[Funland] Dạy con kiếm tiền cách nào

Mít tờ Tung

Xe buýt
Ông con em, 8 tuổi, nuôi lợn mấy năm, hôm trc đập ra cũng đc vài chục triệu.

Tiền đã cho nó dĩ nhiên bố mẹ ko đòi lại. (Nhưng tiêu gì thì phải xin phép).

Tuy nhiên, nếu có cách nào để dậy ông ấy kiếm tiền từ số vốn này thì tốt quá.
Rèn cho biết kiếm tiền, tư duy quý đồng tiền kiếm đc sớm ạ.

Các cụ mợ có bài nào dạy con kiếm tiền chia sẻ em học với ạ.
ngày xưa 9 tuổi cụ kiếm được mấy trăm rồi ạ? mà bắt cháu nó lao đao sớm thế?

raisomoon

Xe tăng
ngày xưa 9 tuổi cụ kiếm được mấy trăm rồi ạ? mà bắt cháu nó lao đao sớm thế?
Giờ nhiều phụ huynh bị ngáo mà. Chạy đua theo những cái trend của bọn bán sách và dạy khởi nghiệp. Rồi nhồi nhét cho trẻ quá sớm những thứ ko cần thiết mà thiếu kiến thức và kỹ năng mềm. Dạy trẻ con phần ngọn, ma lanh mà thiếu nền tảng thì sau này cũng tạo ra toàn "siêu nhân"

Trẻ con cứ giáo dục theo đúng tuổi của nó, chăm chỉ, tự lập, học giỏi, hòa đồng, tốt bụng, can đảm, biết chia sẻ... Mỗi phẩm chất cứ phát triển theo đúng lứa tuổi của nó là được. 1 con người trưởng thành hạnh phúc là tổng hòa tất cả các yếu tố chứ không phải chỉ tiền tiền tiền.

P.s: đa số e thấy số phụ huynh ưa nhồi nhét trẻ con là số phụ huynh tự ti kém cỏi. Hình như họ không có những cái đó, rồi cố gắng áp đặt cho con cái làm thay cái ước mơ không thành của họ thì phải.

Mít tờ Tung

Xe buýt
Giờ nhiều phụ huynh bị ngáo mà. Chạy đua theo những cái trend của bọn bán sách và dạy khởi nghiệp. Rồi nhồi nhét cho trẻ quá sớm những thứ ko cần thiết mà thiếu kiến thức và kỹ năng mềm. Dạy trẻ con phần ngọn, ma lanh mà thiếu nền tảng thì sau này cũng tạo ra toàn "siêu nhân"

Trẻ con cứ giáo dục theo đúng tuổi của nó, chăm chỉ, tự lập, học giỏi, hòa đồng, tốt bụng, can đảm, biết chia sẻ... Mỗi phẩm chất cứ phát triển theo đúng lứa tuổi của nó là được. 1 con người trưởng thành hạnh phúc là tổng hòa tất cả các yếu tố chứ không phải chỉ tiền tiền tiền.

P.s: đa số e thấy số phụ huynh ưa nhồi nhét trẻ con là số phụ huynh tự ti kém cỏi. Hình như họ không có những cái đó, rồi cố gắng áp đặt cho con cái làm thay cái ước mơ không thành của họ thì phải.
em thì cứ như ông cha bà cụ nhà em dạy con cháu bao đời thôi. Trẻ em như búp trên cành, biết ăn biết ngủ, biết học hành là ngoan. Đến khi học hành đủ, thì mình định hướng, chỉ cần con giỏi 1 lĩnh vực gì đó ( cả kể là trộm cắp =))=)) )ắt nó sẽ làm ra tiền.
P/s :Muốn trẻ con 8 tuổi kiếm tiền? vứt cháu lên sapa, và bỏ cháu nó 1 tuần ở đó.

