Dây curoa kêu

Xe la

Xe hơi
Xe em morning slx 2010. Tháng trước vào hãng thay dây curoa máy phát và dây curoa điều hoà. Lúc đầu đi chẳng sao, 1 tuần sau mỗi lần nổ máy dây curoa nó kêu két két. Máy nóng thì ko kêu. Các cụ cho e cách xử lý cái

minh431

Xe tăng
Xe em morning slx 2010. Tháng trước vào hãng thay dây curoa máy phát và dây curoa điều hoà. Lúc đầu đi chẳng sao, 1 tuần sau mỗi lần nổ máy dây curoa nó kêu két két. Máy nóng thì ko kêu. Các cụ cho e cách xử lý cái
Dây mới nên bị giãn khi mới đưa vào sử dụng. Cụ tự tăng căng thêm 1 chút là hết.
Nếu cụ có "nhiều tiền" thì mua cây nến thắp cà vào mặt trong dây thì hàng năm không kêu lại. Nếu "ít tiền" thì nhặt đâu cây nến đốt dở tiết kiệm được khối.

Xe la

Xe hơi
Cám ơn cụ. Lúc nào e đi căng vậy

vietran

Xe ba gác
Dây mới nên bị giãn khi mới đưa vào sử dụng. Cụ tự tăng căng thêm 1 chút là hết.
Nếu cụ có "nhiều tiền" thì mua cây nến thắp cà vào mặt trong dây thì hàng năm không kêu lại. Nếu "ít tiền" thì nhặt đâu cây nến đốt dở tiết kiệm được khối.
Cách này có hại gì k cụ nhỉ? Tỷ như độ ma sát kém và lực kéo kém đi ảnh hưởng đến độ chuẩn tính toán của ECU hoặc nến có ảnh hưởng chất liệu dây?

memo4148

Xe máy
Cách này có hại gì k cụ nhỉ? Tỷ như độ ma sát kém và lực kéo kém đi ảnh hưởng đến độ chuẩn tính toán của ECU hoặc nến có ảnh hưởng chất liệu dây?
Cái dây curoa 150K thì chất liệu cái gì mà phải lo hở cụ :))
Cụ bôi đi. Em cũng bị kêu. Mất 2.000 VNĐ mua cái nến + 30s bôi là im re luôn, xe vẫn chạy ngon lành :))

Tung.ViosECVT

Xe hơi
Dây mới thay chạy vài hôm sẽ kêu, cụ tăng lại độ 2 lần cách nhau mấy hôm là hết, còn nếu ko hết thì chịu khó đầu tư quả buli giảm giật giá tầm 1 củ hết kêu mãi mãi luôn

minh431

Xe tăng
Chẳng ảnh hưởng đến bất cứ thứ gì, nến là paraphin nên không độc hại, không ăn mòn...
Cho đến thời điểm này chưa có loại ECU nào có khả năng cảm nhận được hoạt động của dây curoa vì không cần thiết.

vietran

Xe ba gác
Chẳng ảnh hưởng đến bất cứ thứ gì, nến là paraphin nên không độc hại, không ăn mòn...
Cho đến thời điểm này chưa có loại ECU nào có khả năng cảm nhận được hoạt động của dây curoa vì không cần thiết.
Em thì nghĩ dây cuaroa nó ảnh hưởng máy phát, máy phát ảnh hưởng đến dòng điện, dòng điện k chuẩn dẫn đến việc tính toán của ECU k chuẩn.
Nên nến chỉ là biện pháp xử lý tình huống thôi, 150k cái dây thay mới và căn chỉnh căng trùng cho chuẩn để hết kêu.

vietran

Xe ba gác
Dây mới thay chạy vài hôm sẽ kêu, cụ tăng lại độ 2 lần cách nhau mấy hôm là hết, còn nếu ko hết thì chịu khó đầu tư quả buli giảm giật giá tầm 1 củ hết kêu mãi mãi luôn
Buli giảm giật hết kêu lúc mới thôi, cũ em nghĩ vẫn kêu vì các xe hiện đại có căng đai tự động thì khi đai kém, trời lạnh lâu k đi lúc khởi động nó vẫn kêu.

