thứ 50 thì cụ sinh lời 300%.
em hỏi thật nhé... Với mức cho thuê liệu có nổi lâu dài... Cái này em cũng hay ns vs khách nhưng ko dám quả quyết vì cứ nhìn mấy TTTM rất nhiều gian hàng bỏ không.. Ngay Vin NCT cũng đã xuất hiện rồi... Lại còn cạnh tranh sàn cho thuê vs Vin nữa... Mấy dự án của Vin ở tỉnh, mấy khách mua shophouse nhiều người rơi vào tình trạng ko cho thuê nổi vì giá quá cao so vs mặt bằng chung....

scorpions8784

Xe tải
Ôi dồi, em mà có 3 củ như cụ thì có mà khối chọn lựa, vì VC em vừa tiễn 1 căn của cụ Thản, quất liền ngay 1 căn trong ngõ, 36m2 có 4 tầng mà 5 phòng. Tầng 3 và 4 để k cụ ạ. Giá chưa 3 củ kể cả sửa chữa sơn bả, đập phá, xây lại cầu thang, nhà cách mặt đg 150m, cách Ngã tư sở 1km, ngõ 2 xe máy tránh nhau thoải mái. Nhà hàng xóm cũng vừa mua 1 căn dt 38m 5 tầng x 2 phòng ngủ, cho thuê mỗi căn 2-3tr. Quan trọng là an ninh và hàng xóm thế nào thôi cụ ạ.
Cụ mua nhà ngõ bao nhiêu của phố nào thế ạ?

scorpions8784

Xe tải
Cụ đầu tư lướt sóng thôi nhé. Đừng để lâu. Chọn dự án đẹp, tién độ tốt, lướt sóng trong tầm 3, 5 tháng kiếm lấy 100 triệu. Em bán bên Times city, giai đoạn 2 đầu tư rất tốt. Ngoài ra, săp tới em còn vài dự án đẹp nữa, cụ muốn đầu tư lứot sóng thì gõ dây thép em nhé..
Cụ cho em xin số cụ nhé. Hnao rảnh em qua nhờ vả cụ 1 lúc :)

otoquay

[Tịch thu bằng lái]
Bác qua chỗ em ở 885 tam trinh đi khu liền kề số lượng có hạn đầu tư lên nhanh lắm bác có nhu cầu gọi em nhé:0888 611 996

Đại Long

Xe đạp
Đầu tư thì nên đầu tư đất chứ cụ. Chung cư để lâu có lên đc nhiều đâu, có khi còn xuống cấp ấy chứ

Đầu tiên xin gửi lời chúc đầu xuân năm mới tới toàn thể các cụ ofer nhà mình
Chuyện là cháu có khoảng gần 3ti 1 chút. Hiện giờ đang phân vân nên dùng số tiền đó mua đất hay mua chung cư ở HN các cụ ạ!
Cháu muốn đầu tư khoảng 5-7 năm vì hiện giờ cháu không có nhu cầu về chỗ ở nên có dự định là:
Nếu mua cc thì sẽ mua Times và để cho thuê
Còn mặt đất thì với tầm tiền ấy cháu chưa tìm được chỗ nào ưng ý.
Rất mong các cụ mỗi người một ý kiến cho cháu được hoàn thiện hơn ạ!
Cảm ơn các cụ
Vote cho đất thổ cư. Khu vực thì chỉ có thể ở ngoại thành. E ủng hộ mạn Long Biên cụ ạ. Đây là ngu ý của em.

voi_con

Xe hơi
Nâu dài thì cứ đất nền là ngon nhất, ko gì bằng trời của ta, đất của ta

SamTD

Xe hơi
Em có miếng đất 60m2, 2 mặt tiền khu vực đông dư (gần cầu thanh trì), mặt tiền 4m đường nhựa 5m, mặt ngõ 15m có ngõ 4m. cách hồ hoàn kiếm 10 Km. Cụ có quan tâm không?

yenyenpdg

Xe máy
theo e đầu tư lâu dài thì chơi bất động sản thổ đất đi, cái này an toan hơn chung cư bác ạ chứ nếu có dự định đầu tư vào chung cư thì vinhom là 1 trong những nơi sáng giá hơn nhé cụ, e là e cũng kết vinhome lắm mỗi tội không đủ thôi à

Chân ngắn HLU

Xe đạp
Mua đất thổ đi cụ ơi, chung cư nhiều ván đề phát sinh và các khoản phí phụ lắm

Rockport Avior

Xe tăng
Chục năm trước em mua cái chung cư ở Đinh Công cỡ 2 tỷ ! Cho thuê mỗi tháng được 6 củ.
Giờ bán khéo may hòa vốn!
Thằng bạn sang Nguyễn Sơn mua được 70 m2 đất cũng tầm ấy tiền, giờ 8 tỷ mới bán !
Các cụ cứ nhìn đấy mà so sánh !

A cửu

Xe hơi
Đầu tiên xin gửi lời chúc đầu xuân năm mới tới toàn thể các cụ ofer nhà mình
Chuyện là cháu có khoảng gần 3ti 1 chút. Hiện giờ đang phân vân nên dùng số tiền đó mua đất hay mua chung cư ở HN các cụ ạ!
Cháu muốn đầu tư khoảng 5-7 năm vì hiện giờ cháu không có nhu cầu về chỗ ở nên có dự định là:
Nếu mua cc thì sẽ mua Times và để cho thuê
Còn mặt đất thì với tầm tiền ấy cháu chưa tìm được chỗ nào ưng ý.
Rất mong các cụ mỗi người một ý kiến cho cháu được hoàn thiện hơn ạ!
Cảm ơn các cụ
CỤ CÓ DÒNG VỐN DƯ THỪA VẬY CỤ ĐẦU TƯ VÀO NGHỈ DƯƠNGX VEN BIỂN LÀ HỢP LÝ LẮM ĐẤY CỤ
HIỆN BÊN EM ĐANG BÁN FLC SẦM SƠN NẾU CỤ KẾT CỤ CHO EM CÁI MEO EM GỬI CỤ CHI TIẾT

tuonganh2015

Xe tải

newone

Xe tải
Đầu tư đất thì dao động mạnh hơn. Có thể lên, có thể xuống nhiều đấy. Nên cẩn thận cụ nhé.