jazzzzz

Xe lăn
Em 2 thằng, dạy mỗi mấy chiêu tán gái thôi, mấy chuyện khác lớn lên rồi tính.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF

Haiza, một thế hệ siêu nhân sắp ra đời. ;)

Sam_Q

Xe hơi
e nghĩ là cụ nên dạy cho bé về cách cho đi trước. vd cho bé đi tới các vùng cao gặp gỡ các bé dân tộc hoặc các bé có hoàn cảnh khó khăn cùng lứa. sau đó bé có thể lấy tiền tiết kiệm đc để mua đồ hoặc ủng hộ hỗ trợ cho các bé có hoàn cảnh khó khăn hơn. đồng nghĩa với việc bé thấy đc giá trị của đồng tiền. chứ giờ dạy bé cách đầu tư gì e nghĩ chưa hợp với lứa tuổi của các bé cụ ạ

Trục

Xe ba gác
Người OF
e nghĩ là cụ nên dạy cho bé về cách cho đi trước. vd cho bé đi tới các vùng cao gặp gỡ các bé dân tộc hoặc các bé có hoàn cảnh khó khăn cùng lứa. sau đó bé có thể lấy tiền tiết kiệm đc để mua đồ hoặc ủng hộ hỗ trợ cho các bé có hoàn cảnh khó khăn hơn. đồng nghĩa với việc bé thấy đc giá trị của đồng tiền. chứ giờ dạy bé cách đầu tư gì e nghĩ chưa hợp với lứa tuổi của các bé cụ ạ
Em thấy cách này hay này, dạy con cho tiền khi chưa biết giá trị đồng tiền nó là như thế nào, thế thì có của núi. =))

Congdanthudo

Xe hơi
Bố mẹ còn lai lưng ra chạy ăn từng bữa thì theo bác có thể dạy con kiếm tiền ko? Ảo tưởng và chủ quan luôn là cái lỗi lớn nhất của những người làm cha làm mẹ. Tôi nói bác đừng tự ái, bác ko thể dạy con kiếm tiền được nếu bản thân bác ko biết kiếm tiền, đó là chân lý bác ạ. Thấm nhuần điều đó sẽ giúp ta khai mở và giải quyết vấn đề khó, hơn, ở đây là dạy con kiếm tiền.
Phải kiếm tiền thế nào mới đi dạy lại người khác được chứ.
Như em - bố nó đây còn chưa nghĩ ra cách kiếm tiền thì lấy gì mà dạy con hở các cụ?
Chả lẽ lại bảo nó mang ra quất con lô để x4 tiền à? ô, cũng hay đó, có khi mất tiền nhưng lại mang về được bài học cũng nên.
Cái quan trọng là để con biết kiếm tiền khó ntn va phải quý trọng đồng tiền, đồng ý với các cụ là bố không biết kiếm tiền thì không thể dạy con kiếm tiền, nhưng ở chiều ngược lại nhiều bố biết kiếm tiền thì lại không dạy được con kiếm tiền và trong nhiều trường hợp thì bố lại càng không thể cho con đi theo con đường của bố.
P/s: Ts Alan Phan nói ông có thể cho 1 chiếc oto nhưng ông để con tự bán báo ngoài giờ học và quét dọn trong siêu thị để tự mua chiếc oto cũ - chiếc đầu tiên mà cậu ta sở hữu khi mới 16 tuổi. Nhưng đứa con kia của ông thì chỉ thích học/nghiên cứu chứ không hề suy nghĩ đến tiền, nó cứ học còn cần tiền thì đã có bố.

