[Funland] Dạy con kiếm tiền cách nào

wanderersg

Xe tăng
quan trong nhat là kiến thức,..mua sách ngoại ngữ, sách kinh tế và kích thích niềm đam mê về tài chính cho nó đọc dần rồi tính . Còn nó ko đam mê thì thoi ko nên ép. chứ bé tí biet gì ma kiếm tiền h này .
Mỗi thời mỗi khác, cơ hội nó đến cũng đặc thù khác nhau . Như xưa lứa 5x-6x-7x làm ăn buon bán dễ dàng do mở cửa, đất cát rẻ..v.v.v Lứa 8x-9x thì có công nghệ it, ai, crypto,mm, youtube...lứa 10x-2xxx thì nó lại khác vì các mảng nào đó lạ hơn chẳng hạn .

Trang Nguyen

Xe điện
quan trong nhat là kiến thức,..mua sách ngoại ngữ, sách kinh tế và kích thích niềm đam mê về tài chính cho nó đọc dần rồi tính . Còn nó ko đam mê thì thoi ko nên ép. chứ bé tí biet gì ma kiếm tiền h này .
Mỗi thời mỗi khác, cơ hội nó đến cũng đặc thù khác nhau . Như xưa lứa 5x-6x-7x làm ăn buon bán dễ dàng do mở cửa, đất cát rẻ..v.v.v Lứa 8x-9x thì có công nghệ it, ai, crypto,mm, youtube...lứa 10x-2xxx thì nó lại khác vì các mảng nào đó lạ hơn chẳng hạn .
Ôi cụ, mấy tuổi mà cụ lại nghĩ là kích thích niềm đam mê bằng đọc sách về ngoại ngữ kinh tế được ạ? Người lớn còn ko chắc làm đc.
Em thấy cho các bạn nhỏ có những trải nghiệm thực tế dễ hiểu như lập sổ tiết kiệm dành cho trẻ (ngân hàng có loại này, tên trẻ nhưng người đứng tên cùng là người lớn, mà có NH còn cho gửi thêm gốc linh hoạt) là nhàn nhất mà nhiều đứa thích lắm, rất tích cực nỗ lực tham gia làm việc hay thi thố để kiếm thêm, đồng thời hạn chế chi tiêu, biết cách đắn đo cân nhắc khi mua sắm, biết bớt sở thích nhỏ để tích lũy mua cái to đáng mơ ước...

Nadi.18

Xe hơi
Trẻ là học tập, là vui chơi, tuyệt đối kp cho tiếp xúc với tiền làm gì.
Nhiều nhà đã dạy con cách kiếm tiền vớ vẩn, ví dụ bảo nó lau nhà thì được trả công 10k, vậy nghĩ là nó giỏi nó biết kiếm tiền...từ đó về sau làm việc gì nó cũng yêu cầu phải có tiền nó mới làm việc.
Tại sao ko dạy trẻ là việc lau dọn nhà đó là trách nhiệm của con để có thể giúp cho bố mẹ, lao động là vinh quang, tuổi nhỏ làm viễ nhỏ...tuyệt đối ko nói đến tiền

wanderersg

Xe tăng
Ôi cụ, mấy tuổi mà cụ lại nghĩ là kích thích niềm đam mê bằng đọc sách về ngoại ngữ kinh tế được ạ? Người lớn còn ko chắc làm đc.
về ngoại ngữ + kinh tế nhé bạn. Kinh tế thì đọc phù hợp theo lứa tuổi thôi , chứ lấy đâu ra mà dòi chuyên sau ngay tầm tuổi này . Còn ngoại ngữ thì giờ này ko học thì giờ nào học nữa .