Tung.ViosECVT

Xe hơi
Buli giảm giật hết kêu lúc mới thôi, cũ em nghĩ vẫn kêu vì các xe hiện đại có căng đai tự động thì khi đai kém, trời lạnh lâu k đi lúc khởi động nó vẫn kêu.
Trước e chạy i10 nó rít tầm 1 phút mới hết, thay dây căng cũng kêu, đến khi thay buli thì hết

kemsu

Xe buýt
Cụ thay dây mới nó dãn tăng phát lại êm như chó thở ngay thôi ợ!

van con alone

Xe tải
Xe em đang đi cũng bị thế, nhiều lúc thấy phát ngại mà lười chưa đi xử lý đ

anhaininh

Xe đạp
Mình tự căng dây curoa đc ko các cụ hay phải ra thợ. Mình ko biết món này

baominh

Xe hơi
Cũng có thể kêu do một số vòng bi liên quan đến các bộ phận khu vực đó cụ ạ. Đợt trước xe em cũng kêu ở chỗ dây curoa, ra hãng thay dây hịn, thay xong vẫn kêu, về sau thay 1 vòng bi ở bộ phận gì ấy ở chỗ đó thì hết kêu. Giờ lại đang có hiện tượng hơi kêu, chắc hôm nào rảnh lại đi thay vòng bi ở cái bên cạnh :D

minh431

Xe tăng
Mình tự căng dây curoa đc ko các cụ hay phải ra thợ. Mình ko biết món này
Tăng dây curoa đơn giản mà cụ. Cụ cứ mở nắp capo ra quan sát và động não 1 chút , sau đó động tay 15ph là xong.

catbuicuocdoi

Xe đạp
chuẩn luôn ạ , em trước đi mn cũng toàn làm thế

_MeoTom_

Xe tăng
Xe kêu thì em cũng đã làm theo cụ hướng dẫn là bôi nến thì rõ ràng là hết tiếng rít to khó chịu nhưng buổi sáng khi mới nổ máy vẫn còn tiếng nhưng nhỏ hơn và chấp nhận được.
Tuy nhiên xe em có hiện tượng là khi đi chậm và rà phanh (khi xe mới chạy) ở những chỗ đông người và bật điều hòa thì xe chạy không ngọt, lắm khi xe lồng lên kiểu như ma sát của dây curoa gây hụt/quá tải ảnh hưởng đến chuyển động của xe. Giải pháp lúc đó là phải tắt điều hòa đến ko phải rà phanh thì bật điều hòa lại bình thường. Xe các cụ có bị như vậy không à ?

tienle2411

Xe tải
Xe kêu thì em cũng đã làm theo cụ hướng dẫn là bôi nến thì rõ ràng là hết tiếng rít to khó chịu nhưng buổi sáng khi mới nổ máy vẫn còn tiếng nhưng nhỏ hơn và chấp nhận được.
Tuy nhiên xe em có hiện tượng là khi đi chậm và rà phanh (khi xe mới chạy) ở những chỗ đông người và bật điều hòa thì xe chạy không ngọt, lắm khi xe lồng lên kiểu như ma sát của dây curoa gây hụt/quá tải ảnh hưởng đến chuyển động của xe. Giải pháp lúc đó là phải tắt điều hòa đến ko phải rà phanh thì bật điều hòa lại bình thường. Xe các cụ có bị như vậy không à ?
Chuẩn cụ ạ. Một phần cũng do xe yếu nữa, lại do việc căng dây làm méo bi tì theo thời gian nên xe cũng kém ngọt. Nói chung chấp nhận ạ. Sáng nay em mới thay OAP pulley, thay xong êm luôn mà không biết qua thời gian tn. Hy vọng là ổn.

_MeoTom_

Xe tăng
Chuẩn cụ ạ. Một phần cũng do xe yếu nữa, lại do việc căng dây làm méo bi tì theo thời gian nên xe cũng kém ngọt. Nói chung chấp nhận ạ. Sáng nay em mới thay OAP pulley, thay xong êm luôn mà không biết qua thời gian tn. Hy vọng là ổn.
Cụ thay ở đâu và chi phí như thế nào à ?

tienle2411

Xe tải
Cụ thay ở đâu và chi phí như thế nào à ?
Sáng em thay con này, thêm con bi tăng nữa, tổng chi phí là 84 đô và 200k công thay. Con O.A.P Pulley máy phát em đặt bên Hàn về. Mà hình như ở mình cũng có đấy. Bác search thử xem.