Bang lang

Xe điện
Em vẫn thích trẻ con thì là trẻ con, vô tư, học hành (vừa thôi), đừng bắt bọn nó tính toán vội, như thế lại khôn choắt người vào thì chán! Lớp thằng cu con em có một đứa, mẹ đưa tiền đóng tiền học, ông ý cầm tiền đến phát cho mỗi bạn 50k ( hồi đó lớp 4), mỗi lần em nhìn nó lại thấy đáng yêu! Con em cũng xin tiền em để đưa cho các bạn mong các bạn bầu làm lớp trưởng với lý do bọn con gái làm lớp trưởng toàn mách con trai và bao che cho con gái, mục đích cũng cao cả phết nhưng em ko cho. Em bảo có giỏi thì tự xin cô, cuối cùng cũng được làm lớp trưởng 1 ngày. Cu cậu buồn lắm! Cuối cùng cũng hiểu được đang từ trên cao ngã xuống thì thế nào.

MuathuHN252

Xe lăn
E vào đọc cao kiến các tiền bối ạ

sakai_yo

Xe lăn
Nhà em (8-10t) thì cứ nuôi lợn nhựa và sau Tết lại mổ + tiền mừng tuổi để thành sổ tk online. Em cũng thông báo rõ ràng thằng anh sổ bn, thằng em sổ bn, sổ gửi 12 tháng nên cứ sau Tết lại tất toán và dồn thành sổ mới. Nói chung là chúng rất hợp tác, chúng chỉ giữ lại vài đồng lẻ để tiêu linh tinh còn đâu gửi hết vì em bảo tiền đó sau lớn mua xe đạp điện, laptop vvv.
Nhà em có chế độ tiền tiêu vặt, mỗi tháng 100K và phát 2 lần vào ngày 1, 15 hàng tháng muốn mua gì tuỳ ý. Nói chung chúng nó thích tiêu đấy nhưng cũng biết cữ tiêu. Tạm thời thế đã lên cấp 2 tính tiếp.

Trục

Xe ba gác
Người OF
E vào đọc cao kiến các tiền bối ạ
F1.3 nhà em, lớp 6, nó lắp ráp mô hình cho bạn, công 20k/món.
Vừa rồi nó bán cây vợt 450k sau khi chơi chán, về tán lộc cho các chị/em gần hết.
Kiếm ác, cơ mà giờ đang phải chơi cây vợt đểu, đang gom tiền mua vợt mới. =))

minhhai985

Xe lăn
Dạy cách kiếm tiền cho đứa trẻ 8t? E gần 30 mới biết kiếm tiền, còn trc đó đa số nhờ mừng tuổi :D

MuathuHN252

Xe lăn
Năm nay e vừa nghĩ ra 1 cái mà kb mà ngu kiến hay ko. Đợt 20.10 e fai khá vất vả để đi tìm mua dc cái phong bì quanh nhà e. Đi nhiều quán tạp hóa ko bán hoặc hết. E nghĩ hay h mình gom tiền lẻ 20.11 cho 2 đứa nhỏ xuống sảnh chung cư bán phong bì. Dạy con hiểu cơ bản ntn là lãi lỗ các thứ. Nhưng đến gần 20.11 em ốm, con ốm. Bị khàn giọng nên dẹp.hihi
Có lúc ko biết nên dạy con kiếm tiền sớm là tốt hay ko nữa. Con e h 4t cháu cũng nhớ dc kha khá mã chứng khoán, thi thoảng mẹ có hỏi trêu là nay ngân hàng mã nào đẹp nhất hả con, thì anh ta cũng phán như thật. Hoặc là sẽ bảo con thích uống sữa thì con mua VNM ủng hộ cô liên hoặc thích uống bia thì mua SAB

Jôn sần Plus

Xe hơi

Qua cụ Cố dạy cho môn đại số. Ấm no cả đời nhỉ
phuongmit hong.viwaco

hong.viwaco

Xe container
F1.3 nhà em, lớp 6, nó lắp ráp mô hình cho bạn, công 20k/món.
Vừa rồi nó bán cây vợt 450k sau khi chơi chán, về tán lộc cho các chị/em gần hết.
Kiếm ác, cơ mà giờ đang phải chơi cây vợt đểu, đang gom tiền mua vợt mới. =))
Dại Ái y hệt bố :))