[Funland] Dây điện loại nào tốt?

smart_sharp

Xe tăng
Em thấy thợ hay dùng Trần Phú. Em chỉ ấn tượng một đợt em có dùng dây của hãng gì tên Hàn Quốc, sau một thời gian, thấy lõi bị oxi hóa và bở ra (kiểu mủn mủn ấy) dù lõi sợi đấy to (không nhớ là 4mm2 hay 6m2). Nên với em quan trọng là đồng nguyên chất đã. Chứ sợi to mà không nguyên chất thì cũng vứt đi.

caphale_89

Xe tải
Goldcup ổn áp. Hàng chính hãng thì đều được,

f1_hn

Xe container
Em thấy thợ hay dùng Trần Phú. Em chỉ ấn tượng một đợt em có dùng dây của hãng gì tên Hàn Quốc, sau một thời gian, thấy lõi bị oxi hóa và bở ra (kiểu mủn mủn ấy) dù lõi sợi đấy to (không nhớ là 4mm2 hay 6m2). Nên với em quan trọng là đồng nguyên chất đã. Chứ sợi to mà không nguyên chất thì cũng vứt đi.
Hàn Quốc giả cầy rồi cụ ơi :)

TamchieumoI

Xe buýt
Không cụ ợ, nhà cháu có chút liên quan với toàn ngành dây điện của VN nên tò mò hỏi cho biết thôi. Lioa cũng như các công ty khác họ có đội ngũ kỹ thuật hùng mạnh, trang bị nhiều tỷ đồng cho mỗi phòng lab và QC, làm gì đến mức phải lên OF hỏi han từng người một như vậy.
Cụ cho cháu hỏi có phải cái ổ âm tường (ổ đôi) của Lioa họ làm tiếp điểm bằng sắt hay sao phải không ạ? Nhà cháu vừa mới thay một cái ổ âm đôi từ Sino Vanlock bằng ổ LiOA thì cháu thấy vậy. Lỗ luồn dây của Sino thì cố định bằng vít trí từ bên cạnh hộp kín vặn vào ép trực tiếp vào đầu dây. Còn cơ cấu cố định dây của ổ LiOA thì lại dùng vít kéo một miếng tôn (qua cái lỗ ở giữa miếng tôn) để kẹp đầu dây sát vào một đầu cố định của vít nên nếu xoắn chập 2 đầu dây vào nhau thì sẽ chỉ cắm về một phía của miếng tôn nhỏ đó nên nó sẽ bị lệch (phía có dây phía không). Còn nếu chia hai đầu dây đều sang hai phía lỗ thì về sau không biết tiếp xúc có ổn không?

aca997

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho cháu hỏi có phải cái ổ âm tường (ổ đôi) của Lioa họ làm tiếp điểm bằng sắt hay sao phải không ạ? Nhà cháu vừa mới thay một cái ổ âm đôi từ Sino Vanlock bằng ổ LiOA thì cháu thấy vậy. Lỗ luồn dây của Sino thì cố định bằng vít trí từ bên cạnh hộp kín vặn vào ép trực tiếp vào đầu dây. Còn cơ cấu cố định dây của ổ LiOA thì lại dùng vít kéo một miếng tôn (qua cái lỗ ở giữa miếng tôn) để kẹp đầu dây sát vào một đầu cố định của vít nên nếu xoắn chập 2 đầu dây vào nhau thì sẽ chỉ cắm về một phía của miếng tôn nhỏ đó nên nó sẽ bị lệch (phía có dây phía không). Còn nếu chia hai đầu dây đều sang hai phía lỗ thì về sau không biết tiếp xúc có ổn không?
Ổ cắm nhà em dùng sneijder của đức, 8 năm nay ok không vấn đề

babypimp

Xe hơi
Hơi lạc đề tí,
Các cụ cho em hỏi mấy câu:
- Dây điện đi đèn đóm trên ô tô thì dùng loại nào, tiết diện, kích cỡ bao nhiêu cho hợp lý?
- Có nên dùng ống co nhiệt thay băng dính điện tại các mối nối không?
- Nên đấu thẳng hay dùng jack cắm, và có cần lưu ý chọn loại jack cắm nào cho phù hợp?

Em xin cảm ơn.

_MBBG_

Xe điện
Cụ mua dây Nordost Odin Gold nhé,chất lượng ko có gì để chê,chạy âm tường vòng quanh nhà cũng ko mấy tiền