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Trẻ là học tập, là vui chơi, tuyệt đối kp cho tiếp xúc với tiền làm gì.
Nhiều nhà đã dạy con cách kiếm tiền vớ vẩn, ví dụ bảo nó lau nhà thì được trả công 10k, vậy nghĩ là nó giỏi nó biết kiếm tiền...từ đó về sau làm việc gì nó cũng yêu cầu phải có tiền nó mới làm việc.
Tại sao ko dạy trẻ là việc lau dọn nhà đó là trách nhiệm của con để có thể giúp cho bố mẹ, lao động là vinh quang, tuổi nhỏ làm viễ nhỏ...tuyệt đối ko nói đến tiền
Em hoàn toàn ko đồng ý ý kiến này của cụ. Trẻ được tiếp xúc với tiền càng sớm càng tốt. Chỉ có vậy nó mới hiểu giá trị của lao động. Tất nhiên cách dạy trẻ tiếp với tiền cũng phải phù hợp.

Xe bọ xít

Xe container
Ông con em, 8 tuổi, nuôi lợn mấy năm, hôm trc đập ra cũng đc vài chục triệu.

Tiền đã cho nó dĩ nhiên bố mẹ ko đòi lại. (Nhưng tiêu gì thì phải xin phép).

Tuy nhiên, nếu có cách nào để dậy ông ấy kiếm tiền từ số vốn này thì tốt quá.
Rèn cho biết kiếm tiền, tư duy quý đồng tiền kiếm đc sớm ạ.

Các cụ mợ có bài nào dạy con kiếm tiền chia sẻ em học với ạ.
Làm quả sổ tiết kiệm online, năm làm 1 sổ cho vui vẻ. Ngoài ra năm làm 1 chỉ vàng đầu tư, vàng sẽ luôn tăng và giữ ổn định đồng tiền. Sau cháu đủ 16 tuổi, đầu tư cái món gì thì đầu tư. Tùy

nghichnham
Dạo trước em bẩu cụ lấy tiền tiết kiệm đưa ông con đi mua vàng cụ có làm ko?
Nếu mua lúc đó giá 61tr thì mai đưa ông con đi bán kiếm mớ thôi:D

Trần Đoành.

Xe container

Em nghĩ cụ khoe tiền mừng tuổi của con hơn là học cách dạy con kiếm tiền
Em nói hơi thô nhưng thật chứ 8 tuổi mà đã dạy cách kiếm tiền từ số vốn ấy thì con cụ... Là bố của thần đồng thế giới hoặc cụ hút lá đu đủ quá liều :)) :)):))

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn

Thằng bạn em dạy con mua coin từ cả chục năm trc. Có những lúc thằng con nó có tiền tỉ. Chuyện thật đấy!

Đại Ba

Xe điện
Việc đầu tiên là phải tập cho con việc tích kiệm tiền thì cụ dạy rồi.

Việc kế tiếp là phải dạy con cách đổi sức lao động lấy tiền.

Rồi mới đến bước cụ dạy con cách tiền mẹ đẻ ra tiền con. Lúc ấy mới là lúc cần đến số tiền mấy chục triệu kia.

Kể cả người lớn. Lơ nga lơ ngơ mà được cấp vốn để lập nghiệp thì cũng bay sạch tiền vốn.

Bang lang

Xe điện
Con cụ chủ tiết kiệm được nhiều tiền nhỉ! Con nhà em năm nào xong năm đó. Hôm rồi em thấy nó ngồi thẫn thờ nhìn con lợn, tay thì cầm búa như kiểu đang trong trạng thái cân nhắc. Cũng may là em mua cho nó con lợn rất xinh nên nó chưa nỡ nhưng mấy hôm nay em thấy búa vẫn để cạnh lợn. Chuyện này em ko can thiệp!
Còn về kiếm tiền, nó lại day em. Nó đang gạ em đầu tư cho nó một bộ máy tính để bàn với cấu hình XYZ để nó chơi game rồi hứa chỉ trong 1 đến 2 năm nó sẽ thành youtuber, gamer, streamer . Nó bảo, những hội mà có nút vàng toàn kiếm triệu đô, tiềm năng lắm! Nó xui mãi mà em chưa dám các cụ ạ. À, cách đây 4 năm (2018) đã bảo em mua Bitcoin mới kinh!

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Đó là cách giáo dục mưa dầm thấm lâu cụ ạ. Vấn đề cơ bản là hãy cho chúng biết bố mẹ kiếm ra đồng tiền nó vất vả ntn, và sử dụng đồng tiền đó ntn cho khoa học vào chi tiêu gia đình.
Hãy cho chúng ăn những bữa ngon và: Hãy học giỏi, và kiếm nhiều tiền.
Hãy cho chúng ăn những bữa tệ nhất và: Hãy học giỏi để kiếm nhiều tiền.
Hãy cho chúng thèm thuống món đồ chơi yêu thích và: Hãy học giỏi để kiếm tiền mua đồ chơi.
Hãy cho chúng đi du lịch ở thật sang và ở nhà nghỉ: Hãy học thật giỏi để kiếm tiền.

Bimmer

Xe điện

Ông con nhà cụ trước tiền là phải hiểu kinh tế vĩ mô là gì, tiền/tín dụng được sản xuất ra như thế nào. Rồi mới đi dần đến vi mô đầu tư thế nào, vào đâu, các hệ quả khó lường của việc mất vốn và tỉ suất lợi nhuận. Nói nhiều cho nhức đầu cụ cứ đem ra làm phát kỹ thuật số cho cháu nó dễ hình dung.

nghichnham

Xe tăng
nghichnham
Dạo trước em bẩu cụ lấy tiền tiết kiệm đưa ông con đi mua vàng cụ có làm ko?
Nếu mua lúc đó giá 61tr thì mai đưa ông con đi bán kiếm mớ thôi:D
Em không mua vàng ngay. Giờ nhìn thấy tiếc rồi cụ ợ :))

Việc đầu tiên là phải tập cho con việc tích kiệm tiền thì cụ dạy rồi.

Việc kế tiếp là phải dạy con cách đổi sức lao động lấy tiền.

Rồi mới đến bước cụ dạy con cách tiền mẹ đẻ ra tiền con. Lúc ấy mới là lúc cần đến số tiền mấy chục triệu kia.
Kể cả người lớn. Lơ nga lơ ngơ mà được cấp vốn để lập nghiệp thì cũng bay sạch tiền vốn.
Em cũng chỉ là muốn cho con có chút trải nghiệm, quan tâm đến tiền chút thôi. Chứ ông í lơ ngơ lắm, chả biết tiền là gì đâu. Có bao nhiêu toàn mang chia cho bố cho mẹ.

Con cụ chủ tiết kiệm được nhiều tiền nhỉ! Con nhà em năm nào xong năm đó. Hôm rồi em thấy nó ngồi thẫn thờ nhìn con lợn, tay thì cầm búa như kiểu đang trong trạng thái cân nhắc. Cũng may là em mua cho nó con lợn rất xinh nên nó chưa nỡ nhưng mấy hôm nay em thấy búa vẫn để cạnh lợn. Chuyện này em ko can thiệp!
Còn về kiếm tiền, nó lại day em. Nó đang gạ em đầu tư cho nó một bộ máy tính để bàn với cấu hình XYZ để nó chơi game rồi hứa chỉ trong 1 đến 2 năm nó sẽ thành youtuber, gamer, streamer . Nó bảo, những hội mà có nút vàng toàn kiếm triệu đô, tiềm năng lắm! Nó xui mãi mà em chưa dám các cụ ạ. À, cách đây 4 năm (2018) đã bảo em mua Bitcoin mới kinh!
Con cụ quả là có tiềm năng ạ.

Đó là cách giáo dục mưa dầm thấm lâu cụ ạ. Vấn đề cơ bản là hãy cho chúng biết bố mẹ kiếm ra đồng tiền nó vất vả ntn, và sử dụng đồng tiền đó ntn cho khoa học vào chi tiêu gia đình.
Hãy cho chúng ăn những bữa ngon và: Hãy học giỏi, và kiếm nhiều tiền.
Hãy cho chúng ăn những bữa tệ nhất và: Hãy học giỏi để kiếm nhiều tiền.
Hãy cho chúng thèm thuống món đồ chơi yêu thích và: Hãy học giỏi để kiếm tiền mua đồ chơi.
Hãy cho chúng đi du lịch ở thật sang và ở nhà nghỉ: Hãy học thật giỏi để kiếm tiền.
Vâng. Dạy trong mọi lúc sướng/khổ, no/đói, vui/buồn thì nó mới thấm ạ

Ông con nhà cụ trước tiền là phải hiểu kinh tế vĩ mô là gì, tiền/tín dụng được sản xuất ra như thế nào. Rồi mới đi dần đến vi mô đầu tư thế nào, vào đâu, các hệ quả khó lường của việc mất vốn và tỉ suất lợi nhuận. Nói nhiều cho nhức đầu cụ cứ đem ra làm phát kỹ thuật số cho cháu nó dễ hình dung.
Căng quá.Em lại phải đi học lại mới đủ tự tin có mấy kiến thức này ;))

selfer

Xe buýt
Con mình mới 7 tuổi, còn chưa biết mệnh giá tiền hơn 100k. Lợn tiết kiệm của con chắc đc vài ba triệu chứ ko đc to to như cụ chủ pic.

Mà mình đã ứng tiền của con mua chứng khoán rồi :D

Tiền trong lợn vẫn giữ đó tượng trưng.

Mục đích trước mắt để mình dậy con khái niệm ban đầu về đầu tư. Nếu con vẫn để im tiền trong lợn thì mấy năm sau số tiền đó vẫn cố định, ko đẻ ra thêm xu nào. Nếu để vào ngân hàng thì đẻ ra thêm chút ít. Nhưng số tiền đó trước đây con mua đc 1m2 đất ở quê, sau mấy năm dù có đc thêm lãi ngân hàng, con ko mua nổi 0.5m2 đất. Cũng tương tự, số tiền đó nếu con mua chứng khoán thì sẽ thế nào?....

Em thuộc thế hệ già, chậm tiến, ko hiểu gì về coin, chứ ko em cũng mua ít coin cho con để nó phân biệt đc thêm kênh đầu cơ, và vì sao phân bổ tiền ít hơn cho kênh đó...

Chỉnh sửa cuối:

Mss AN TÂM

Xe điện
E xin phép học hỏi ạ, hai bạn nhà e còn bé nên tiền k biết giá trị

29S2929

Xe tăng
Làm lụng cả đời không bằng tiền lời lô đất trên fb dạy thế.Cụ bảo cháu ra mua mấy bao tải đất ngồi chờ giá lên , hoặc kiên trì viettlot một tháng xem sao

nghichnham

Xe tăng
Làm lụng cả đời không bằng tiền lời lô đất trên fb dạy thế.Cụ bảo cháu ra mua mấy bao tải đất ngồi chờ giá lên , hoặc kiên trì viettlot một tháng xem sao
Đập lợn ko đủ tiền mua đất mới buồn chứ

5cent

[Tịch thu bằng lái]
Sách có thiếu đâu, đứa nào ham đọc thì mới biết quý sách. Chứ như ông nhà em chỉ ham chơi, thích khoe, và chả yêu thích môn gì.
Thích khoe giống bố nó thôi mà :)) bảo nó là vác lợn đi xin tiền, chả có cách gì kiếm tiền dễ và nhiều bằng đi xin, nhất là với những người lười đọc sách và ham chơi nữa :))
Càng ngày càng nhiều người có quan điểm cho con giữ tiền từ bé nhỉ, sẽ sớm tạo ra một thế hệ vừa lười vừa ỷ lại thôi.